Download phim bằng laptop

airblade2009

Mình là newbie, vì điều kiện chưa cho phép sắm thêm PC để down phim nên vẫn phảì dùng laptop của cty cấp cho down torrent và rapid nhưng thấy xót xa quá, sợ ngày nào đó thì HDD laptop die luôn.
Mình muốn hỏi nếu mình dùng ổ cứng external WD500gb gắn ngoài cắm vào laptop qua cổng usb để leech phim về ổ external trong trường hợp này thì ổ cứng laptop có bị ảnh hưởng gì ko(vd như phân mảnh, nóng...), vì mình cắm mỗi ngày khoảng 10h, mình cũng xài đế tản nhiệt loại làm mát cho laptop nữa.Nhờ các bạn tư vấn dùm mình, xin cám ơn.

buihung

Administrator
Ðề: Download phim bằng laptop

Máy Cty hỏng thì mang đi bảo hành, có khi lại được thay máy mới, lo gì bác ơi.

motsachhanoi

Máy Cty hỏng thì mang đi bảo hành, có khi lại được thay máy mới, lo gì bác ơi.
Bác này tư vấn kiểu gì thế. airblade2009 có tinh thần trách nhiệm cao nên mới muốn mọi người tư vấn về vấn đề này.
Trường hợp của airblade nên làm như sau:
- Tắt chế độ bộ nhớ ảo của Windown (tất nhiên nếu bạn có nhiều RAM >2G thì HĐH mới hoạt động ổn định được).
- Phần mềm torrent phải được cài trên HDD ngoài.
->Đây là phương pháp hạn chế thấp nhất việc HĐH truy cập đến HDD của laptop khi seed/leach torrent. Thấp nhất thôi nhá còn tất nhiên HDD trong vẫn bị truy cập (hoạt động) đấy.

Chipcon

Mình muốn hỏi nếu mình dùng ổ cứng external WD500gb gắn ngoài cắm vào laptop qua cổng usb để leech phim về ổ external trong trường hợp này thì ổ cứng laptop có bị ảnh hưởng gì ko(vd như phân mảnh, nóng...), vì mình cắm mỗi ngày khoảng 10h, mình cũng xài đế tản nhiệt loại làm mát cho laptop nữa.Nhờ các bạn tư vấn dùm mình, xin cám ơn.

Chẳng có tác dụng gì mấy đâu bác ơi, trong khi máy chạy thì ổ cứng internal vẫn quay và caching mà, tuy nhiên nếu con lap mà là IBM thì vô tư, em thấy dòng này chạy lì lắm.

duonglv

Well-Known Member

nếu bác down IDM thì bác nhớ chuyển thư mục Temp trong Option - Save to của IDM sang ổ ngoài luôn, như vậy tránh hại ổ laptop :D hiện giờ em cũng đang dùng kiểu như vậy, download thì nhét hết vào HDD samsung của FPT, có gì hỏng đem bảo hành cho nhanh, trung bình khoảng 3 tháng die 1 lần :|

worldnclass

nếu bác down IDM thì bác nhớ chuyển thư mục Temp trong Option - Save to của IDM sang ổ ngoài luôn, như vậy tránh hại ổ laptop :D hiện giờ em cũng đang dùng kiểu như vậy, download thì nhét hết vào HDD samsung của FPT, có gì hỏng đem bảo hành cho nhanh, trung bình khoảng 3 tháng die 1 lần :|

Là sao bạn? mình chưa hiểu lắm, có phải là dùng 1 ổ HDD samsung or seagate được bảo hành 3na8m đến 5 năm làm nơi chứa temp và part, sau khi downloaded xong hết mới join lại và lưu ra ổ cứng ngoài WD?

linhuyen

Active Member

Down vô tư đi bạn ơi , mình đang dùng em Asus , mua được 6 tháng rồi , từ khi mua đến bây giờ chưa bao giờ tắt em nó cả (load torrent 24/24 luôn ), đến bây giờ vẫn chưa thấy hiện tượng gì , chạy vẫn êm du .

da vinci

Active Member

Hehe. Tui down bằng lap với acc RS cả gần 2 năm nay mà vẫn chưa thấy vấn đề j cả (Chỉ xài Lap thôi chứ o thích xài Desk). Lúc đầu còn để ra hdd gắn ngoài nhưng thấy mất công nên xài bằng hdd của laptop lun cho tiện. Thật sự lúc down bro o thấy HDD chạy nhiều đâu (tôi down 1 lúc 4 files à).
À wên, tôi đang xài Hdd của lap là 7200 vòng, 16 MB Cache. Con này khá ngon trong các tác vụ cần truy suất nhiều như chơi game, nén file...

da vinci

Active Member

Hehe. Tui down bằng lap với acc RS cả gần 2 năm nay mà vẫn chưa thấy vấn đề j cả (Chỉ xài Lap thôi chứ o thích xài Desk). Lúc đầu còn để ra hdd gắn ngoài nhưng thấy mất công nên xài bằng hdd của laptop lun cho tiện. Thật sự lúc down bro o thấy HDD chạy nhiều đâu (tôi down 1 lúc 4 files à).
À wên, tôi đang xài Hdd của lap là 7200 vòng, 16 MB Cache. Con này khá ngon trong các tác vụ cần truy suất nhiều như chơi game, nén file...

