DVDRip với 50-60 Hình/Giây - Tại Sao Không - Rippers cho ý kiến

Ðề: DVDRip với 50-60 Hình/Giây - Tại Sao Không - Rippers cho ý kiến

Bạn này mất căn bản trầm trọng về Encoding, xin vui lòng tìm hiểu thêm về Frame và Field.

mình tìm hiểu rồi thì mới bày ra cái trò encode kiểu này chứ.
Frame là 1 ảnh, NTSC có 30000/1001=29.97 fps, PAL 25, Phim điện ảnh 24000/1001=23.976
Nếu định dạng video là interleced thì trên 1 ảnh sẽ chia ra làm 2 field dàn hàng dọc như răng lược.

Cách Deinterlace các riper hay dùng khi rip DVD 480i hay 576i là gộp 2 fields trong 1 frame thành 1, nhờ đó khi xem không phải bật chức năng Deinterlace nữa nhưng hình ảnh sẽ giật hơn so với DVD gốc.

Nếu xem DVD Interlaced gốc trên TV thì số hình ảnh mắt ta nhìn thấy là 59.94fps với NTSC và 50fps với PAL chứ không phải 29.97 hay 25 đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

mote

Thế này nhé, Interlaced thì 1 Frame được chia làm 2 Field, khi chạy thì software hoặc hardware sẽ làm nhiệm vụ gộp 2 Field lại thành 1 Frame để xuất hình, do đó không thể nói Frame = Field được vì chắc chắn 2 Field mới bằng 1 Frame. Kiểu Deinterlaced của bạn gọi là Stupid Bob bởi vì nó sẽ ghép theo thế này Frame 1 = Field 1 + Field 2, Frame 2 = Field 2 của Frame 1 + Field 1 của Frame thứ 2, Frame 3 = Field 1 Frame 2 + Field 2 Frame 2,.... sẽ tạo nên Double Framerate (29,97 -> 59.94 hoặc 25 -> 50) và bạn nói khi xem DVD trên TV nó Deinterlace thành 59.94 hay 50 FPS là sai, bạn đã nhầm lẫn với tần số quét hình (Refresh Rate) NTSC là 60Hz và PAL là 50Hz.

Em cũng chả biết hỏi đâu , em biết đây ko đúng topic nhưng mong bro nào chỉ giúp em , em down fim HD về xem , nhưng dung lượng quá lớn , mỗi fim 10Gb đến 20GB , ổ của em có 320Gb chứa ko nổi , em muốn rip fim đó lại nhưng search google hoài ra 1 tỷ thứ convert fim nào là autogk , nào là total convert abc ...etc Nhưng cái thì nó ghi ko hỗ trợ type này ( là đuôi .mkv ấy ạ ) , cái thì nó update 1 hồi xong em để yên nó convert gần 1 tiếng đồng hồ ko thấy lên tí % nào cả . Bro nào biết dùng phần mềm gì convert fim hiệu quả cho chất lượng hình ảnh âm thanh tốt , có hướng dẫn đầy đủ thì làm ơn giúp em với ạ , em chân thành cám ơn rất rất nhiều !

Thế này nhé, Interlaced thì 1 Frame được chia làm 2 Field, khi chạy thì software hoặc hardware sẽ làm nhiệm vụ gộp 2 Field lại thành 1 Frame để xuất hình, do đó không thể nói Frame = Field được vì chắc chắn 2 Field mới bằng 1 Frame. Kiểu Deinterlaced của bạn gọi là Stupid Bob bởi vì nó sẽ ghép theo thế này Frame 1 = Field 1 + Field 2, Frame 2 = Field 2 của Frame 1 + Field 1 của Frame thứ 2, Frame 3 = Field 1 Frame 2 + Field 2 Frame 2,.... sẽ tạo nên Double Framerate (29,97 -> 59.94 hoặc 25 -> 50) và bạn nói khi xem DVD trên TV nó Deinterlace thành 59.94 hay 50 FPS là sai, bạn đã nhầm lẫn với tần số quét hình (Refresh Rate) NTSC là 60Hz và PAL là 50Hz.

quên đi bạn ơi... căn bản nó là thế này:
frame 1=field1 của frame1 gốc
frame 2=field2 của frame1 gốc
frame 3=field1 của frame2 gốc
frame 4=field2 của frame2 gốc
frame 5=field1 của frame3 gốc
frame 6=field2 của frame3 gốc
...

Tôi đã nói thế này:
Nếu xem DVD Interlaced gốc trên TV thì số hình ảnh mắt ta nhìn thấy là 59.94fps với NTSC và 50fps với PAL chứ không phải 29.97 hay 25 đâu.
tôi nói là hình ảnh mắt ta nhìn thấy nhá

mote

Viết xong mới thấy nhầm, sorry bạn, cái mình nói cũng là 1 kiểu Deinterlace với Blending. Kiểu của bạn chia Field = Frame như vậy thì Resolution chỉ còn 1/2 tức 480/2 = 720x240 sau đó bạn lại resize lên 720x480 và đây là điều tối kị, đã Encode không đẹp hơn ít ra cũng 9-10 chứ không ai dại gì chia Field ra để giảm 1/2 chất lượng cả. Và kiểu Deinterlace của bạn sẽ tạo răng cưa vì Field 1 sẽ thiếu chi tiết của Field 2 khi nó đứng 1 mình thành Frame.

Viết xong mới thấy nhầm, sorry bạn, cái mình nói cũng là 1 kiểu Deinterlace với Blending. Kiểu của bạn chia Field = Frame như vậy thì Resolution chỉ còn 1/2 tức 480/2 = 720x240 sau đó bạn lại resize lên 720x480 và đây là điều tối kị, đã Encode không đẹp hơn ít ra cũng 9-10 chứ không ai dại gì chia Field ra để giảm 1/2 chất lượng cả. Và kiểu Deinterlace của bạn sẽ tạo răng cưa vì Field 1 sẽ thiếu chi tiết của Field 2 khi nó đứng 1 mình thành Frame.

