Dùng loa nào để làm Front xem phim hay và chi phí rẻ.

Quynn

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Dùng loa nào để làm Front xem phim hay và chi phí rẻ.

Bên topic mua bán có bác cũng ở Hà Nội bán Yamaha A810. Bác tham khảo thử xem hợp với nhu cầu của bác không. Em nghĩ A810 cũng là mẫu receiver khá tốt và đủ sức đánh nhiều loại loa tầm trung đến tầm khá.
http://www.hdvietnam.com/diendan/24...222036-ban-receiver-yamaha-a810-center-b.html

Cám ơn bác. Tôi đã xem nhưng tôi đang nghĩ đến A2010 hoặc A3010. Còn các Rec có xuất xứ từ Mỹ như A1040, 1050 thì dở là dùng nguồn 115 V không tiện lắm.

Quynn

Active Member
Ðề: Dùng loa nào để làm Front xem phim hay và chi phí rẻ.

@ Black Dragon : Em vừa tìm hiểu thì chức năng Pow amp direct là nếu dùng chức năng này thì con amp sẽ không chỉnh được Volume và muốn chỉnh Volume phải dùng qua con Pre. Như em đã nói mấy con pow Majik 2100 và 6100 này không cho phép chỉnh Volume trên pow mà vẫn phải dùng qua Pre. Như vậy có thể hiểu là M2100 và M6100 đang có tính năng Pow amp Direct được không ?

Em đang nghĩ như thế này :
Em sẽ lấy tín hiệu cho đôi loa Front ( Linn Majik 140 ) từ cổng Pre-out của con REC và kết nối với cổng vào RCA input của con Linn ADSM ( với chức năng Pre ) . Từ Linn ADSM kết nối với các Pow là kết nối cũ của bộ 2 kênh. Em sẽ để mức Volume trên con Linn ADSM là mặc định 50 dB và tiến hành set up bộ Homtheatre qua YPAO ( set up tự động ). YPAO sẽ tự động cân chỉnh mức Volume của các loa trong bộ dàn. Trong quá trình xem phim em sẽ chỉnh Volume qua REC cho toàn bộ hệ thống . Em nghĩ rằng khi set up qua YPAO thì dù để volume trên Linn ADSM là mặc định 50 thì YPAO sẽ điều chỉnh tín hiệu ra từ REC đến Linn ADSM phù hợp với âm thanh các loa còn lại của bộ xem phim.

bác thấy thế có đúng không ?

Em xin gửi bác thông tin về các cổng của con Linn ADSM :

1- ETHERNET - To connect to a network.
2- ANALOGUE INPUTS (XLR, line level) - To connect sources with balanced (XLR) outputs.2
3- ANALOGUE INPUTS (RCA, phono/line level) - To connect a turntable or line level source with unbalanced (RCA) outputs12. (Default MC phono)
4- PHONO GROUND - To connect to a turntable grounding terminal.
5- ANALOGUE OUTPUTS (XLR,variable level) - To connect to a preamplifier (or power amplifier when internal volume control is enabled) with balanced (XLR) analogue inputs.2
6- ANALOGUE OUTPUTS (RCA, variable level) - To connect to a preamplifier (or power amplifier when internal volume control is enabled) with unbalanced (RCA) analogue inputs.
7- DIGITAL INPUTS (Spdif) - To connect sources with Spdif (RCA) digital outputs.
8- DIGITAL OUTPUT (Spdif) - To connect to an external DAC or computer that has an Spdif digital input.
9- DIGITAL INPUTS (Toslink) - To connect sources with Toslink (optical) digital outputs.
10- DIGITAL OUTPUT (Toslink) - To connect to an external DAC or computer that has a Toslink (optical) digital input.
11- HDMI INPUTS - To connect sources with HDMI outputs.
12- HDMI OUTPUT - To connect to a display device with HDMI inputs.
13- EARTH GROUND - To connect to an earthing terminal if no mains earth is available or to join to the earths of other products in the system to improve performance in areas of poor/noisy electrical earth conditions.
14- MAINS INPUT - To connect to the mains electricity supply.
15- FALLBACK - To put the device into Fallback mode (used when reprogramming).

Quynn

Active Member

Em vừa tìm thấy hướng dẫn này trong tài liệu hướng dẫn sử dụng con Linn Akurate DSM. Em gửi lên đây để các bác nghiên cứu và cho em ý kiến nhé :

Surround Mode *

In Surround mode the DSM can be used to play the two Front stereo channels (FL + FR), of an incoming HDMI multichannel audio stream, while passing the remaining channels on to the HDMI output to be played by an attached AV Receiver product. The diagram below shows how the various components of the multichannel system should be connected using Surround mode.

