Đôi lời cảm nhận về máy chiếu BenQ W1070

terabyte

Banned
Chào các bác! Có lẽ dân chơi máy chiếu ở Hdvietnam chúng ta không ít thì nhiều cũng từng nghe qua cái tên BenQ W1070. Mình thì mình cũng đã để ý nó cách đây vài tháng, khi viết bài top 5 HDTV dành cho người thích chơi game. Vừa qua thì mình may mắn được… cầm nó về xài chơi vài ngày nên hôm nay viết đôi dòng chia sẻ cảm nhận với các bác đang và có ý định sở hữu chiếc máy chiếu này.

Trước hết các bác lưu ý đây chỉ là bài chia sẻ quan điểm cá nhân với tư cách là người dùng thông thường chứ không phải đánh giá chi tiết của TestLab Hdvietnam. Bởi đánh giá chi tiết thì phải vừa trải nghiệm vừa soi mói xem có cái lỗi nào để lôi ra vùi dập, còn bài này thì chỉ là mình tự sướng cảm nhận nên cơ bản là không đủ tiêu chuẩn.

Về thiết kế

Ở TestLab Hdvietnam thì mình cũng đã từng dùng qua BenQ 1080ST và BenQ 1500 nên không mấy gì là bất ngờ khi thiết kế của BenQ 1070 cũng chẳng có gì khác biệt so với 2 đàn em đắt tiền. Nói chung đây cũng không hẳn là điều tệ vì kiểu dáng của nó cũng khá đẹp mắt với lớp sơn màu trắng trong rất ư là hi-tech. Cơ mà không biết mấy bác ra sao chứ mình thì một khi đã thiết lập xong thì trừ khi nhá hàng với bạn bè hoặc gặp trục trặc chứ chẳng bao giờ để ý đến cái máy chiếu nữa.

Việc lắp đặt W1070 cũng khá là dễ dàng. Điều thú vị là việc nó còn được tích hợp cả tính năng len shift khá tiện lợi để di chuyển hình ảnh theo chiều dọc mà không cần phải bưng cả cái máy. Đây là điều mà mình từng thấy ở dòng máy chiếu không dây đắt tiền W1500. Cơ mà thiết kế cần điều chỉnh khá ư là khó chịu và có vẻ như BenQ muốn người dùng phải sắm thêm cả... tua vít để vặn. Nói chung là khó còn hơn không, bởi lẽ theo mình biết thì một số dòng máy chiếu cùng phân khúc thì cũng chẳng có tính năng len shift.

Nghe nói là nó còn có khả năng trình diễn trên màn chiếu 80 inch với khoảng cách chỉ 2m, khá tiện cho các bác nào có diện tích phòng khiêm tốn.

Chất lượng hình ảnh

Sử dụng màn chiếu 120 inch (hàng thường thôi ạ, không phải loại cao cấp bằng nhôm như trong bài http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/587633-benq-w1070-va-man-chieu-bac.html của bác genzo1984 đâu) để trình diễn, chất lượng hình ảnh của BenQ W1070 có thể nói là rất ấn tượng.

BenQ W1070 có 3 chế độ hình ảnh chính là Dynamic (tối đa độ sáng,… hi sinh toàn bộ các thông số khác), Cinema (thiên về sự cân bằng hình ảnh) và Standard (trung hòa giữa Dynamic và Cinema). Ngoài ra còn có 2 chế độ User dành cho bác nào muốn tự tay cân chỉnh màu sắc cho vừa mắt. Đặc biệt là chiếc máy này còn được chứng nhận chuẩn ISFccc, cho cho phép cân chỉnh với độ chính xác cao trng môi trường ngày và đêm. Cơ mà hình như chỉ có những tay cân chỉnh chuyên nghiệp mới dùng được vì mình thấy nó có password Một khi đã Điểm chung của các chế độ này là hình ảnh cho ra đều rất sắc nét nhờ độ phân giải FulHD.

