Đọc vị Popcorn Hour A-110

tdhvn

Active Member
Ðề: Đọc vị Popcorn Hour A-110

bỏ ra 280$ cho 1 thiết bị dân dụng mà đòi hỏi nhiều quá.
Muốn bỏ PC từ phòng làm việc ra đến phòng xem phim là cả 1 vấn đề... không có cái giá 300$ đâu.
Tôi thấy không nên so sánh giữa PC và TViX/NMT vì đâu phải ai cũng biết config PC như bạn TA họ chỉ cần plug & play.
Vấn đề TViX/NMT quá nhỏ nhẹ, mạch đơn giản vì nó chỉ là 1 player đơn nhiệm, 1 pc thu nhỏ đâu cần đa nhiệm như HTPC.
Tín hiệu player xử lý là tín hiệu số nên bo mạch không cần phải lớn, recevier hay các thiết bị audio khác cần phải có không gian để tránh xung nhiễu giữa các linh kiện (do phải xử lý cả phần audio analog) + 1 bộ nguồn đồ sộ đi kèm. Không ai so sánh player với recevier cả.... =))

Tui cũng VOTE +1

chieuki

Member

Đọc trong VietGame tháng vừa rồi có 1 câu rất tâm đắc, đại ý là Ở Nhật, người ta chỉ chơi game console thôi (PS3, XBox, PSP, Nintendo Wii,...) vì đơn giản người Nhật quan niệm PC là để là việc, một ngày làm việc với PC là quá đủ rồi, về nhà mà chơi PC nữa thì chắc teo mắt quá.

Qua câu chuyện đó, theo ý mình thì những HD Player vẫn tiện lợi hơn so với HTPC nhiều, cả về thiết kế, tiện dụng. Em thấy có nhiều bác có HTPC dây nhợ quá trời trong khi em cắm có 2 phát (1 HDMI, 1 Optical) là thưởng thức phim.

PopCorn Hour có HDMI 1.3, bữa nào có tiền làm con Receiver mới có hỗ trọ (Denon xx08) chẳng hạn là thưởng thúc HD thôi, trên cả tuyệt vời. Còn tiền thì đầu tư tiếp cho ở cứng (10TB khẹc khẹc)

HD_HN

Đọc trong VietGame tháng vừa rồi có 1 câu rất tâm đắc, đại ý là Ở Nhật, người ta chỉ chơi game console thôi (PS3, XBox, PSP, Nintendo Wii,...) vì đơn giản người Nhật quan niệm PC là để là việc, một ngày làm việc với PC là quá đủ rồi, về nhà mà chơi PC nữa thì chắc teo mắt quá.

Qua câu chuyện đó, theo ý mình thì những HD Player vẫn tiện lợi hơn so với HTPC nhiều, cả về thiết kế, tiện dụng. Em thấy có nhiều bác có HTPC dây nhợ quá trời trong khi em cắm có 2 phát (1 HDMI, 1 Optical) là thưởng thức phim.

PopCorn Hour có HDMI 1.3, bữa nào có tiền làm con Receiver mới có hỗ trọ (Denon xx08) chẳng hạn là thưởng thúc HD thôi, trên cả tuyệt vời. Còn tiền thì đầu tư tiếp cho ở cứng (10TB khẹc khẹc)
Em thấy bọn Nhật quan niệm rất chuẩn, 8 tiếng ở cty cắm mặt vào cái PC đến phát sợ rồi, tối về giải trí HD lại tiếp tục với PC thì chắc chết quá, chưa kể điện năng cũng như quạt chạy phành phạch và các thao tác loằng ngoằng.
Vì thế mà từ khi có đồ hdplayer là em cho thằng HTPC về ngay với đúng chức năng của nó là công việc, thỉnh thoảng tiện thì giải trí.

