Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

chuong46

Active Member
Bạn Trung224 hướng dẫn mình cấu hình MinimServer để phát file dsd (.dsf; .aiff) với.

trung224

Well-Known Member
@chuong46 :
Chào bác, minimserver hỗ trợ mặc định aiff và dsf nên nếu bác ko chơi được 2 dạng file này thì là do streamer và OS của nó không hỗ trợ.

Với dsf thì Moode audio hỗ trợ, tuy nhiên nếu bác dùng digiOne hay các DAC không hỗ trợ DSD như Boss DAC và 502DAC thì sẽ bắt buộc phải convert về PCM.

Bác có thể vào mục MPD configuration trong moode audio để phần DOP-over-PCM thành off.

Với aiff thì cả moode audio lẫn minimserver đều hỗ trợ nhưng có vẻ liên tục gặp lỗi với cả hai thằng này từ cách đây vài năm nên em khuyên bác bỏ béng định dạng này, convert aiff sang flac/wav với phần mềm dbpoweramp

chuong46

Active Member
@chuong46 :
Chào bác, minimserver hỗ trợ mặc định aiff và dsf nên nếu bác ko chơi được 2 dạng file này thì là do streamer và OS của nó không hỗ trợ.

Với dsf thì Moode audio hỗ trợ, tuy nhiên nếu bác dùng digiOne hay các DAC không hỗ trợ DSD như Boss DAC và 502DAC thì sẽ bắt buộc phải convert về PCM.

Bác có thể vào mục MPD configuration trong moode audio để phần DOP-over-PCM thành off.

Với aiff thì cả moode audio lẫn minimserver đều hỗ trợ nhưng có vẻ liên tục gặp lỗi với cả hai thằng này từ cách đây vài năm nên em khuyên bác bỏ béng định dạng này, convert aiff sang flac/wav với phần mềm dbpoweramp
Cấu hình của mình như sau: Laptop Win 10 cài minimServer và Linn Kazoo; kết nối bằng Wifi đến Router; từ Router đến Pi3 + Digione bằng cáp Ethernet RJ45 (Pi3B chạy Moode 4 beta2); từ Digi kết nối bằng cáp Coxial đến DAC Teac UD503. Khi phát file .dsf thì chỉ nghe tiếng rồ ở loa; đã on, off mục DSD over PCM ở MPD trong Moode vẫn bị.
Cũng như trên nhưng khi cắm trực tiếp ổ cứng SSD chứa nhạc vào Pi3B cấp nguồn ngoài thì nghe file .dsf (off (no) mục DSD over PCM) thì nghe bình thường (tốt), UD503 nhận file là DSD64 chứ không phải là PCM.
Liệu có phải là do kết nối Wifi từ Laptop đến Router?

thchung

Member
Cấu hình của mình như sau: Laptop Win 10 cài minimServer và Linn Kazoo; kết nối bằng Wifi đến Router; từ Router đến Pi3 + Digione bằng cáp Ethernet RJ45 (Pi3B chạy Moode 4 beta2); từ Digi kết nối bằng cáp Coxial đến DAC Teac UD503. Khi phát file .dsf thì chỉ nghe tiếng rồ ở loa; đã on, off mục DSD over PCM ở MPD trong Moode vẫn bị.
Cũng như trên nhưng khi cắm trực tiếp ổ cứng SSD chứa nhạc vào Pi3B cấp nguồn ngoài thì nghe file .dsf (off (no) mục DSD over PCM) thì nghe bình thường (tốt), UD503 nhận file là DSD64 chứ không phải là PCM.
Liệu có phải là do kết nối Wifi từ Laptop đến Router?
Bạn thử chỉnh SoX resampling chứ đừng để disable xem sao

chuong46

Active Member
Trung 224 cho hỏi: Dây Coxial Wireword dài 1,5m cắt thành 02 đoạn 0,5m và 1m có được không? Sợi dây ngắn 0,5m có hay hơn không (ngắn hơn nên ít nhiễu hơn)?

trung224

Well-Known Member
@chuong46 : Ngoài cách dùng SoX resampling trong mpd configuration, bác có thể vào
minimserver properties > system > stream.transcode đánh dòng lệnh dsf(64):flac24;88 (để chuyển DSD64 thành PCM 24 bit 88,2kHz) và dsf(128):flac24;176 (để chuyển DSD128 thành PCM 24 bit 176,4 kHz). Cách này thì chắc chắn hơn.

Về dây coax dùng jack RCA trừ khi chiều dài trên 5m thì mới cần cắt ngắn đi bác ạ. Chứ với dây digital (đặc biệt là dây coax jack BNC 75 ohm) thì 100m cũng chẳng ảnh hưởng đâu ạ.

thchung

Member
Bác trung224 cho hỏi khi dùng fiber optic đoạn cáp mạng 5e UTP nối từ MC 100CM thứ 2 vào transport Pi sao chỉ dài 25 cm và con MC 100 CM này có dùng được nguồn 5v sạch như của Ifi không ạ.

codcsi

Member
Bài Viết chi tiết và đầy đủ: linh phụ kiện + giá cả ... rất công phu. thanks chủ thớt

tad2709

Member
Link ở hkdiy kia build kém!
Cái e đang dùng

dal33

Active Member
Các bác cho e hỏi ở HN chỗ nào nhận thiết kế với hoàn thiện CNC vỏ nhôm ạ? Em hỏi mấy chỗ mà 1 cái họ ko làm.
Thanks các bác.

Bên trên