Cá nhân mình thì cảm thấy dù không hẳn là hoàn hảo nhưng chế độ Standard kết hợp với thiết lập SmartEco (điều chỉnh tự động độ sáng của đèn theo nội dung trình chiếu) của BenQ 1070 cho chất lượng hình ảnh 2D khá ổn. Màu sắc rất tươi tắn và bắt mắt. Độ tương phản tốt. Tuy nhiên phần chi tiết vùng tối thì chỉ dừng ở mức chấp nhận được. Nói chung nếu bác nào không có thiết bị hay phần mềm cân chỉnh thì combo này cũng không hẳn là sự lựa chọn tồi.

BenQ W1070 cũng hỗ trợ trình chiếu 3D giống như W1080ST và W1500 nhưng bi kịch nỗi là máy không có kính đi kèm nên mình cũng đành chịu, không trải nghiệm được. Bác nào muốn biết chất lượng nó thực sự ra sao thì chắc phải qua http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/587633-benq-w1070-va-man-chieu-bac.html hỏi bác genzo1984 thôi.

Cảm nhận khi sử dụng

Dùng BenQ W1070 trên màn chiếu 120 inch để xem phim thì thực sự là đã lắm các bác ạ, cứ như là được xem trong rạp vậy. Nó khác hẳn với cảm giác “nhìn qua khung cửa sổ” khi dùng TV.

Thử qua vài bộ phim mà mình yêu thích như Men in Black 3, Iron Man 3, chất lượng hình ảnh của BenQ W1070 khá ấn tượng. Màu sắc rất sống động và các cảnh hành động được thể hiện khá ư là mượt mà.

Theo mình được biết thì input lag của nó chỉ vỏn vẹn 33 ms, thấp nhất trong các dòng máy chiếu 2013, nên không có gì bất ngờ khi nó được trang công nghệ Cnet đánh giá rất cao khi dùng để chơi game. Làm thử vài ván Dota 2, hiện tượng trễ tín hiệu gần như không xuất hiện. Các hiệu ứng được thể hiện một cách đầy màu sắc và rất bắt mắt.

Lời kết

Cá nhân mình cảm thấy BenQ W1070 là một dòng máy chiếu rất ấn tượng. Chất lượng hình ảnh tốt và độ trễ (input lag thấp) giúp nó đáp ứng tốt nhu cầu giải trí của người sử dụng thông thường, dù là xem phim hay chơi game gì cũng rất ok.

Ðề: Đôi lời cảm nhận về máy chiếu BenQ W1070

ôi.. dota 2 với màn 120" ... tuyệt vời !!!
màn dùng đc để xứng với con này giá cả cỡ nhiu bác :<

hdradio

Member

con này theo em đánh giá lá khá tuyệt vời, từ thiết kế tới chất lượng, em này có thêm tính năng có khả năng trợ chợ games tốt hơn các dòng khác

hang_gom

Well-Known Member

Chụp hình thì thấy vậy,nhưng nếu để chế độ chuẩn,xem thực tế thì cho hình ảnh hột khá nhiều hay còn gọi là bị noise

quangtuong

Banned

bác chủ dùng hdp gì vậy .hình như là 900b ?

hdradio

Member

Chụp hình thì thấy vậy,nhưng nếu để chế độ chuẩn,xem thực tế thì cho hình ảnh hột khá nhiều hay còn gọi là bị noise
Thằng này ko bằng Optoma khi chưa căn chỉnh bác à, vì optoma khi bán ra đều căn chỉnh trước, còn benQ pải tự mày mò để chỉnh, chế độ mặc định chưa chắc là chế độ chuẩn nhất của máy

lhoang858

Thằng này ko bằng Optoma khi chưa căn chỉnh bác à, vì optoma khi bán ra đều căn chỉnh trước, còn benQ pải tự mày mò để chỉnh, chế độ mặc định chưa chắc là chế độ chuẩn nhất của máy

Bác so con này với Model nào của Optoma? Vì theo em biết thì BenQ có độ chính xác màu khá cao so với những hãng khác. Đa số máy mua về đều phải đi calibrate thì mới dùng được!

nguyenvinh1973

Well-Known Member

Con này bên mình rất nhiều khách đến mua vì chất lượng tốt và giá khá mềm...

nsnhd

Well-Known Member

Con này có ưu điểm hơn các con khác là dùng bánh xe màu 6x RBGRBG nên màu chuẩn xác.
Theo avsforum đánh giá là tốt nhất trong tầm giá 17-18tr

Bên trên