Độ phân giải cao nhất của VGA Intel X3100 ???

leech

Member
Ðề: Độ phân giải cao nhất của VGA Intel X3100 ???

Bác chủ thớt lưu ý 1 số điểm:

1. Xem lại cái cổng trên con Dell xem nó xuất S-Video hay Composite? Cả 2 cái này đều lỗ tròn tròn giống nhau, nhưng nếu là S-Video (cái lỗ chỉ có 4 chân) thì xuất được hình rất tệ theo chuẩn VCD. Còn nếu là Composite (cũng cái lỗ tròn tròn đó, nhưng có tới 7 chân) thì có thể dùng đầu chuyển Composite -> Components để cấp tín hiệu cho TV. Cái đầu chuyển này thường tôi thấy hay đi kèm với các VGA card của Asus, không biết có bán rời không (ở SG tôi nghĩ là có). Thực tế tôi đang chạy con Acer còi (TM 6231, Celeron-M 440, VGA Intel GMA950), nhưng nhờ trời trên con lap này có cái Composite nên vẫn có thể xuất hình 720p ra component cho cái LCD. Cậu em xài con Toshiba rất ngon, nhưng chả hỉu sao cái lỗ tròn tròn này lại chỉ là S-Video nên tèo. Bác coi lại cái con Dell của bác xem nó là lỗ gì nhé. Nếu là Composite thì ngon, còn nếu là S-Video thì đừng mua đầu chuyển làm gì cho phí tiền bác ợ.

2. Chipset G31 vẫn dùng X3100, cái desktop tôi đang xài G33 cũng vẫn X3100 đây bác. Dòng chipset G4x trở lên mới có 4500HD.

3. Dù là X3100 hay 4500HD hay cả GMA950 thì độ phân giải cao nhất về cơ bản vẫn cao hơn yêu cầu của Full-HD (1920x1080). V.đề là toàn hệ thống có kham nổi hay không. 4500HD thì không bàn, nhưng nói thật, GMA950 mí lị X3100 chơi Full-HD chán lắm. Nếu bật thêm cái Sharpen lên nữa thì vỡ hình như chơi. Mà nếu chơi với con 32" thì tôi nghĩ bác chỉ cần set cho em nó phát 720p là coi ngon rồi bác.

Cám ơn bác nhiều, càng đi sâu vào thì lại càng ra nhiều phương pháp để chuyển đổi ... Tối nay về nhà ngó nghiêng lại theo phương án của bác hướng dẫn xem sao.

Máy mình Dual core T7500 (2.2 Ghz / 4MB cache) Ram 2GB cài win 7 ultimate, mình thấy xem phim đã config theo hướng dẫn trong thread config media classic thì rất ok, nói chung cho đi qua cổng VGA cũng không phàn nàn gì cả, chẳng qua mình cũng muốn tìm hiểu thêm 1 chút về độ phân giải max của các cổng thôi.

thks & regard,

truongnhanpn

Cảm ơn bác cinefan.

Xin lỗi bác chủ thớt vì lúc post bài gấp quá nên viết hơi lủng củng. Tôi đã cập nhật lại và bổ sung thêm 1 số hình ảnh, hy vọng sẽ rõ ý hơn.

leech

Member

Cảm ơn bác cinefan.

Xin lỗi bác chủ thớt vì lúc post bài gấp quá nên viết hơi lủng củng. Tôi đã cập nhật lại và bổ sung thêm 1 số hình ảnh, hy vọng sẽ rõ ý hơn.

Cám ơn bạn đã hướng dẫn cụ thể, cuối cùng thì lại quay về ý đầu tiên mình có hỏi ... Tối qua có xem lại thì cổng S-Video có 7 pin, nhưng của SONY 32V550A có 4 pin vậy không thể connect trực tiếp từ Lap to LCD bằng S-Video (theo mình nghĩ sẽ giảm chất lượng tín hiệu nếu có cable S-video 7pin to S-Video 4pin)

Cái adapter trên là ở site của dell hướng dẫn khi connect với LCD, nhưng còn thêm 1 cổng audio nữa mà mình tìm mãi chưa thấy nơi nào có bán.

truongnhanpn

Tối qua có xem lại thì cổng S-Video có 7 pin, nhưng của SONY 32V550A có 4 pin vậy không thể connect trực tiếp từ Lap to LCD bằng S-Video (theo mình nghĩ sẽ giảm chất lượng tín hiệu nếu có cable S-video 7pin to S-Video 4pin)
đồng ý với bạn là bỏ qua phương án này vì nếu dùng S-Video 4pin thì không thể chuyển hình ảnh độ phân giải cao sang TV được.

