Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

tad2709

Member
Em vừa test cấp nguồn cho Pi bằng Pin rồi ổn áp bằng LT1084, kết quả tuyệt vời ông mặt trời.

tml3nr

Moderator
Tạm thời nó như này, sắp xếp lại dây nhợ, che chắn, làm cái miếng nhôm lưng là xài tạm. Có thể dẫn ánh sáng cái 2 led ra mặt trc hoặc thôi. View attachment 268133 View attachment 268133 View attachment 268134
View attachment 268131 View attachment 268132
Anh nghĩ ra cách dùng bản mạch làm đế hay thiệt, hợp lý và dễ thi công.

Nhờ anh đo dùm em, chiều cao từ mặt đế lên đến linh kiện cao nhất là bao nhiêu ạ?

Chắc tại ngày xưa có một thời gian em theo nghề mộc. Nên lúc nào cũng muốn vừa khít o_O

tml3nr

Moderator
Dựa theo case của anh thebluewindows, em lên thử 2 cái layout để xác định kích thước. Chiều cao lọt lòng của case em chưa biết.

Xin có thêm ý kiến của các anh về bố trí linh kiện, và các thứ liên quan.

Em mong là tìm được phương án đáp ứng được nhu cầu của số đông, dựa trên kinh nghiệm của các anh đi trước.

Cách 1: W20 x D30 Kích thước này có vẻ thoải mái:

Cách 2: W15 x D25 Nếu không dùng phích cắm có noise filter, mình có thể rút nhỏ lại?

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
Mặt đế này bác mua ở đâu thế bác, cho em cái link được không
- Mặt đế đó là cái PCB đục lỗ chỗ nào bán linh kiện ( đặc biệt cho sinh viên) cũng đều có, độ vài chục k gì đó.
- Do ko muốn khoan quá nhiều lỗ vào đáy case nên mình dùng cái PCB này để giá linh kiện, khi nào nát bét thì thay PCB khác, hoặc có thì thay bằng nhôm màu đen, đục hơi nhiều lỗ cũng đc, ko nát cái mặt đáy của case.
Anh nghĩ ra cách dùng bản mạch làm đế hay thiệt, hợp lý và dễ thi công.
Nhờ anh đo dùm em, chiều cao từ mặt đế lên đến linh kiện cao nhất là bao nhiêu ạ?
Chắc tại ngày xưa có một thời gian em theo nghề mộc. Nên lúc nào cũng muốn vừa khít o_O
View attachment 268159
Chiều cao linh kiện thì chắc b tự đo được và cộng lên.

Chiều cao khác tham khảo như sau:

+ Chân dưới mặt đế dùng cọc đồng M3 5mm, loại cái - cái hoặc đực - cái tùy phía trên có gắn linh kiện vào hay ko.
+ Phía trên mặt đế có thể dùng vít M3/ cọc đồng loại cái - cái hoặc đực - cái tùy phía trên có gắn linh kiện hay không.
+ Các board LT1963 và LT3045S gắn với mặt đế bằng cọc đồng M3 5mm

+ Từ board Pi tới chân đế đang dùng cọc đồng 1cm, do có gắn miếng tản nhiệt to vào Pi.

Vậy chiều cao nhất của linh kiện ( là cái tụ của LT1963) tính từ mặt đáy của case vào khoảng 5.3cm

Chiều cao của Pi + DigiOne thấp hơn:

Vậy chiều cao (H) inside của case tầm 5.5cm là vừa khít, nhưng 6cm thì có vẻ hơp lí hơn :)
Về chiều ngang: do bất tiện là mSD và LAN/USB nằm 2 đầu đối diện của Pi nên nếu muốn để tất cả gọn trong case thì phải sắp xếp xung quanh Pi thoải mái chút mới dễ thay được thẻ và cắm rút LAN, hay USB ( nếu cần).
Hoặc nếu được thì gia công lỗ 1 trong bên cạnh sườn của case để tháo rút mSD hoặc cho ra LAN ( nhưng ko đc đẹp lắm, ai lại cắm ngang cái dây LAN vào hông... :)) )

tml3nr

Moderator
- Mặt đế đó là cái PCB đục lỗ chỗ nào bán linh kiện ( đặc biệt cho sinh viên) cũng đều có, độ vài chục k gì đó.
- Do ko muốn khoan quá nhiều lỗ vào đáy case nên mình dùng cái PCB này để giá linh kiện, khi nào nát bét thì thay PCB khác, hoặc có thì thay bằng nhôm màu đen, đục hơi nhiều lỗ cũng đc, ko nát cái mặt đáy của case.

Chiều cao linh kiện thì chắc b tự đo được và cộng lên.

