Dùng như thế này có được không hả mấy bác ?

vitcon

Member
vốn là em cũng thích phim ảnh lắm nhưng không có điều kiện nhiều. Gần tới đây em định ráp một máy tính mới và cho nhỏ cháu máy tính cũ. Em định ráp máy tính ngoài làm việc còn phục vụ cho việc chiếu phim, do kinh té em hẹp nên không có dư dả gì mà mua receiver, ở nhà em có hai cái amply 2kênh của pioneer, em định mua thêm một cái nữa về làm phòng chiếu phim. Em định dùng card âm thanh 5.1 giải mã sau đó đưa ra cho mỗi amply đảm nhiệm mỗi kênh khác nhau một cái cho font, một cái cho suround và một cái cho center,còn sub thì tính sau. Liệu cách này có ổn hả mấy bác.

Thân !

IZZ

Active Member
Ðề: Dùng như thế này có được không hả mấy bác ?

vốn là em cũng thích phim ảnh lắm nhưng không có điều kiện nhiều. Gần tới đây em định ráp một máy tính mới và cho nhỏ cháu máy tính cũ. Em định ráp máy tính ngoài làm việc còn phục vụ cho việc chiếu phim, do kinh té em hẹp nên không có dư dả gì mà mua receiver, ở nhà em có hai cái amply 2kênh của pioneer, em định mua thêm một cái nữa về làm phòng chiếu phim. Em định dùng card âm thanh 5.1 giải mã sau đó đưa ra cho mỗi amply đảm nhiệm mỗi kênh khác nhau một cái cho font, một cái cho suround và một cái cho center,còn sub thì tính sau. Liệu cách này có ổn hả mấy bác.

Thân !

Mình nghĩ nếu được đi nữa thì nó hơi lủng củng cả về hình thức, không gian lẫn sự đồng bộ về chất lượng. Sao bạn không tính giải pháp khác, làm 1 bộ loa 5.1 phù hợp với điều kiện kinh tế (có sẵn giải mã, digital in là tốt nhất). 1 chiếc main onboard có cổng coaxial/optical out cũng rẻ mà.

havu

Thân !

Nếu bạn căn chỉnh/calibrate được các kênh thì cũng sẽ tận dụng đựơc cả 2 âmli, cái này bên voz có bạn gì đó chơi dual 1 bộ z5500 và 1 bộ G500 thì phải.

manhthang

Huyền Thoại

Thân !

Khi người ta chơi lâu rồi sẽ chơi giống như bạn, chỉ khác là người ta dùng Power thay cho Amplifier thôi. Không có gì gọi là lủng củng ở đây cả, những bộ HT đắt tiền cũng dùng DAC và Power riêng biệt như vậy.
Ví dụ về 1 bộ hàng khủng 1 thời đang có mặt tại VN là Sony TA-N9000ES và Sony TA-E9000ES, mặc dù khá lạc hậu về công nghệ do chỉ có đến DTS nhưng giá thành 2 cục này hiện nay vẫn lên tới 13tr.

Ngoài ra còn THX® Stereo/Mono Power Amplifier KM-X1000 nữa này

Lưu ý khi chơi theo cách này bạn nên để cố định âm lượng trên Amplifier rồi tinh chỉnh trong config của Sound Card thôi nhé.

vitcon

Member

Mình nghĩ nếu được đi nữa thì nó hơi lủng củng cả về hình thức, không gian lẫn sự đồng bộ về chất lượng. Sao bạn không tính giải pháp khác, làm 1 bộ loa 5.1 phù hợp với điều kiện kinh tế (có sẵn giải mã, digital in là tốt nhất). 1 chiếc main onboard có cổng coaxial/optical out cũng rẻ mà.

kinh tế eo hẹp lắm, loa ở nhà thì mình có nhiều ( 3 cặp ) gìơ định mua thêm một cái amply tầm 700k nữa thôi. đồng bộ thì mình cũng nghỉ là không rồi, nhưng tận dụng những gì mình có xem thế nào

vitcon

Member

Khi người ta chơi lâu rồi sẽ chơi giống như bạn, chỉ khác là người ta dùng Power thay cho Amplifier thôi. Không có gì gọi là lủng củng ở đây cả, những bộ HT đắt tiền cũng dùng DAC và Power riêng biệt như vậy.
Ví dụ về 1 bộ hàng khủng 1 thời đang có mặt tại VN là Sony TA-N9000ES và Sony TA-E9000ES, mặc dù khá lạc hậu về công nghệ do chỉ có đến DTS nhưng giá thành 2 cục này hiện nay vẫn lên tới 13tr.