( Xem hình bên dưới )

In Surround mode the DSM will only pass audio to its HDMI output (AV Receiver) when an HDMI input is selected for listening.
Note: To allow the DSM to function correctly in Surround mode, the HDMI output of the Source product (ex. BluRay player) must be configured to output PCM. This setting can be found under HDMI audio settings in the setup menu of your HDMI source product. Please refer to the HDMI source product's user manual for instructions on how to do this.
* Surround Mode option is available on Klimax DSM, Klimax Exakt DSM, Akurate DSM, Akurate Exakt DSM and Majik DSM only.
Volume

Master Volume

In Surround mode the DSM master volume is applied to all audio channels simultaneously allowing control from a single DSM handset or network control point. The volume of the AV Receiver should therefore be set to unity gain, or equivalent high value, for optimum results.

AV Volume Offset

The AV Volume Offset setting allows compensation for small differences in volume between the DSM and AV Receiver products. A positive value will increase the volume of all audio channels passed to the AV receiver. A negative value will decrease the volume of audio channels passed to the AV receiver. AV Volume Offset is specified in dBs, ranging from -15 to +15 in 0.5 dB steps. The default value is 0. This setting is only applied when Audio Mode is set to Surround.

Black Dragon

Well-Known Member

@ Bác Quynn :
- Power thì dĩ nhiên không có chỉnh Volume rồi
- Con Pre của bác có lẽ ko có tính năng Power Direct rồi
- Bác cho Preout Front từ AVR vào con Pre Linn (Out tiếp tín hiệu ra cái Power) rồi chỉnh Volume thủ công trên con AVR lẫn con Pre Linn theo tai nghe bác vậy :D

P/S : Em mới thấy bác update bài viết thông tin trên, đây cũng có thể là cách nhưng hình như cũng set Volume thủ công (thay vì trên con Linn thì set trên AVR) :D

Quynn

Active Member

@ Bác Quynn :
- Power thì dĩ nhiên không có chỉnh Volume rồi
- Con Pre của bác có lẽ ko có tính năng Power Direct rồi
- Bác cho Preout Front từ AVR vào con Pre Linn (Out tiếp tín hiệu ra cái Power) rồi chỉnh Volume thủ công trên con AVR lẫn con Pre Linn theo tai nghe bác vậy :D

P/S : Em mới thấy bác update bài viết thông tin trên, đây cũng có thể là cách nhưng hình như cũng set Volume thủ công (thay vì trên con Linn thì set trên AVR) :D

Cám ơn bác B.D.

Tính năng Suround Mode trên con Linn ADSM như em update trên ( phần tiếng Anh ) không sử dụng được vì nếu kết nối như vậy thì nó chỉ hữu dụng khi nguồn phát có định dạng PCM trong khi đó âm thanh phim chủ yếu là DTS, DTS HD và AC3 vv...

Có lẽ nên kết nối tới loa Front như em đã đề nghị : AVR ( qua Pre-out ) ---> Lin ADSM ---> M2100 + M6100 (Pow ) ----> Loa Majik 140. Chỉnh Volume trên AVR còn trên Lin ADSM đặt mặc định Volume.

Vấn đề bây giờ là kiếm con AVR có cổng Pre-out để thử nữa thôi. nếu ổn thì em tin chắc rằng âm thanh trên đôi loa Front sẽ rất hay.

Quynn

Active Member

Bác Quynn thử xem mấy con Pre này xem sao: Bên vnav
http://vnav.vn/forum/buysell/single_ad.php?ad_id=37207
http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=79352&p=2464087#p2464087
Còn nếu thích rẻ nữa thì qua Việt (Vạn phúc) em cho bác mang về thử AVR 1801 có preout
Thân mến!

Mấy con trên VNAV không đúng ý mình. Vấn đề là mình muốn khai thác triệt để bộ 2 kênh Linn , ép nó gánh thêm trách nhiệm loa Front cho bộ xem phim, hy vọng là hay và không tốn tiền sắm thêm loa Front, lại gọn gàng . Vì thế mình đâu có cần sắm thêm Pre đa kênh.
Cám ơn Việt nhé . Con của Việt chắc là Denon phải không ? Mình đang rắp tâm chọn Yamaha có pre-out và hỗ trợ được 4k thì tốt. vì mục đích chỉ để xem phim còn nghe nhạc đã có bộ Linn 2 kênh rồi. ông bạn mình đang có con AVR Yamaha A810, chủ nhật này mình sẽ mượn đem về để thử kết nối qua Pre-out xem hiệu quả thế nào rồi mới quyết định nâng cấp AVR.

Bên trên