Đường Optical SPDIF của mainboard ASROCK P55 Pro

Zai

Chào các bác,

Em dùng con mainboard ASROCK P55 Pro:

Mọi thứ đều ok, SPDIF out thì chỉ có coxial hoạt động, optical tối om, không có dấu hiệu của sự sống.

Câu hỏi:

1, Có những lý do nào khiến đường optical out chết? Và

2, Xử lý kỹ thuật ra sao?

=======================

Em đã thử:

- Tìm cách enable đường optical trong CMOS nhưng không có
- Tìm settings trong soundcard cũng không có
- Cài lại win

Bác nào rành hoặc đã từng gặp vấn đề tương tự xin trợ giúp.

Em đội ơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Đường Optical SPDIF của mainboard ASROCK P55 Pro

Hình như main này kg có cổng HDMI hả bác chủ!!!? Tiết quá đã mua main chip P55 rồi mà kg có HDMI cũng như kg!!!!

Ps: Có khi cắm cáp Optical vào thì đèn mới sáng Bác ạ! Cứ mua sợi dây về gắn thử đi.

Zai

Hình như main này kg có cổng HDMI hả bác chủ!!!? Tiết quá đã mua main chip P55 rồi mà kg có HDMI cũng như kg!!!!

Ps: Có khi cắm cáp Optical vào thì đèn mới sáng Bác ạ! Cứ mua sợi dây về gắn thử đi.

Đã thử cắm dây optical vào rồi. Nothing works.

tusontay

Huyền Thoại

Bác thử cài lại Driver chuẩn của Main xem nào! :D

Ngoài lề tý, sao E ghét mấy hãng như: ASROCK, BIOSTAR, J&W thế nhỉ! Mấy năm nay E chỉ GYGABYTE thôi!

hbinhlove2003

Well-Known Member

mình thí thích chơi ASUS và Gigabyte thui hàng lun mới và chuẩn :D

neo8x

Well-Known Member

H55 có HDMI vì để chạy cho CPU i3 5xx, i5 6xx có tích hợp sẵn GPU trên chip, còn P55 cao hơn để chạy cho i5 7xx, i7 8xx ko tích hợp GPU trên chip
Cho nên P55 ko có cổng HDMI vì dùng đến đời main và i5, i7 đó thì ng` ta đều mua VGA rời hết chứ ai dùng GPU on-chip đó
Vì thế main P55, X58, P67 đều ko có cổng HDMI. Muốn dùng VGA onboard có cổng HDMI thì mua main H55 và i3 5xx hoặc i5 6xx
Cái này bác tìm hiểu chút về kỹ thuật mới biết đc chứ ko fải cứ đắt tiền là có đủ hết đâu

Bác thử cài lại Driver chuẩn của Main xem nào! :D
Ngoài lề tý, sao E ghét mấy hãng như: ASROCK, BIOSTAR, J&W thế nhỉ! Mấy năm nay E chỉ GYGABYTE thôi!
Mấy thằng kia là hàng bình dân mà bác, J&W thì chủ yếu sx main cho AMD. Còn Giga, Asus, MSI, EVGA nhiều tính năng thì dành cho ng` dùng cao hơn chút

Zai

Ngõ opt bình thường không cắm dây vẫn lên ánh sáng. trường hợp của bác nếu còn bảo hành thì mang lên TTBH cho nhanh. chọc ngoáy cũng chả đc gì, mặc định opt và coax xuất song song nhau nên khỏi phải tìm kiếm chỉnh chọt.

Tôi cũng nghĩ là chết phần cứng. Bộ HTPC này tôi ráp ở nước ngoài, về xứ Lừa thì không xài được dịch vụ bảo hành. Đang tính mua thêm sound card. Nên mua USB sound card hay PCI ? Cá nhân tôi nghĩ PCI đáp ứng nhanh và ổn định hơn.

sangcom

Member

Mình dùng Asus P7H55D - M Pro có đầy đủ các cổng cần thiết DVI-D, HDMI, HD Audio 7.1, Optical S/PDIF ....

v_t

Member

Tôi cũng nghĩ là chết phần cứng. Bộ HTPC này tôi ráp ở nước ngoài, về xứ Lừa thì không xài được dịch vụ bảo hành. Đang tính mua thêm sound card. Nên mua USB sound card hay PCI ? Cá nhân tôi nghĩ PCI đáp ứng nhanh và ổn định hơn.

coxial chạy được thì mua thêm sound làm gì ạ, cho optial ???

anhnam1

Active Member

Chào các bác,

Em dùng con mainboard ASROCK P55 Pro:

Mọi thứ đều ok, SPDIF out thì chỉ có coxial hoạt động, optical tối om, không có dấu hiệu của sự sống.

Câu hỏi:

1, Có những lý do nào khiến đường optical out chết? Và

2, Xử lý kỹ thuật ra sao?

=======================

Em đã thử:

- Tìm cách enable đường optical trong CMOS nhưng không có
- Tìm settings trong soundcard cũng không có
- Cài lại win

Bác nào rành hoặc đã từng gặp vấn đề tương tự xin trợ giúp.

Em đội ơn.
Bác chịu khó lên trang chủ của ASROCK down driver Audio mới nhất của main bác về cài vào thì đường optical của bác 100% sẽ đỏ choét :D (Trường hợp hỏng phần cứng cũng có thể nhưng cực cực hiếm).Em nghĩ rằng bản win của bác là bản ghost tích hợp sẵn driver nên nhiều khi nó ko nhận ra đc đường optical đó hoặc đĩa driver theo main của bác cũ nên ko tích hợp ! Em cũng gặp trường hợp này với con main ASUS của em rồi,cài xong nhận đầy đủ hết nhưng đường optical không lên mày mò tìm hiểu hàng tuần giời mới chịu sáng đèn đỏ :)).Chúc bác thành công !

quminh

Xứ Lừa là xứ nào vậy bác? xin hỏi bác đang ở Libya, Afghanistan hay Somalia... vậy?

Bên trên