Ngoài ra còn THX® Stereo/Mono Power Amplifier KM-X1000 nữa này

Lưu ý khi chơi theo cách này bạn nên để cố định âm lượng trên Amplifier rồi tinh chỉnh trong config của Sound Card thôi nhé.

theo em nghỉ thì cục nằm dưới là pow, còn cục nằm trên là gì vậy bác, là pre phải không ???

kosovo

kinh tế eo hẹp lắm, loa ở nhà thì mình có nhiều ( 3 cặp ) gìơ định mua thêm một cái amply tầm 700k nữa thôi. đồng bộ thì mình cũng nghỉ là không rồi, nhưng tận dụng những gì mình có xem thế nào

Nếu set-up khéo thì ăn hẳn những cái được gọi là "đồng bộ" cơ đấy bạn ah. Nếu font có loa bass tốt thì cũng không cần sub nhiều lắm đâu. Cứ 5.0 mà phang thôi :rolleyes:

manhthang

Huyền Thoại

Nếu set-up khéo thì ăn hẳn những cái được gọi là "đồng bộ" cơ đấy bạn ah. Nếu font có loa bass tốt thì cũng không cần sub nhiều lắm đâu. Cứ 5.0 mà phang thôi :rolleyes:

Cho dù bạn dùng front lớn có đường kính loa bass tới 30cm cũng không thể bù đắp sự thiếu hụt loa sub được vì sub hỗ trợ cho cả 5 loa còn lại.

vitcon

Member

Chức năng của nó tương tự cái Sound card của bạn đấy.

vậy có phải là từ nguồn phát đưa vào nó giải mã rồi từ đó đưa xuống pow phải không ?

vậy cho em hỏi là nếu như mình dùng như thế mà nguồn phát không phải là máy tính mà là sonca HDM2 chẳng hạn thì lấy gì để giải mã, lúc đó mới dùng đên receiver phải không ah, hay có một thiết bị giải mã khác

kosovo

Thời buổi khủng hoảng, thóc cao gạo kém. Tìm cái sub 2nd đánh cho ra tiếng người thì cũng 2-3M. Ai chả biết là có sub thì tốt hơn.

Lan man thêm dzu loa font có bass tốt. Nếu có hai cầu thì khỏi lăn tăn dzu sub luôn. Cứ cầu trên dây font, cầu dưới dây sub.

manhthang

Huyền Thoại

vậy có phải là từ nguồn phát đưa vào nó giải mã rồi từ đó đưa xuống pow phải không ?

vậy cho em hỏi là nếu như mình dùng như thế mà nguồn phát không phải là máy tính mà là sonca HDM2 chẳng hạn thì lấy gì để giải mã, lúc đó mới dùng đên receiver phải không ah, hay có một thiết bị giải mã khác

Lúc này cần đến Receiver hoặc 1 thiết bị giải mã như cái cục Sony E9000ES kia.

Thế Anh

Thân !

Trong đầu bạn bắt đầu có ý tưởng về Pre/Pow đó

Nếu ai chơi Stereo trước, hẳn có khái niệm rõ về Pre/Pow

Thực ra hệ thống đa kênh 5.1 chẳng qua là 1 hệ thống giải mã các kênh từ DTS, Dolby về Digital. Một hệ thống giải mã các kênh từ Digital sang Analog. Và 1 hệ thống khuếch đại các kênh trên rồi đưa ra loa.

Ta có thể gom toàn bộ các hệ thống này vào 1 cái thì nó được gọi là Intergrated Multil Chanel Amplifier. Nếu thêm cái Tunner nữa thì gọi là Receiver.
Nhưng ta cũng hoàn toàn có thể tách rời tất cả hệ thống này riêng rẽ. Có thể dùng 1 Amply đánh cho kênh Front, 1 Amply cho kênh Rear, 1 Amp cho Center, 1 Amply cho Sub. Tốn khoảng 4 Amply :D

Nếu cầu kỳ hơn , có thể dùng 1 Amply đánh cho từng kênh L,R của Front, Rear, Sub, Center Tốn khoảng 8 Amply ~X(

Nếu cầu kỳ hơn nữa, có thể dùng 2 Amply đánh Bi-Amp cho từng kênh L hoặc R, Tốn khoảng 16 Amply. ^:)^ (Hệ thống xem phim 2 triệu bảng dùng cách này)

Với cách chơi của bạn, may mắn là Sub bây giờ là Sub điện, có sẵn Amply rồi. Nên bạn chỉ cần tốn 3 Amply Stereo cho hệ thống 5.1 thôi.
Trong đó có thể dùng 1 Amply là Amply Karaoke với cặp loa Karaoke làm Surround để tận dụng

manhthang

Huyền Thoại

Thời buổi khủng hoảng, thóc cao gạo kém. Tìm cái sub 2nd đánh cho ra tiếng người thì cũng 2-3M. Ai chả biết là có sub thì tốt hơn.