Chiều cao khác tham khảo như sau:

+ Chân dưới mặt đế dùng cọc đồng M3 5mm, loại cái - cái hoặc đực - cái tùy phía trên có gắn linh kiện vào hay ko.
+ Phía trên mặt đế có thể dùng vít M3/ cọc đồng loại cái - cái hoặc đực - cái tùy phía trên có gắn linh kiện hay không.
+ Các board LT1963 và LT3045S gắn với mặt đế bằng cọc đồng M3 5mm
View attachment 268169
+ Từ board Pi tới chân đế đang dùng cọc đồng 1cm, do có gắn miếng tản nhiệt to vào Pi.

Vậy chiều cao nhất của linh kiện ( là cái tụ của LT1963) tính từ mặt đáy của case vào khoảng 5.3cm

View attachment 268166

Chiều cao của Pi + DigiOne thấp hơn:
View attachment 268168

Vậy chiều cao (H) inside của case tầm 5.5cm là vừa khít, nhưng 6cm thì có vẻ hơp lí hơn :)
Về chiều ngang: do bất tiện là mSD và LAN/USB nằm 2 đầu đối diện của Pi nên nếu muốn để tất cả gọn trong case thì phải sắp xếp xung quanh Pi thoải mái chút mới dễ thay được thẻ và cắm rút LAN, hay USB ( nếu cần).
Hoặc nếu được thì gia công lỗ 1 trong bên cạnh sườn của case để tháo rút mSD hoặc cho ra LAN ( nhưng ko đc đẹp lắm, ai lại cắm ngang cái dây LAN vào hông... :)) )
Cảm ơn anh nhiều, rất chi tiết.

Em hơi thiên về case có bề ngang nhỏ. Vậy nếu chọn case có kích thước như sau, anh thấy OK không? Hay là mình nên tăng bề ngang thêm khoảng 3cm?

W15cm x H6cm x D25cm:

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
Size bao nhiêu thì tùy sở thích và phối với đồ còn lại thôi.
Size này thì gọn hơn, lắp linh kiện thừa đủ, kể cả cục AC filter, vấn đề quan trọng là xử lý vị trí con Pi sao cho cắm rút được thẻ nhớ cho tiện, dùng được LAN...

tml3nr

Moderator
Size bao nhiêu thì tùy sở thích và phối với đồ còn lại thôi.
Size này thì gọn hơn, lắp linh kiện thừa đủ, kể cả cục AC filter, vấn đề quan trọng là xử lý vị trí con Pi sao cho cắm rút được thẻ nhớ cho tiện, dùng được LAN...
Vậy em tạm chốt là case có kích thước lọt lòng tối thiểu như sau:

W 18cm x H 6cm x D 25cm

trung224

Well-Known Member
@linhvk : Bác build khoa học quá,. Em kết nhất là quả xoắn dây điện, cái này em cũng đã nói ở trong topic phần thi công mà sao rất ít bác làm theo. Mà sao bác không xoắn dây nối giữa bo lọc nguồn 1 với bo lọc nguồn 2 ạ.

Mà bác định độ nguồn gì đấy ạ?

dal33

Active Member
Bác nào dư bộ pi+ boss dac + case thì nhượng lại cho e với ạ.
Thanks các bác.

linhvk

Active Member
@linhvk : Bác build khoa học quá,. Em kết nhất là quả xoắn dây điện, cái này em cũng đã nói ở trong topic phần thi công mà sao rất ít bác làm theo. Mà sao bác không xoắn dây nối giữa bo lọc nguồn 1 với bo lọc nguồn 2 ạ.

Mà bác định độ nguồn gì đấy ạ?

Em làm nguồn shunt bác ạ, chỗ nguồn DC nối từ bo 1 sang bo 2 em nghĩ không cần vì nó là DC, chỉ AC mới cần xoắn để triệt tiêu ù bác ơi, cái vụ xoắn AC này e có tí kinh nghiệm làm amply đèn bác ạ, đốt tim đèn AC mà không xoắn thì nhiễu ù thấy ngay

ko853

Well-Known Member
Em làm nguồn shunt bác ạ, chỗ nguồn DC nối từ bo 1 sang bo 2 em nghĩ không cần vì nó là DC, chỉ AC mới cần xoắn để triệt tiêu ù bác ơi, cái vụ xoắn AC này e có tí kinh nghiệm làm amply đèn bác ạ, đốt tim đèn AC mà không xoắn thì nhiễu ù thấy ngay
nguồn DC vẫn nên xoắn nhé bác. Ngay cả dây tín hiệu (điện DC volt thấp) đi trong máy vẫn phải xoắn để giảm nhiễu

Bên trên