Dùng Surround Back đấu Bi-amp cho Front

utc

Member
Ðề: Dùng Surround Back đấu Bi-amp cho Front

Như bác lehoang40 nói thì công suất của receiver cho loa không tăng lên? Vậy tại sao 2 bác post bài kia đều bảo công suât cho loa tăng lên gấp đôi (120 ->240 cho 3805 và 170 ->340 cho 5803) là sao bác nhỉ?

Em vẫn chưa có loa để thử bác à. Em đang đợi tiền về tài khoản để rước con C607 từ bác lehung :).

vinagoh

Well-Known Member

Như bác lehoang40 nói thì công suất của receiver cho loa không tăng lên? Vậy tại sao 2 bác post bài kia đều bảo công suât cho loa tăng lên gấp đôi (120 ->240 cho 3805 và 170 ->340 cho 5803) là sao bác nhỉ?

Em vẫn chưa có loa để thử bác à. Em đang đợi tiền về tài khoản để rước con C607 từ bác lehung :).

Bác nhớ kiếm bộ loa Nhật Tảo mà thử nhé, chứ lấy C607 thử lỡ tèo cái tội em nó lắm. :))

lan806

Well-Known Member

Có thể bi-amp giúp tăng công suất nhưng phân tần của loa lại chỉ chia treble riêng và mid-bass riêng thì không cải thiện được gì. Mình cấp công suất 140w cho riêng loa treble quá thừa trong khi đó mid-bass thì vẫn chỉ được 140w, mà cái đói công suất nhất lại là bass. Đấu bi-amp chỉ thực sự hiệu quả khi bộ loa nào làm phân tần cầu trên cho mid-treble và cầu dưới only bass

lehoang40

CS đánh cho loa không thể tăng được, cái này đã bàn rồi, bác kiếm lại trên diẽn đàn có dẫn chứng rõ. Đơn giản nhất là miếng bánh (công suất tiêu thụ của máy) chỉ có vậy, càng chia ra nhiều ngỏ thì miếng bánh càng ít đi. Hơn nửa theo cái cách nối ở trên bác trích dẩn, thì bác phải đánh A+B (A cọc loa front) và B là cọc loa B cho zone 2, như vậy cs sẽ giảm 1/2, nhưng vào lại trong loa thì tổng cầu trên và cầu dưới lại là cân bằng. Chỉ có cách dùng 2 amply cho 1 loa, thì về lý thuyết là tăng cs, nhưng cũng không chắc là tăng gấp đôi, vì còn phải gặp bộ phân tần của loa, nó chỉ cho phép 1 amply đánh 1 cầu (trên hoặc dưới) mà thôi.

utc

Member

CS đánh cho loa không thể tăng được, cái này đã bàn rồi, bác kiếm lại trên diẽn đàn có dẫn chứng rõ. Đơn giản nhất là miếng bánh (công suất tiêu thụ của máy) chỉ có vậy, càng chia ra nhiều ngỏ thì miếng bánh càng ít đi. Hơn nửa theo cái cách nối ở trên bác trích dẩn, thì bác phải đánh A+B (A cọc loa front) và B là cọc loa B cho zone 2, như vậy cs sẽ giảm 1/2, nhưng vào lại trong loa thì tổng cầu trên và cầu dưới lại là cân bằng. Chỉ có cách dùng 2 amply cho 1 loa, thì về lý thuyết là tăng cs, nhưng cũng không chắc là tăng gấp đôi, vì còn phải gặp bộ phân tần của loa, nó chỉ cho phép 1 amply đánh 1 cầu (trên hoặc dưới) mà thôi.

Cảm ơn bác, đúng là công suất đánh cho loa không thể tăng được :p. Em vừa tìm hiểu trên net thấy nó kết luận đúng như vậy :-".

Đúng là đi theo con đường HD tự nhiên có nhu cầu tìm hiểu thêm nhiều thứ:-B.

lehoang40

chưa hiểu, vậy bi-amp mang lai lợi ích gì??? thật sự ko hiểu ~O)

Bi_amp giúp cho 2 dãi tầng tách bạch hơn, giữa âm cao và âm thấp có sự phân định tương đối, điều này sẽ rõ hơn nếu dùng 2 amply đánh cho 1 loa hoặc như cái cách đưa zone 2 vào đánh 1 cầu, zone 1 vào 1 cầu và set volume của zone 2 tăng thêm 2 dB hoặc cố ý cho zone 2 trể pha chừng vài % giây.

utc

Member

Bi_amp giúp cho 2 dãi tầng tách bạch hơn, giữa âm cao và âm thấp có sự phân định tương đối, điều này sẽ rõ hơn nếu dùng 2 amply đánh cho 1 loa hoặc như cái cách đưa zone 2 vào đánh 1 cầu, zone 1 vào 1 cầu và set volume của zone 2 tăng thêm 2 dB hoặc cố ý cho zone 2 trể pha chừng vài % giây.

Bác chuyên gia lehoang40 thử đánh bi-amp với A1D rồi review để truyền kinh nghiệm cho mọi người đi à >:D<

thuongzzz

Active Member

Bác đấu kiểu loạn đao pháp thế này mắc cười quá :p:p:p nhưng thôi nếu bác muốn cố thì làm nốt thế này nhé, lấy "pre-out" của front đấu vào "in" của back_sur nếu rec của bác có đủ lỗ cắm và thử lại xem. Em nghĩ nguồn nhạc và phim 7.1 bây giờ cũng chưa nhiều, chủ yếu là 5.1 nên chắc cũng chưa đến mức độ người chạy một đàng tiếng chân chạy một nẻo đâu. Chúc bác mãn nguyện

NHÌN CHUNG LÀ PHẢI ĐỌC KỸ MANUAL CỦA NHÀ SẢN XUẤT AVR CÁC BÁC Ạ, MỖI NHÀ SẢN XUẤT CÓ HƯỚNG DẪN ĐẤU RIÊNG. CÒN KHÔNG CÓ HƯỚNG DẪN TRONG MANUAL THÌ TỐT NHẤT LÀ KHÔNG ĐẤU LẰNG NHẰNG.

Bên trên