Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

thanhminhppc

Active Member
Dây UTP là không có shield. Dây STP là loại có shield. Muốn biết có shield hay không thì bác đo thông mạch 2 cái miếng kim loại màu vàng bọc ngoài cái jack nhựa màu trắng ở 2 đầu dây.
Tuy nhiên, cá biệt có một số cổng LAN lại không có miếng kim loại (mạ trắng) để tiếp xúc với miếng kim loại màu vàng kia (điển hình như con Liva Z của em, nó bằng nhựa đen), nên dây có shield hay không shield cũng không truyền nhiễu qua nhau được :p
Vừa check lại là Switch D Link cổng LAN bằng nhựa không có miếng kim loại. Em Usbridge mình dùng adapter USB 3.0 sang LAN 1gb của Orico và cổng LAN adapter này cũng ko có miếng kim loại luôn, thành ra Shield hay ko chắc cũng vậy. Trước mình dùng dây Buffalo Cat6e UTP nhưng rõ ràng không ngon bằng sợi Cat7 Buffalo shield này. Đúng là mọi thứ đều tương đối :)
Trước giờ nhìn đâu cũng thấy vi trùng bây giờ thêm cái bệnh nhìn đâu cũng thấy nhiễu !

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Dây UTP là không có shield. Dây STP là loại có shield. Muốn biết có shield hay không thì bác đo thông mạch 2 cái miếng kim loại màu vàng bọc ngoài cái jack nhựa màu trắng ở 2 đầu dây.
Tuy nhiên, cá biệt có một số cổng LAN lại không có miếng kim loại (mạ trắng) để tiếp xúc với miếng kim loại màu vàng kia (điển hình như con Liva Z của em, nó bằng nhựa đen), nên dây có shield hay không shield cũng không truyền nhiễu qua nhau được :p
Vừa check lại là Switch D Link cổng LAN bằng nhựa không có miếng kim loại. Em Usbridge mình dùng adapter USB 3.0 sang LAN 1gb của Orico và cổng LAN adapter này cũng ko có miếng kim loại luôn, thành ra Shield hay ko chắc cũng vậy. Trước mình dùng dây Buffalo Cat6e UTP nhưng rõ ràng không ngon bằng sợi Cat7 Buffalo shield này. Đúng là mọi thứ đều tương đối :)
Trước giờ nhìn đâu cũng thấy vi trùng bây giờ thêm cái bệnh nhìn đâu cũng thấy nhiễu !
Các anh nhớ xem kỹ nhé. Một vài thiết bị port ethernet bên ngoài bằng nhựa nhưng bên trong vẫn có cọc tiếp ground:

ae_ground-jpg.285593

Đính kèm

124.5 KB · Xem: 603

thanhminhppc

Active Member
Các anh nhớ xem kỹ nhé. Một vài thiết bị port ethernet bên ngoài bằng nhựa nhưng bên trong vẫn có cọc tiếp ground:

ae_ground-jpg.285593
Mình check kỹ bên trong port rồi bác ko có miếng kim nào ở 2 bên hông cả, mình dùng Linksys WRT1900ACS -> Switch D Link DGS 1008A -> Adapter Orico LAN 1Gbps USB 3.0 -> USBridge
Lý do phải dùng Adapter LAN 1Gbps là vì khuyến cáo của Allo Sparky LAN của nó chỉ là 100 Mbps nên nếu chơi DSD 512 ko đảm bảo

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Nếu như cả hai đầu LAN đều không có miếng kim loại để nối với shield của dây thì shield đó sẽ không hoạt động. Bản chất của shield là phải nối với ground của thiết bị để dẫn nhiễu do shield hấp thụ đi xuống earth ground, chứ nếu shield không nối ground thì nhiễu vẫn nằm trên shield và vẫn tác động đến dây tín hiệu ở phía trong như chưa có chuyện gì xảy ra :D

Với trường hợp như bác @giaphongn hay bác @thanhminhppc thì dù các bác mua dây CAT7, CAT8 nhưng chỉ sử dụng như CAT6, CAT5 bình thường. Chuyện nghe hay hơn với các dây này đơn giản là dây CAT7 của bác @thanhminhppc có chất lượng dây về mặt truyền dẫn tốt hơn, chứ không liên quan gì chuyện có shield hay không.