jackyminh

bỏ ra 280$ cho 1 thiết bị dân dụng mà đòi hỏi nhiều quá.
Muốn bỏ PC từ phòng làm việc ra đến phòng xem phim là cả 1 vấn đề... không có cái giá 300$ đâu.
Tôi thấy không nên so sánh giữa PC và TViX/NMT vì đâu phải ai cũng biết config PC như bạn TA họ chỉ cần plug & play.
Vấn đề TViX/NMT quá nhỏ nhẹ, mạch đơn giản vì nó chỉ là 1 player đơn nhiệm, 1 pc thu nhỏ đâu cần đa nhiệm như HTPC.
Tín hiệu player xử lý là tín hiệu số nên bo mạch không cần phải lớn, recevier hay các thiết bị audio khác cần phải có không gian để tránh xung nhiễu giữa các linh kiện (do phải xử lý cả phần audio analog) + 1 bộ nguồn đồ sộ đi kèm. Không ai so sánh player với recevier cả.... =))
Mình vote +1.Bác siêu cận phán quá đúng. Không nên so sánh khập khiễng như vậy.Dùng đồ gì để thỏa mãn thú chơi HD còn tùy thuộc vào nhu cầu, ngân sách.Em thì chọn dùng Popcorn A110 vì giá thành hợp lý, đơn giản, số tiền dư có thể mua thêm HDD và giao lưu với anh em HD.>:D<>:D<>:D<

tdhvn

Active Member

Mình vote +1.Bác siêu cận phán quá đúng. Không nên so sánh khập khiễng như vậy.Dùng đồ gì để thỏa mãn thú chơi HD còn tùy thuộc vào nhu cầu, ngân sách.Em thì chọn dùng Popcorn A110 vì giá thành hợp lý, đơn giản, số tiền dư có thể mua thêm HDD và giao lưu với anh em HD.>:D<>:D<>:D<

YES... quá đúng!!!
Kể cả download cũng vậy, nếu Torrent 24/24 để seed/ Peer HD video cũng không nên xài PC nữa... chỉ cần cái cục gọi là Download station (QNAP, Synology,...) thôi, em nó cứ miệt mài down, điện thì tiêu rất ít, lại êm nữa.

megymax

Member

vậy bác cũng wên rồi, PopcornHour cũng seed được torrent đó...

MrBo682

Well-Known Member

Dòng TIVX cao cấp nhất giá tới 500$ mới giải mã được HD Audio nhưng ko trọn vẹn theo cách Pass-through tín hiệu ra cho Recevier hỗ trợ HD Audio giải mã.
Nhưng có 1 vấn đề là nếu TVIX xuất tín hiệu Audio qua cổng HDMI. Như vậy tín hiệu hình thì TiVX xuất sang kiểu gì. Nếu vẫn dùng cổng HDMI đó. Như vậy là bắt buộc từ Recevier lại phải Pass-through tín hiệu Video sang 1 cổng HDMI khác trên Recevier. Sau đó mới dùng cổng HDMI khác này nối với TV LCD/Plasma
Thiết bị gần 500$ mà phải dùng 1 giải pháp khá lằng nhằng, kéo theo 1 hệ thống rất đắt tiền nữa. Vậy với Popcorn. Mong chờ gì cái dòng rẻ tiền hơn như Popcorn có thể giải mã được HD Video theo cách mà PC + Soundcard 300$ có thể làm được

1 PC + Sound card tầm 300$ đã có thể giải mã được HD Audio ra thẳng tín hiệu Analog 7.1 qua 4 cổng Analog. Cắm vào Speaker là nghe được rồi.
Còn phần Video thì cắm thẳng từ PC sang TV LCD/Plasma qua cổng HDMI/VGA luôn.
Ko cần biết cái gì là Recevier cả

Tóm lại để playback HD Video + HD Audio thì

Dùng PC: PC 200$ + Sound Card 100$ + Loa vi tính + Màn hình LCD

Dùng TVIX: TVIX 500$ + Recevier True HD, DD+ (Thấp nhất 700$) + Loa xịn + LCD/Plasma

~o) Cái này hết sức hợp lý=D> đồng quan điẻm

manhthang

Huyền Thoại

Nếu khẳng định HTPC hơn hay HD Player hơn thì rất khó. Vì có thể đúng với người này nhưng lại không đúng với người khác. Cái thú chơi là chơi cho riêng mình, ai thích thế nào thì chơi thế ấy. Không thể áp đặt ý kiến chủ quan của mình cho người khác cũng như không thể thấy mọi người nói là sản phẩm A đó hay mà mình cũng phải công nhận là hay (trong khi mình hoàn toàn không thích sản phẩm đó).
Cho nên dùng HTPC hay HD Player là do sở thích cũng như khả năng kinh tế của từng người.