RoadStar

Member

Em phải công nhận là Bác có tinh thần bảo vệ của công rất cao :D. Nhưng bác cứ yên tâm đi dùng ngay ổ của Laptop vừa nhanh vừa tiện lợi. Vẫn biết cái gì dùng nhiều cũng mau hỏng nhưng với tuổi thọ và khấu hao của máy tính thì bác cứ dùng tẹt ga. Với ổ cứng đấy cái nào lỗi thì nó đã hỏng ngay rồi bác ah.
Em có con lap ASUS được hơn 1 năm nay, thú thật với bác là em chưa bao giờ nhấn nút SHUTDOWN, cứ mang đi mang về từ nhà đến cơ quan, mỗi lần đóng máy gập màn hình lại là xong về nhà lại bật lên xem như là 24/24. Thế mà con HDD không sao hết vẫn chạy phăm phăm trong khi con ổ quang không dùng mấy trừ khi cài đặt thì lăn ra chết mới đau em chứ. Mà tay nọ cùng phòng em dùng HP cũng y hệt em luôn, HDD không chết mà luôn luôn chết ổ quang.
Bác cứ dùng thoải mái đi, nó mà chết sớm có cơ hội dùng ổ SDD, sướng :D

airblade2009

Thank cả nhà đã tư vấn dùm em.
Thật sự laptop thì của cty, máy hư em ko ngại mà em chỉ sợ một ngày nào đó ổ cứng của em nó lăn ra chết thì dữ liệu của em nó mất sạch cái đó mới đáng sợ chứ các bác, chắc phải back up liên tục thôi.Kỳ này em lấy laptop ra chơi luôn, bi nhiêu thì bi#:-s
Sẵn đây em hỏi luôn,máy em đang dùng là sony N365, ổ cứng có 120gb, vista premium. Em muốn nâng cấp lên thành ổ 320gb chứa phim cho đã thì có chuyển được cái recovery từ HDD cũ sang HDD mới và bung win lại trên HDD mới được ko, hay là phải cài bản vista mới và các soft mới lại từ đầu.Nhờ các bác tư vấn giúp em với

duonglv

Well-Known Member

Là sao bạn? mình chưa hiểu lắm, có phải là dùng 1 ổ HDD samsung or seagate được bảo hành 3na8m đến 5 năm làm nơi chứa temp và part, sau khi downloaded xong hết mới join lại và lưu ra ổ cứng ngoài WD?

Tức là khi mình download từ IDM, nó sẽ lưu hết vào thư mục temp trước, chia thành các part nhỏ, sau đó khi down xong rồi nó mới rebuild lại từ các part đó và tạo ra file ở thư mục destination cho mình. Cho nên nếu mình chỉ chọn destination sang ổ khác thì vẫn hại cái ổ Laptop (mặc đinh thư mục temp là ổ C:) Do đó việc quan trọng là move thư mục temp ra ổ cứng khác, vì đó là nơi dữ liệu ghi nhiều + liên tục => hại ổ :| còn thư mục destination thì để đâu cũng được (tốt nhất là để ở HDD khác cái HDD chứa thư mục temp, như vậy rebuild sẽ nhanh hơn)
Còn em chọn hdd samsung vì FPT có chế độ bảo hành 1 đổi 1 trong vòng 1h, khi nào ổ hỏng mình vác ra đổi cái khác cho nhanh í mà :D chứ chất lượng thì cũng ko phải là tốt lắm. Bằng chứng là em cứ down vài tháng là hỏng rồi, lại phải đem đi đổi #:-S Seagate thì em càng sợ vì nó nóng quá T_T dùng 1 thời gian bị chết cơ, hix, bad còn cứu được dữ liệu chứ chết cơ thì chỉ có vứt đi luôn.