Hệ thống của em cả RPi lẫn FMC (fiber media converter) đều có cọc tiếp ground trong port ethernet nên điểm bất lợi của CAT7 và CAT8 hiện ra rõ lắm (tiếng bị sạn ở upper mid).

Đối với trường hợp dùng dây không shield (CAT5/6) hoặc dùng dây shield (nhưng không nối với ground ở cả hai đầu) thì cách them ferrit như bác @do_long_khach có lẽ là hợp lý nhất.

giaphongn

Well-Known Member
Nếu như cả hai đầu LAN đều không có miếng kim loại để nối với shield của dây thì shield đó sẽ không hoạt động. Bản chất của shield là phải nối với ground của thiết bị để dẫn nhiễu do shield hấp thụ đi xuống earth ground, chứ nếu shield không nối ground thì nhiễu vẫn nằm trên shield và vẫn tác động đến dây tín hiệu ở phía trong như chưa có chuyện gì xảy ra :D

Với trường hợp như bác @giaphongn hay bác @thanhminhppc thì dù các bác mua dây CAT7, CAT8 nhưng chỉ sử dụng như CAT6, CAT5 bình thường. Chuyện nghe hay hơn với các dây này đơn giản là dây CAT7 của bác @thanhminhppc có chất lượng dây về mặt truyền dẫn tốt hơn, chứ không liên quan gì chuyện có shield hay không.

Hệ thống của em cả RPi lẫn FMC (fiber media converter) đều có cọc tiếp ground trong port ethernet nên điểm bất lợi của CAT7 và CAT8 hiện ra rõ lắm (tiếng bị sạn ở upper mid).

Đối với trường hợp dùng dây không shield (CAT5/6) hoặc dùng dây shield (nhưng không nối với ground ở cả hai đầu) thì cách them ferrit như bác @do_long_khach có lẽ là hợp lý nhất.
Cổng LAN phía FMC của em thì lại có cọc tiếp ground trong port Ethernet thông với vỏ, nhưng em lười chưa nối đất :D

trung224

Well-Known Member
Thật ra em thấy chơi cái nào cũng phải lọ mọ bác ạ. Bác nào chơi vinyl cũng biết độ nhiêu khê của choi vinyl, chọn mâm, tone arm, cartridge rồi đến cái kim nữa. Đó là chưa kể đến phần bảo quản đĩa, cân chỉnh đĩa mỗi lần nghe. Rồi phần chống rung cho hệ thống vinyl nữa.

Chơi CD thì trông có vẻ đơn giản, nhưng đơn giản là do các nhà sản xuất gói tất cả vào chung một cái "hộp đen" là CDP. Trừ khi người dùng hiểu rõ về thiết kế bên trong, còn lại thì không can thiệp được. Chứ nếu mổ xẻ ra được để tối ưu thì cũng lọ mọ lắm đấy ạ. Nếu được tối ưu thì giá thường rất cao, chứ giá hợp lý em thấy không có.

Em thấy nhạc số chính ra đơn giản hơn. Vì thật ra nó có nguyên tắc bác ạ, và các nguyên tắc đó nó thuần túy về kĩ thuật và dễ dàng trong việc hiểu và thực hiện. Có điều ít người hiểu để thực hiện thôi ạ.

hoangmaianh123

Active Member
Bác Trung224 giúp em với.Minimserver 0.8.5.2 em cài trên máy tính hôm nay Icon chuyển sang màu đỏ.Khi bấm vào nó báo:Minimserver(Administrator)check failed for file minimserver.config.Em cài lại Win rồi cài lại Minimserver cũng bị lại như vậy ạ,phải làm ntn a.