Ví dụ như tôi:
- Dùng PS3 để xem phim HD, nghe nhạc, xem phim Bluray và chơi game.
- Dùng HTPC để download, làm phụ đề, chơi những game mà PS3 không có, làm video gia đình, chỉnh sửa ảnh, sao đĩa, ....
- Dùng HD Player Yamada để phục vụ phim hoạt hình cho ông con giai và phim theo yêu cầu của vợ.
Tôi hài lòng với cả 3, vì mỗi thiết bị có 1 mục đích sử dụng riêng, hoàn toàn phù hợp với yêu cầu của gia đình.

chieuki

Member

Ví dụ như tôi:
- Dùng PS3 để xem phim HD, nghe nhạc, xem phim Bluray và chơi game.
- Dùng HTPC để download, làm phụ đề, chơi những game mà PS3 không có, làm video gia đình, chỉnh sửa ảnh, sao đĩa, ....
- Dùng HD Player Yamada để phục vụ phim hoạt hình cho ông con giai và phim theo yêu cầu của vợ.
Tôi hài lòng với cả 3, vì mỗi thiết bị có 1 mục đích sử dụng riêng, hoàn toàn phù hợp với yêu cầu của gia đình.

Hic, bác thuộc hạng ăn chơi nhất rồi đấy. Em mơ chú PS3 để xem phim BR mãi mà chẳng nổi. Nhưng mà bác cho em hỏi là HD Player Yamada nó như thế nào ấy nhỉ, mới nghe qua lần đầu!

hoangtuan_neu

Active Member

Bác ui, hình như là Yamada này chưa có HD Player mà chỉ là DVD Player với HDMI thui thì phải, hình như bác lộn đó.
Theo em được biết thì cho đến hiện nay thằng Yamada chưa đọc được mấy file dạng như .ts, .tp, .mkv, .m2ts, . Codec của nó mới support cho MPEG1/2/4. AVI, XVID, DIVX, thui, chưa hỗ trợ Codec H.264
:D

BONUS: 1 số dòng DVD Player của Yamada

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

Bác ui, hình như là Yamada này chưa có HD Player mà chỉ là DVD Player với HDMI thui thì phải, hình như bác lộn đó.
Theo em được biết thì cho đến hiện nay thằng Yamada chưa đọc được mấy file dạng như .ts, .tp, .mkv, .m2ts, . Codec của nó mới support cho MPEG1/2/4. AVI, XVID, DIVX, thui, chưa hỗ trợ Codec H.264
:D

Thiếu sót :D
Yamada MP-100 và TVIX4000.
Do bà xã thích xem phim hài và thể loại romance trong phòng ngủ, để cho gọn nhẹ không ồn ào nên dùng TVIX.
Còn cậu nhóc tòan xem phim họat hình nên dùng YAMADA.
Theo tôi đánh giá thì PS3 thể hiện phim HD ấn tượng nhất. Hơn hẳn HTPC và TVIX.

hoangtuan_neu

Active Member

Thiếu sót :D
Yamada MP-100 và TVIX4000.
Do bà xã thích xem phim hài và thể loại romance trong phòng ngủ, để cho gọn nhẹ không ồn ào nên dùng TVIX.
Còn cậu nhóc tòan xem phim họat hình nên dùng YAMADA.
Theo tôi đánh giá thì PS3 thể hiện phim HD ấn tượng nhất. Hơn hẳn HTPC và TVIX.
Trùi ui ! bác ơi, bác dùng TViX 4000 nó là đời gần đầu rùi nên chưa chơi đc HD. Loại TViX 4000 đó chỉ thay thế và so sánh với DVD Player thui bác ơi.
Còn PS3 vs TViX thì về chất lượng hình ảnh và âm thanh là same same, TViX hơn được thằng PS3 ở cái chơi được các file audio DTS-HD, và chơi được file .mkv. Thằng PS3 thì lại chịu ko play được .mkv. PS3 thì chỉ đọc được .m2ts thui, cái này thì thằng TViX 4100 trở lên là thực hiện được rùi, còn thằng TViX 4000 thì chịu bác ạ.
PS3 lại hơn thằng TViX ở cái chức năng chính của nó là oánh Game :))
Nói chung thì mỗi thằng có 1 cái thế mạnh riêng bác nhề. Bác nào có điều kiện thì chơi luôn cả 2 con, PS3 để cày Game, còn TViX để giải trí HD.
Hay là bác làm thêm thằng TViX 7000A đi bác
\:D/

manhthang

Huyền Thoại

Túm lại là bác xem thế nào và xem film định dạng gì bác ơi? PS3 của bác có coi mkv được ko?

Xem bằng định dạng .ts, m2ts, vob, avi
Extract file mkv ra là có những file trên hoặc remux lại với thời gian tương đối nhanh.

Bên trên