duonglv

Well-Known Member

Thank cả nhà đã tư vấn dùm em.
Thật sự laptop thì của cty, máy hư em ko ngại mà em chỉ sợ một ngày nào đó ổ cứng của em nó lăn ra chết thì dữ liệu của em nó mất sạch cái đó mới đáng sợ chứ các bác, chắc phải back up liên tục thôi.Kỳ này em lấy laptop ra chơi luôn, bi nhiêu thì bi#:-s
Sẵn đây em hỏi luôn,máy em đang dùng là sony N365, ổ cứng có 120gb, vista premium. Em muốn nâng cấp lên thành ổ 320gb chứa phim cho đã thì có chuyển được cái recovery từ HDD cũ sang HDD mới và bung win lại trên HDD mới được ko, hay là phải cài bản vista mới và các soft mới lại từ đầu.Nhờ các bác tư vấn giúp em với

bác cắm cả 2 hdd cũ và mới vào 1 cái desktop khác, rồi dùng Acronis True Image để bê nguyên xi partition từ HDD cũ sang cái mới, sau đó cắm cái mới vào lap là dùng được luôn, khỏi cài lại mất công :D

dino

Active Member

Mình là newbie, vì điều kiện chưa cho phép sắm thêm PC để down phim nên vẫn phảì dùng laptop của cty cấp cho down torrent và rapid nhưng thấy xót xa quá, sợ ngày nào đó thì HDD laptop die luôn.
pác yên tâm, mình cũng xài laptop để kéo phim nè, nhưng mà kéo rapid, thì thấy ổ HDD laptop rất ít hoạt động :D

HTung

Member

Em là IT của cty, nghe các bác chia sẻ cách sử dụng laptop cty mà sao thấy xót quá. Đúng là của cty nhưng các bác thử nghĩ nếu chẳng may nó bị trục trặc, máy boot ko lên, hoặc trường hợp xấu nhất HDD die thì lúc đó ng bị ảnh hưởng nhiều nhất chính là các bác. Lúc đó sẽ phải mất thời gian ngồi đợi IT đổi vỏ máy (nếu HDD chưa hư) hoặc phải tiến hành recover data trên HDD (nếu em nó die).

Em nghĩ laptop là để dùng cho mục đích portable nên việc dùng em nó download torrent hay bật 24/7 là ko tốt và lãng phí. Sao bác chủ topic ko mua 1 em desktop rẻ rẻ, mấy loại hàng máy bộ của IBM hay Intel ấy về mà down torrent? Khoảng 1, 2 tr. Còn ko bỏ thêm ít tiền ráp 1 bộ máy AMD khoảng 3tr. Tách bạch hẳn giải trí và công việc vẫn an toàn hơn mà.

bác cắm cả 2 hdd cũ và mới vào 1 cái desktop khác, rồi dùng Acronis True Image để bê nguyên xi partition từ HDD cũ sang cái mới, sau đó cắm cái mới vào lap là dùng được luôn, khỏi cài lại mất công :D

Cho em hỏi ké 1 chút. Chuyển như bác nói thì nó chỉ chuyển Hệ điều hành của ổ C thôi à? Nó có chuyển được bộ Recovery ở ổ D sang luôn ko, để coi như ổ mới thay vào sau này nó cũng có bộ Recovery như ổ cũ của máy đó. Nếu biết chỉ e với

game_matter

Em là IT của cty, nghe các bác chia sẻ cách sử dụng laptop cty mà sao thấy xót quá. Đúng là của cty nhưng các bác thử nghĩ nếu chẳng may nó bị trục trặc, máy boot ko lên, hoặc trường hợp xấu nhất HDD die thì lúc đó ng bị ảnh hưởng nhiều nhất chính là các bác. Lúc đó sẽ phải mất thời gian ngồi đợi IT đổi vỏ máy (nếu HDD chưa hư) hoặc phải tiến hành recover data trên HDD (nếu em nó die).
Thắc mắc là tại sao lại đổi vỏ máy ? :eek: hư thì thay thế linh kiện hoặc thay hẳn con khác chứ nhỉ ~X(

HTung

Member

Thắc mắc là tại sao lại đổi vỏ máy ? :eek: hư thì thay thế linh kiện hoặc thay hẳn con khác chứ nhỉ ~X(

Laptop cty em là hàng đồng bộ. Giống nhau từ A-Z nên khi máy bị truc trặc (ngoài HDD) thì em tìm 1 laptop đang chạy good rồi swap HDD. Cái vỏ máy bị trục trặc thì giữ lai xem tự sửa dc ko. Ko dc thì đem qua FPT cho họ bảo hành.

duonglv

Well-Known Member

Cho em hỏi ké 1 chút. Chuyển như bác nói thì nó chỉ chuyển Hệ điều hành của ổ C thôi à? Nó có chuyển được bộ Recovery ở ổ D sang luôn ko, để coi như ổ mới thay vào sau này nó cũng có bộ Recovery như ổ cũ của máy đó. Nếu biết chỉ e với
bác dùng Acronis True Image nó có chức năng Clone Disk, mà đã Clone thì cứ gọi là y xì bác ạ :D em toàn dùng cái này để thay hdd cho laptop, 1 tẹo là xong, đỡ phải cài đi cài lại mất thời gian :D bác cứ dùng thử đi nhé

thangtb

Member

nhưng khi clone thì hình như phần dung lượng dư nó sẽ cắt luôn phải ko bác Dương, mình phải tự tạo ổ mới chứ nó ko tự tạo phải ko anh?

Bên trên