trangchodom

Well-Known Member
Bác Trung224 giúp em với.Minimserver 0.8.5.2 em cài trên máy tính hôm nay Icon chuyển sang màu đỏ.Khi bấm vào nó báo:Minimserver(Administrator)check failed for file minimserver.config.Em cài lại Win rồi cài lại Minimserver cũng bị lại như vậy ạ,phải làm ntn a.
bác thử kiểm tra các cổng lan nối có tiếp xúc tốt không? hoặc ổ chứa nhạc minim không đọc đượckhông?

trangchodom

Well-Known Member
các bác đã dùng moode và volumino cho mình nhận xét ưu khuyết của hai hệ này với. Thanks cả nhà

toi511

Well-Known Member
Bạn kiểm tra ổ cứng gan ngoai có đúng tên trong đường dẫn không và ổ cứng có đọc đươck không nhé, tình trạng bị đỏ là do không tìm thấy file do sai tên ổ cứng hoặc ổ cứng bị lỗi, chưa gắn ổ cứng

trung224

Well-Known Member
Tình hình là Pi 3 B+ đã ra, có bác nhắn tín hỏi em xem so sánh với Pi 2 trong dự án Pi thì thế nào. Em có vài nhận xét như sau:

1. Điểm cộng: Wifi mạnh lên, nhận được Wifi 5HGz, nên nếu bác nào có nhu cầu streaming nhạc kể cả Redbook lẫn HiRes qua Wifi thì sẽ ổn hơn rất nhiều, không cần cắm USB-Wifi nữa. Nếu Router các bác có dual band (2,4GHz và 5GHz) thì nên dùng 5GHz để streamer nhạc.

2. Chip mạnh lên một chút, nhưng sẽ không cần thiết đối với việc làm Streamer/ Transport (kể cả theo UPnP, LMS, MPD hay Roon).

3. LAN thành Gigabit, nhưng cũng không ảnh hưởng vì streaming nhạc chỉ cần đến 100MBit/s với dây LAN là đủ.

4. Điểm trừ là phần cấp nguồn của Pi 3 B+ đã thay đổi. Sự thay đổi này là hợp lý để có thể đảm bảo hỗ trợ cho chip CPU mới (mạnh hơn nên ngốn điện hơn) có thể hoạt động ổn định. Nhưng có vẻ việc mod nguồn 3x không dễ như trước.

Tuy vậy, nếu dùng làm NAS thì em nghĩ Pi 3 B+ sẽ là sự tiến bộ vượt bậc so với Pi 3 (với sự xuất hiện của Gigabit Ethernet, dual band Wifi và chip CPU mạnh hơn cũng như phần power management tốt hơn). So sánh với Odroid C2 trong việc làm NAS thì Pi 3 B+ chỉ thua mỗi RAM, có dual band Wifi và lại rẻ hơn

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhminhppc

Active Member
Bác nào dùng USBridge thử xem bộ nguồn LPS này nhé , mình chuột bạch 1 em rồi tuần sau test xem sao
https://m.ebay.com/itm/LKS-Linear-p...ith-25VA-Talema-transformer-PSU-/142024718752

Hàng về hôm qua, hôm nay mới có dịp test, em này phải nói hình thức quá ok, hộp nhôm nhìn rất chắc chắn, nặng, chỉ có điều dây nguồn và dây DC 2.1 nhìn không ngon, cắm vào Usbridge phải mượn jack chuyển của iFi đầu 2.1 -> 2.5. Mới nghe thử cảm nhận ưng ý hơn cục iFi iPower, nghe chi tiết mềm mại âm nền sạch hơn iFi. Có nút chỉnh điện áp đầu ra và có màn hình nên khá tiện, cũng bị dính chưởng cái jack nguồn 3 chấu của TQ -> hiện tại rất hài hòng, chuẩn bị cho iFi iPower lên đường :).
Luôn tiện cũng khen bên nhaphang247 làm việc rất chuyên nghiệp

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên