Đường sắt 300km/h chưa phải là cao tốc

Ðề: Đường sắt 300km/h chưa phải là cao tốc

Em khẳng định vị TS kia nói đúng. 300km/h chưa được gọi là cao tốc, mà phải trên 700km/h thì mới được. Hôm qua em nằm mơ thấy mình đi trên tàu cao tốc đạt đến 800km/h. Cảm giác thật là thích

cuongdoanvan

Well-Known Member

em khg cần cao toc hay chưa cao tốc , o vn mà được 300km giờ là sướng lắm rồi , từ sg - hue đi trong buổi sáng là ok

ilVietnam

Well-Known Member

Em khẳng định vị TS kia nói đúng. 300km/h chưa được gọi là cao tốc, mà phải trên 700km/h thì mới được. Hôm qua em nằm mơ thấy mình đi trên tàu cao tốc đạt đến 800km/h. Cảm giác thật là thích

Cái đấy gọi là siêu tốc chứ ko gọi là cao tốc nữa đâu bác ơi.

supperskidvn

Tôi xin khẳng định 300 km/h thì không phải là cao tốc, chỉ là tốc độ của đường sắt bình thường thôi. Tàu cao tốc chạy với tốc độ cao hơn thế nhiều – chừng 700 km/h trở lên.

Ngang máy bay chưa nhỉ ?

earl_grey

Well-Known Member
Em thấy hầu hết các bác đọc bài mà không hiểu ý nghĩa bài báo truyền tải hay sao í, ý tiến sĩ nói là xây đường sắt loại 300km/h thì xây làm mịa gì, phí tiền dân, không hiệu quả so với đường hàng không. Xây thì đợi khi nào đường cao tốc đạt được 700km/h mới đáng bỏ tiền ra, tức là ủng hộ ý kiến người dân, hiện giờ chưa nên xây. Cách nói chuyện bóng gió của tiến sĩ này rất thâm thúy, chưa gì các bác ném đá ghê quá.

Bác PGS-TS này từng phát biểu những bài rất mạnh miệng ủng hộ ý kiến người dân, các bac google thử sẽ thấy.

Thì mọi người cũng có ai bảo ông Tiến sĩ này ăn hại đâu, tuy nhiên phát ngôn rõ ràng cần phải chính xác, không biết Việt Nam đã có khái niệm về Đường sắt cao tốc chưa, chứ nói như vậy ăn gạch không oan.

ilVietnam

Well-Known Member

Hình như siêu tốc là sử dụng công nghiệ nam châm vĩnh cửu nâng tàu lên cách đường ray chục cm rồi phóng đi, do không tiếp xúc với đường sắt --> không có ma sát --> phóng tít.

Đó là tàu đệm từ và chỉ có tàu đấy mới có thể đạt đc vận tốc đó chứ là đường sắt thì ko thể đạt đc bởi lý do chính khi đạt vận tốc 700km/h trở lên khả năng tàu trật ray gây tai nạn là rất lớn và tính chất rất nghiêm trọng - ngang với tai nạn máy bay rơi.

Alabama

Thì mọi người cũng có ai bảo ông Tiến sĩ này ăn hại đâu, tuy nhiên phát ngôn rõ ràng cần phải chính xác, không biết Việt Nam đã có khái niệm về Đường sắt cao tốc chưa, chứ nói như vậy ăn gạch không oan.

Ông tiến sĩ đó đang ném đá cán bộ đó bác ơi, mà toàn cán bộ loại to :))

Bên trên