Độ tương phản: Động và tĩnh?

phuongtv_76

Well-Known Member
Ðề: Độ tương phản: Động và tĩnh?

Tôi nghe bác nào trên diễn đàn đã nhận xét: độ tương phản động là chỉ số "phản động" đấy các bác ah. Tin vào mắt mình là chuẩn nhất

Hoancomf

Active Member

Các bác xem có phải cái thang sắc độ 5120 cấp là cái độ tương phản tĩnh không ạ.
http://www.panasonic.com.vn/web/pid/8245/Spec
Hầu như không thấy các trang bán hàng và quảng cáo không công bố những thông số đó (thang/thanh sắc độ) các bác nhỉ.

dungcoi

Các bác xem có phải cái thang sắc độ 5120 cấp là cái độ tương phản tĩnh không ạ.
http://www.panasonic.com.vn/web/pid/8245/Spec
Hầu như không thấy các trang bán hàng và quảng cáo không công bố những thông số đó (thang/thanh sắc độ) các bác nhỉ.

Bạn thử chạy demo một đoạn video HD có cảnh bình minh hay hoàng hôn :
Cái TV có thang sắc độ 5120 sẽ chuyển quầng sáng quanh mặt trời màu từ đỏ-cam-vàng-trắng rất nhuyễn ! ( giống họa sĩ chuyên nghiệp vẽ )
Cái TV có thang sắc độ 256 cấp ( ở các loại LCD rẻ tiền panel 8 bit ) thể hiện từng quầng riêng biệt như phim hoạt hình ( giống trẻ em cầm cây cọ vẽ )
Đó chính là sự khác biệt !
Khi mua TV, không nên quan tâm đến thông số "phản động" làm gì, cái SS có độ tương phản động 50.000:1 có chất lượng hình ảnh thực tế còn kém hơn cái Sony có độ tương phản tĩnh 1500:1 đấy !

Hoancomf

Active Member

Bạn thử chạy demo một đoạn video HD có cảnh bình minh hay hoàng hôn :
Cái TV có thang sắc độ 5120 sẽ chuyển quầng sáng quanh mặt trời màu từ đỏ-cam-vàng-trắng rất nhuyễn ! ( giống họa sĩ chuyên nghiệp vẽ )
Cái TV có thang sắc độ 256 cấp ( ở các loại LCD rẻ tiền panel 8 bit ) thể hiện từng quầng riêng biệt như phim hoạt hình ( giống trẻ em cầm cây cọ vẽ )
Đó chính là sự khác biệt !
Khi mua TV, không nên quan tâm đến thông số "phản động" làm gì, cái SS có độ tương phản động 50.000:1 có chất lượng hình ảnh thực tế còn kém hơn cái Sony có độ tương phản tĩnh 1500:1 đấy !

Thế thì đúng rồi. Trước em đang dùng LCD 32'' thì xem phim HD có hiện tượng như dòng đỏ, còn bây giờ em xem Plasma 42" thì như dòng xanh, xem thấy tốt hơn trước.

Bên trên