Dồn HDD lại như lúc đầu

babyblue

Well-Known Member
Tình hình là em co 1 HDD 1.5TB đã chia thành 2 Partition(1 partition là Ext3,1 partition la NTFS ,giờ em muốn dồn lại chỉ còn 1 partition NTFS thì làm sao vậy các anh?Làm ơn hướng dẫn cặn kẽ giúp em,em gà vi tính lắm.Thanks mọi người đã đọc và hướng dẫn

Ðề: Dồn HDD lại như lúc đầu

Tình hình là em co 1 HDD 1.5TB đã chia thành 2 Partition(1 partition là Ext3,1 partition la NTFS ,giờ em muốn dồn lại chỉ còn 1 partition NTFS thì làm sao vậy các anh?Làm ơn hướng dẫn cặn kẽ giúp em,em gà vi tính lắm.Thanks mọi người đã đọc và hướng dẫn

Theo mình chỉ có cách là fomat lại ổ cứng và chuyển NTFS thôi. Bác nào có ý kiến khác thì cho em tham khảo nha!!!

PS2Guy

Bạn vào phần Disk Management của Windows, mặc dù Windows nó không cho phép đọc Ext3 nhưng vẫn cho phép thao tác trên đấy, bạn nhấn chuột phải, delete luôn cả 2 partition Ext3 lẫn NTFS ==> sau đó tạo một Volume mới và chọn format là NTFS :) chắc khoảng 2 phút là xong.

Bạn vào phần Disk Management của Windows, mặc dù Windows nó không cho phép đọc Ext3 nhưng vẫn cho phép thao tác trên đấy, bạn nhấn chuột phải, delete luôn cả 2 partition Ext3 lẫn NTFS ==> sau đó tạo một Volume mới và chọn format là NTFS :) chắc khoảng 2 phút là xong.

nếu ổ cứng đã format rồi mình làm như bác có được không? Còn cách nào nữa không bác chỉ giúp cho em để mở mang thêm kiến thức!!

PS2Guy

nếu ổ cứng đã format rồi mình làm như bác có được không? Còn cách nào nữa không bác chỉ giúp cho em để mở mang thêm kiến thức!!

HDD thế nào cũng được bạn ạ :) lúc bạn vào Disk Management thì sẽ thấy các partition trên HDD bất chấp kiểu partition là gì (chỉ không đọc được thôi chứ vẫn có thể thao tác xóa partition đó), nếu HDD của bạn có 2 partition NTFS và ext3 thì cứ vào đấy xóa trắng tất cả (chừng nào thấy toàn HDD ghi Unallocated là OK, lúc đấy nhấn chuột phải rồi chọn nút tạo một Volume mới).

HDD thế nào cũng được bạn ạ :) lúc bạn vào Disk Management thì sẽ thấy các partition trên HDD bất chấp kiểu partition là gì (chỉ không đọc được thôi chứ vẫn có thể thao tác xóa partition đó), nếu HDD của bạn có 2 partition NTFS và ext3 thì cứ vào đấy xóa trắng tất cả (chừng nào thấy toàn HDD ghi Unallocated là OK, lúc đấy nhấn chuột phải rồi chọn nút tạo một Volume mới).

thank bác nhiều lắm!!!!!

intel

pqmagic làm được hết yêu cầu của bạn cố lên

chobilate

Bạn mua dĩa Hiren Boot rồi vào phần partion magic.. xóa hết rồi format qua NTFS là ok :D

PS2Guy

pqmagic làm được hết yêu cầu của bạn cố lên

Bạn mua dĩa Hiren Boot rồi vào phần partion magic.. xóa hết rồi format qua NTFS là ok :D

Không cần sử dụng đến "dao to" làm gì đâu các bạn, Partition Magic phù hợp trong trường hợp muốn bảo toàn dữ liệu và merge/delete partition, chủ thớt chỉ muốn xóa hết dữ liệu trong HDD và làm lại cái HDD mới, sử dụng Disk Management mất có ... 1 phút thôi !

dragonASU

đúng vậy, dùng Disk Management of Windows là đủ rồi, xóa hết partition trong ổ đĩa đó rồi format lại là xong thôi :D

thanhtung0506

bác cứ ở đâu em quan em giúp cho. em cũng hay chạy linh tinh ấy mà. còn về hướng dẫn thì mấy bác đã làm rồi đó

locnk

Member

Nếu muốn giữ laj dữ liệu trong đó thì hơi khó đó, có thể dùng chức năng Merge của PQmagic, nhưng khổ cái dữ liệu mà tới vài trăm Gb thì chạy tới bao giờ cho xong. Nếu không muốn giữ lại dữ liệu thì có thể dùng Disk Management của windows hoặc dùng bất cứ một phần mềm tiện ích HDD nào đó, dễ dùng nhất là PQmagic, xóa tất cả các phân vùng đi rồi chia lại.

Bên trên