Cái adapter trên là ở site của dell hướng dẫn khi connect với LCD, nhưng còn thêm 1 cổng audio nữa mà mình tìm mãi chưa thấy nơi nào có bán.

Cái Adaptor ở trên ra 4 cổng: 3 cho Components & 1 cho Audio à bạn? Nếu vậy theo tôi bạn nên kiếm cái đầu chuyển S-Video -> Components để xuất hình lên TV, còn audio thì lấy từ đường Audio-out của con lap sang TV (hay loa/amply) bằng cái dây 3 ly -> RCA.

leech

Member

Sau khi đầu tư 50K cái cable S-Video 7pin ra component mình đã xem được 1080i

thank các bác đã support

quantukiems

Các bác làm ơn cho em hỏi chút:

Em đang có một con HP ComPaq NX6320 (Centrino Core 2 Duo T5600 (2 X 1.83Ghz, 677FSB, 2MB Cache), 15", 80GB, DVD-RW/1GB 677/Wireless 802.11a/b/g+Bluetooth/XPPro (Vista Capable), Finger Print Reader, TPM Security Chip) chạy Windows XP SP3. Em kiểm tra độ phân giải màn hình thấy max là 1024 x 768.
Em muốn hỏi độ phân giải này đã là max của card màn hình chưa? muốn nâng cao độ phân giải này để xem phim HD thì có cách nào ko? Máy em chỉ có cổng VGA và S-Video.

Đa tạ!

Chỉnh sửa lần cuối:

hugochip

Member

Các bác làm ơn cho em hỏi chút:

Em đang có một con HP ComPaq NX6320 (Centrino Core 2 Duo T5600 (2 X 1.83Ghz, 677FSB, 2MB Cache), 15", 80GB, DVD-RW/1GB 677/Wireless 802.11a/b/g+Bluetooth/XPPro (Vista Capable), Finger Print Reader, TPM Security Chip) chạy Windows XP SP3. Em kiểm tra độ phân giải màn hình thấy max là 1024 x 768.
Em muốn hỏi độ phân giải này đã là max của card màn hình chưa? muốn nâng cao độ phân giải này để xem phim HD thì có cách nào ko? Máy em chỉ có cổng VGA và S-Video.

Đa tạ!
card của thằng này là đứa nào?

tigervnn

Mình đang sài con Dell latitude e6400, Vga mobile 4 chipset family (chắc là 4500HD) đưa hình ảnh lên TV 32# HD thì cũng chỉ cho độ phân giải trên TV là 1024x768, không cách nào nâng lên được, tham khảo trên website intel thì nó bảo do TV không hổ trợ độ phân giải đó qua cổng VGA.
Huynh nào có kinh nghiệm cho mình hỏi ý kiến, cái adapter nào chuyển VGA sang HDMI có hổ trợ fullHD ko? hoặc adapter chuyển từ display port sang HDMI có cho hỗ trợ full HD ko?
Huynh nào biết cho ý kiến với!
TKS!

cắm thử = HDMI đi nếu vẵn không đc thì chịu khó dùng vì TV của bạn chỉ hỗ trợ đến phân giải đó thui
còn cách nữa là chạy ra siêu thị mua con 39 - 42 inch về mà cắm đảm bảo ok

huyhoang1879

may bac ho em ty ,em ket noi cap vga pc main asus g43 len lcd panasonic 42u20v full hd nhung no chi nhan duoc do phan giai la 1280/768 thoi chinh phan giai len 1920/1080 thi man hinh k nhan dang duoc .may bac gup em voi em cam on nhieu

Bên trên