Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

tellme0823

Well-Known Member
Mình chưa bao giờ dùng MH ngoài . Nếu bác muốn thêm thì Moode 4.0 có support trong phần " Local Display " bác có thể thử . Nó có 2 chỗ kết nối DSI và HDMI a . Moode bác lấy ở đây . :rolleyes:
https://www.fshare.vn/file/JKZXF4X6OMV9

Cám ơn bác nhiều nhé, để mình thừ qua monitor trước

trung224

Well-Known Member
Dùng màn hình ngoài qua HDMI có gây nhiễu không bác nhỉ?
Có bác ạ, chắc chắn là nhiễu, vì độ nhiễu điện do màn hình LCD rất lớn, còn chuyện nghe ra hay không thì tùy bộ dàn và người nghe.

Cái chính là em thấy việc lắp cái màn hình be bé tầm 3,5 inch lên transport Pi thật sự không giải quyết vấn đề gì. Vì màn hình quá bé nên nếu ngồi trên ghế salon cách chỗ đặt tầm 2m thì rất khó để nhìn rõ được chữ trên đó. Còn nếu đi lại gần để nhìn thì lại hóa ra cải lùi. Chúng ta đi từ đĩa than lên CD rồi nhạc số dùng PC rồi hiện tại là stream qua LAN chỉ để thỏa mãn tính lười :D, và thích "tiện", nay phải đứng lên đi ra chỗ đặt streamer để xem thì còn gì là "tiện" nữa. Trong khi tất cả những thông tin trên, kèm thêm việc điều khiển lẫn chọn bài đều có thể làm được với chỉ vài cái bấm trên điện thoai hay tablet. Còn nếu muốn người nhà cũng dùng được (đặc biệt là người già) thì có thể hướng dẫn các cụ chọn nhạc qua tablet, rất dễ và trực quan, em cũng làm thế với các cụ nhà em.

Hagemi

Active Member
Có bác ạ, chắc chắn là nhiễu, vì độ nhiễu điện do màn hình LCD rất lớn, còn chuyện nghe ra hay không thì tùy bộ dàn và người nghe.

Cái chính là em thấy việc lắp cái màn hình be bé tầm 3,5 inch lên transport Pi thật sự không giải quyết vấn đề gì. Vì màn hình quá bé nên nếu ngồi trên ghế salon cách chỗ đặt tầm 2m thì rất khó để nhìn rõ được chữ trên đó. Còn nếu đi lại gần để nhìn thì lại hóa ra cải lùi. Chúng ta đi từ đĩa than lên CD rồi nhạc số dùng PC rồi hiện tại là stream qua LAN chỉ để thỏa mãn tính lười :D, và thích "tiện", nay phải đứng lên đi ra chỗ đặt streamer để xem thì còn gì là "tiện" nữa. Trong khi tất cả những thông tin trên, kèm thêm việc điều khiển lẫn chọn bài đều có thể làm được với chỉ vài cái bấm trên điện thoai hay tablet. Còn nếu muốn người nhà cũng dùng được (đặc biệt là người già) thì có thể hướng dẫn các cụ chọn nhạc qua tablet, rất dễ và trực quan, em cũng làm thế với các cụ nhà em.
Bác nói chuẩn ý e luôn. Cái màn hình có làm cũng chỉ để cho đẹp thôi :D

trung224

Well-Known Member
Em cảm ơn hai bác ạ.
Linh kiện em mua giống hoàn toàn list bác gửi cho em ạ, diode đúng là loại 5v ạ.
Hiện em đã nối tiếp out ra của biến áp 6.7v, nên Vout = 13.5VAC và khi lắp có tải là khoảng 9VDC ạ, sau đó em cho qua 3 mạch hạ áp lần 2 được 1.8v, 3.3v và 5.5v.
Để khi nào tiện em mua thêm con R10 = 100k lắp vào ạ.
Em chào bác.
9V DC output từ Sigma 11 rồi hạ áp xuống 1,8V là nhiều quá bác ạ. Con Lt3045 thì có lẽ không sao, nhưng mấy con tụ trên đấy, đặc biệt là con tụ tantalum nên cẩn trọng bác ạ.

ac_vna

Active Member
9V DC output từ Sigma 11 rồi hạ áp xuống 1,8V là nhiều quá bác ạ. Con Lt3045 thì có lẽ không sao, nhưng mấy con tụ trên đấy, đặc biệt là con tụ tantalum nên cẩn trọng bác ạ.
Dạ, em cảm ơn bác. để em xem chỉnh thấp xuống ạ.

lhthai84

Các bác cho em hỏi là hiện nay đã có đơn vị thương mại nào thi công các thiết bị theo dự án này chưa ạ. Em quá gà để từ DIY

vinagoh

Well-Known Member
Đọc mà hoa cả mắt các Bác à......
Mình đã có DA hỗ trợ nghe nhạc dsd, bây giờ tìm nguồn phát thay cho laptop thì nên chọn cái nào các Bác?
Xuất qua cổng usb mới nghe được dsd.
Ngon bổ rẻ và tiện sử dụng nữa/
Thanks.

binna

Well-Known Member
Đọc mà hoa cả mắt các Bác à......
Mình đã có DA hỗ trợ nghe nhạc dsd, bây giờ tìm nguồn phát thay cho laptop thì nên chọn cái nào các Bác?
Xuất qua cổng usb mới nghe được dsd.
Ngon bổ rẻ và tiện sử dụng nữa/
Thanks.

em đã chọn USBridge.....nghe được DSD với DAC SMSL M8 của em

con USBridge này, hiện chỉ có thể cài volumio hay Dietpi thôi, chưa hỗ trợ các OS khác

linh0983

Well-Known Member
Mấy ngày này bận với mấy chú sim ghép mình chưa đụng đến nó a . :D
Dạ, khi nào rảnh, tranh thủ được kiểm tra giúp em cái nha Bác
Tối nay mình mổ con DAC THETA nó hư phần nguồn có phải bác cắm nó vào điện 220v ??? . :rolleyes:

Mình thay thế vài món rất may mắn nó sống lại a . :(:D

Con dac mỹ 110 volt này tiếng trung thực mộc mạc chắc mình giữ vài ngày nghe a hihi .:oops::mad:;)

tml3nr

Moderator
Tối nay mình mổ con DAC THETA nó hư phần nguồn có phải bác cắm nó vào điện 220v ??? . :rolleyes:

Mình thay thế vài món rất may mắn nó sống lại a . :(:D

Con dac mỹ 110 volt này tiếng trung thực mộc mạc chắc mình giữ vài ngày nghe a hihi .:oops::mad:;)
Con này dùng chip PCM67P-K. Em nghe nhiều người khen lắm đó anh :cool:

Bên trên