Dùng DirectVobSub ==> sub ko ra được black bar !

Quanglong87

Em đang dùng DirectVobSub, không hiểu sao khi xem Kungfu Panda bản 720p của Eureka thì ko đưa sub xuống dưới Black Bar được mà nó cứ dính vào trong màn hình phim, cho dù dùng sub Embed hay External...

Đã thử chỉnh vị trí của Sub nhưng khi cho xuống thấp hết mức có thể thì vẫn ko ra đc blackbar mà sub bị blackbar "nuốt"

Có giải pháp nào không ạ ? :confused:

Red Water

Ðề: Dùng DirectVobSub ==> sub ko ra được black bar !

Theo em biết thì gần như là ko :D, trước nay dùng các player mới thấy có mỗi JetAudio làm đc cái này :D

giabang87

Member

đó giờ mình coi phụ đề trên black bar bằng cách này

Chổ Extend to 4:3 bạn chọn tỉ lệ màn hình của mình

Quanglong87

đó giờ mình coi phụ đề trên black bar bằng cách này

Chổ Extend to 4:3 bạn chọn tỉ lệ màn hình của mình

Đúng là để extend to 4:3 thì sub nhảy ra black bar được, mặc dù chữ tự nhiên to đùng lên nhưng có thể chỉnh được, cảm ơn bác =D>

Có điều màn em là màn Wide, 16:9, nếu để extend to 16:9 thì lại ko ra được, vậy màn wide mà để 4:3 thì có ảnh hưởng gì đến chất lượng hiển thị ko ?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đúng là để extend to 4:3 thì sub nhảy ra black bar được, mặc dù chữ tự nhiên to đùng lên nhưng có thể chỉnh được, cảm ơn bác =D>

Có điều màn em là màn Wide, 16:9, nếu để extend to 16:9 thì lại ko ra được, vậy màn wide mà để 4:3 thì có ảnh hưởng gì đến chất lượng hiển thị ko ?

màn 16:9 thì để extend to 16:9, nếu chưa được thì bạn đóng MPC rồi mở lại là được. Ngoài ra, nên check vào box: Overwrite placement rồi tăng giá trị V từ 90 lên khoảng 95, 97 gì đó là phụ đề nhảy vào lên black box nằm ngay.

Chúc thành công.

bro xem với sub kèm theo trong mkv à, có thể đó là sub định dạng ass có mặc định sẵn position của sub ko thay đổi được.

Bác Chip thường để phụ đề ở vị trí nào ? trên dải đen , dưới dải đen , hay là ở giữa ?
Mình nghĩ nếu cho hẳn xuống dưới dải đen thì khi xem phim sẽ bị mất tập trung vì cứ phải nhìn xuống thấp quá .

Quanglong87

màn 16:9 thì để extend to 16:9, nếu chưa được thì bạn đóng MPC rồi mở lại là được. Ngoài ra, nên check vào box: Overwrite placement rồi tăng giá trị V từ 90 lên khoảng 95, 97 gì đó là phụ đề nhảy vào lên black box nằm ngay.

Chúc thành công.

Thật ra em config DirectVobSub theo đúng bài của bác, tức là đầy đủ những cái trên ( V : 97 ), nhưng nó vẫn ko ra mới akay chứ, phải để extend to 4:3 nó mới ra #:-s

@shutaro183 : Em dùng sub ngoài, kể cả xài sub khác lắp vô nó cũng ko hiện ở Black bar mà dính vào màn ảnh.

Anyway, dù sao thì cũng quen rồi, thậm chí lại thấy hay hay, dùng sub ở Black Bar thì cứ phải nhìn xuống...cảm ơn các bác :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bác Chip thường để phụ đề ở vị trí nào ? trên dải đen , dưới dải đen , hay là ở giữa ?
Mình nghĩ nếu cho hẳn xuống dưới dải đen thì khi xem phim sẽ bị mất tập trung vì cứ phải nhìn xuống thấp quá .

mình để nửa trên nửa dưới, tức là V=95, Cái này chỉ là sở thích cá nhân. Tuy nhiên mình xem phim thường cố nghe thoại, khi nào bí thì mới liếc phụ đề nên mới đẩy phụ đề xuống 1 chút để tập trung vào phim hơn.

10h30

Member

Vì cái vụ sub-blackbar này mà mình bỏ MPC Home Cinema, hi sinh cái DXVA mà nhảy qua dùng luôn KMplayer + ffdshow cho gọn, chẳng cần chỉnh gì , sub nó cũng tự động nằm ở dưới blackbar

tieuthieugia

Well-Known Member

mình để nửa trên nửa dưới, tức là V=95, Cái này chỉ là sở thích cá nhân. Tuy nhiên mình xem phim thường cố nghe thoại, khi nào bí thì mới liếc phụ đề nên mới đẩy phụ đề xuống 1 chút để tập trung vào phim hơn.

ngưỡng mộ trình độ nghe của bác rồi đó nhe. em đang cố muh hem được, khoảng 30%... hic nên chán rồi xem sub luôn

duch

Vì cái vụ sub-blackbar này mà mình bỏ MPC Home Cinema, hi sinh cái DXVA mà nhảy qua dùng luôn KMplayer + ffdshow cho gọn, chẳng cần chỉnh gì , sub nó cũng tự động nằm ở dưới blackbar

Tôi cũng bị cái vụ này, nên khi cài megacodec, tôi bỏ phần cài DirectVobSub, rồi khi dùng MPC, chọn phần Option - Playback - auto load Subtitle

nab2195

Member

bác chỉ kỹ hơn hộ em dc ko ạ :D

dvdaug

Hay quá!

Vừa hỏi bên SUB thì được dẫn sang đây! Tuy nhiên mình cần hỏi thêm một chút là mình convert dang định dạng VOB để xem trên PS3 thì điều chỉnh thế nào nhỉ. Theo mình biết cái phần đen đó không phải là của phim. Mình chỉ mới gặp phim Thập diện mai phục nó có thể đưa phụ đề xuống mà không cần chỉnh gì. Thực ra nó không phải chỉnh vi phim có có sẵn phần đen đó rồi đúng tỷ lện 16:9 thì khỏi chỉnh. Convert chắc cũng không cần chỉnh.

Tuy nhiên đối với những phim không đúng tỷ lệ 16:9 thì giải quyết thế nào? Mong các cao thủ chỉ giáo.

hl88

Tai sao dung Vobsub no cu bi crash

Chỉnh sửa lần cuối:

MrBo682

Well-Known Member

Em đang dùng DirectVobSub, không hiểu sao khi xem Kungfu Panda bản 720p của Eureka thì ko đưa sub xuống dưới Black Bar được mà nó cứ dính vào trong màn hình phim, cho dù dùng sub Embed hay External...

Đã thử chỉnh vị trí của Sub nhưng khi cho xuống thấp hết mức có thể thì vẫn ko ra đc blackbar mà sub bị blackbar "nuốt"

Có giải pháp nào không ạ ? :confused:
Có bạn à.Tắt direct vob sub,Load Sub=ctrl+L

langtu0076

Active Member

Tôi cũng bị cái vụ này, nên khi cài megacodec, tôi bỏ phần cài DirectVobSub, rồi khi dùng MPC, chọn phần Option - Playback - auto load Subtitle

chuẩn không cần chỉnh, mình cũng xài cách này, hơn nữa lại thấy font chữ đẹp và mượt hơn hẳn, không bị răng cưa như xài DirectVobSub

Bên trên