Lan man thêm dzu loa font có bass tốt. Nếu có hai cầu thì khỏi lăn tăn dzu sub luôn. Cứ cầu trên dây font, cầu dưới dây sub.

Cứ cho là loa có tới 10 cầu đi cũng không thể thay thế sub. Không tin cứ xem thử Thập Diện Mai Phục đến đoạn Lưu Đức Hoa hành hạ Chương Tử Di xem dàn trống nó đổ trước mặt hay đổ xung quanh.

kosovo

Cứ cho là loa có tới 10 cầu đi cũng không thể thay thế sub. Không tin cứ xem thử Thập Diện Mai Phục đến đoạn Lưu Đức Hoa hành hạ Chương Tử Di xem dàn trống nó đổ trước mặt hay đổ xung quanh.

Bác nói theo cảm tính hay là thực tế bác đã nối cái loa "10 cầu" rồi?! Riêng cái loa sub của bác nó mà đổ được vòng quanh thi em phải khen là tài đó, hoặc là tai của bác đạt đến cảnh giới rồi. Em ngu ngơ chỉ biết được rằng âm thanh từ loa sub phát ra dưới ngưỡng nghe của tai, do đó tai người không thể nhận biết được các hiệu ứng tiếng rền, tiếm ầm ... xuất phát từ đâu cả. Còn cái sự vòng quanh thi chỉ có surround thôi.

Có những loa cột mà riêng phần loa bass có nguồn riêng chắc bác test rùi nhỉ?!

manhthang

Huyền Thoại

Bác nói theo cảm tính hay là thực tế bác đã nối cái loa "10 cầu" rồi?! Riêng cái loa sub của bác nó mà đổ được vòng quanh thi em phải khen là tài đó, hoặc là tai của bác đạt đến cảnh giới rồi. Em ngu ngơ chỉ biết được rằng âm thanh từ loa sub phát ra dưới ngưỡng nghe của tai, do đó tai người không thể nhận biết được các hiệu ứng tiếng rền, tiếm ầm ... xuất phát từ đâu cả. Còn cái sự vòng quanh thi chỉ có surround thôi.

Có những loa cột mà riêng phần loa bass có nguồn riêng chắc bác test rùi nhỉ?!

Tôi chả hơi đâu đi giải thích, nếu bác cảm thấy thích thì cứ việc quay về mà chơi 5.0. Tiết kiệm được khối tiền từ cái loa sub đấy.

kosovo

Hơhơ, thế thôi ah, bác không kiên nhẫn giải thích thêm cho em vỡ cái sự dốt ra ah?.

Em đùa bác tí, ai chả biết là cái sub riêng bao giờ cũng ngon lành cành đào hơn, tuy nhiên "tiền ít ham hít của thơm" thì không phải ai cũng theo được. Cố gắng trong cái sự nghe cho phép là được rồi bác ah. Em cũng theo cái sự khó khăn của bác chủ topic mà tư vấn linh tinh thôi :cool:

ah, mà cái loa cột mà bass có nguồn riêng, trong loa có mạch riêng là em nói thật đó nhé bác, ko phải đùa đâu.

Thế Anh

Xem phim hành động mà ko có Sub hả?. Coi như không xem phim luôn.

Cái woofer của loa thông thường chỉ thể hiện ra được tiếng bass mộc của nhạc cụ trong dàn nhạc cổ điển thôi. Chứ chỉ cần tiếng trống Rock đã thấy Bass đuối đuối rồi.
Còn tiếng nổ, tiếng thở khò khè của robot, quái vật thì chẳng loa nào thể hiện được tốt ngoài loa Sub.
Cứ load mấy cái đĩa thử DTS của mình về thì biết. Ko có Sub và có Sub nó khác nhau như thế nào.

duongbaba

Active Member

Hay nhỉ? Đấu cầu dưới với dây sub như thế là nướng cháy cái receiver của bác đấy. Đường ra sw trong tất cả các loại 5.1, 6.1 và 7.1 đều là pre-out nha bác!

Chỉnh sửa lần cuối:

vitcon

Member

mấy bác đừng cải nhau nữa, nhu cầu em như thế nên mới hỏi mấy bác như thế nào thôi. mà mấy bác cho em là nếu mình dùng thiết bị trình chiếu phim như bây giờ chẳng hạn như tivix hay HDM2 .........mà thích dùng pow thì mình lấy gì để giải mã mấy bác nhỉ ???. thứ hai là nếu như mình dùng nguồn phát là là máy tính và một receiver thì có hai cách, thứ nhất là mình dùng cổng optical nối từ máy tính vào receiver lúc đó thì receiver sẽ giải mã. thứ hai là mình dùng dây AV kết nối thì lúc đó mình cho card âm thanh giải mã. vậy thì hai cách như vậy cách nào sẽ hay hơn ạh

Bên trên