Vậy là bạn chưa xem qua file sample PBN 99 bên kia của mình rồi. Cái Deinterlace kiểu này không chỉ đơn giản là Resolution chỉ còn 1/2 tức 480/2 = 720x240 đâu, nó còn phải khử răng cưa bằng cách lấy thêm thông tin hình ảnh từ những frame-field đứng cạnh nó nữa.

Mình đã thử encode thành 720x240 thấy chất lượng thấp hơn 720x480 rõ rệt (ngoài độ phân giải thì setting khi encode vẫn như nhau)

Gốc Interlaced 576i 25fps

Frame 1/25

Frame 2/25

Deinterlace thông thường, 25fps

Frame 1/25

Frame 2/25

Encode thành 50fps theo "kiểu của em=:)"

Frame 1/50

Frame 2/50

Frame 3/50

Frame 4/50

mote

Yadif Bob thật là hay, mình xin thua, thiệt không biết nói gì hơn là chúc bạn Encode vui vẻ. Sorry vì đã làm phiền bạn.

nta139

Member

đọc 1 loạt bài thì... đúng là chúc bạn vui vẻ với việc encode của mình... :)
bạn cứ yên tâm, thế nào cũng sẽ có người download bản rip của bạn, thế giới luôn là thế :)

sieucan

Active Member

Sao lại là Stupid Bob được chứ. 60 hình/s là 60 ảnh hoàn toàn khác nhau chứ có phải từ 1 frame nhân lên thành 2 frame đâu.
Đẹp đâu chỉ dựa vào bitrate. Dù 59.94fps chỉ với 2500kbps nhưng xem trên màn nhỏ (dưới 19") thì chẳng kém của HDVie là bao.

Nhân đôi tốc độ khung hình (chẳng hạn từ 25 hình/giây chuyển thành 50 hình/giây). Một khung hình sẽ bị chia ra làm hai fields: Một field gồm các dòng quét chẵn và một field gồm các dòng quét lẻ, sau đó mỗi field sẽ được dãn chiều dọc lên gấp đôi tạo thành một khung hình mới.

:D giải thuật thì rất đơn giản, nghe thì có vẻ rất tối ưu, gấp đôi frame cơ mà hình nét căng cảm giác rất mượt.

Nhưng xin thưa với bạn rằng, deinterlace không có thuật toán tối ưu với mọi trường hợp, ngay chính trong cùng 1 đoạn video đã có thể có nhiều đoạn interlace không theo 1 trật tự nhất định.

Về stupid bob thì ng ta ít dùng vì đơn giản nó phạm 2 điều tối kỵ : tăng gấp đôi dung lượng và giảm 1/2 độ phân giải.

xem trên màn nhỏ (dưới 19") thì chẳng kém của HDVie là bao

=> bạn nói rất đúng, điều duy nhất mình có thể đồng ý với bạn

Em cũng chả biết hỏi đâu , em biết đây ko đúng topic nhưng mong bro nào chỉ giúp em , em down fim HD về xem , nhưng dung lượng quá lớn , mỗi fim 10Gb đến 20GB , ổ của em có 320Gb chứa ko nổi , em muốn rip fim đó lại nhưng search google hoài ra 1 tỷ thứ convert fim nào là autogk , nào là total convert abc ...etc Nhưng cái thì nó ghi ko hỗ trợ type này ( là đuôi .mkv ấy ạ ) , cái thì nó update 1 hồi xong em để yên nó convert gần 1 tiếng đồng hồ ko thấy lên tí % nào cả . Bro nào biết dùng phần mềm gì convert fim hiệu quả cho chất lượng hình ảnh âm thanh tốt , có hướng dẫn đầy đủ thì làm ơn giúp em với ạ , em chân thành cám ơn rất rất nhiều !

some body help me , plz !:-S

stamina

some body help me , plz !:-S

Phim mà có dung lượng từ 10-20GB thì chắc bạn toàn chơi 1080p rồi ( chỉ một số ít phim 720p mới nặng trên 10GB). Nếu nhà bạn không có màn hình LCD 40" trở lên thì mời bạn chỉ nên down phim ở dạng 720p thôi, dung lượng lưu trữ sẽ giảm đi rất nhiều.
Thêm vào đó thì bạn nên lựa chọn phim hay mà lưu, không phải cái gì cũng lưu. Còn thế nào là hay thì tùy vào gu của mỗi người, có những phim bom tấn kiểu trans 2 hay 2012, tớ chẳng bao giờ xem đến lần thứ 2, xem xong là xóa luôn. Nhà tớ chỉ lưu những phim kiểu Forrest Gum với cả phim hài của Châu Tinh Trì, mỗi lần xem 1 đoạn giải trí là được. Phim mới down về thì tua tua mấy cái, xem lướt qua nội dung, thấy nó hay thì xem, còn có vẻ lê thê thì xóa khẩn trương. Giờ download nhanh lắm, khi nào cần quá thì down lại thôi, 4 Gb thì tầm 3 tiếng là xong chứ mấy.

RazorLight

Với 50-60fps thì tùy source. Có 1 số source khi lên 60fps thì 2 frame giống hệt nhau

becksphanduy

Ái chà, mọi người nên lắng nghe trước khi phản bác chứ, riêng tôi thấy thích cậu thaischumi roài đế, cậu làm một phim theo kiểu cậu đang nói xem thử chất lương ra sao rồi send cho tôi "chiêm ngưỡng" :D

Dù 59.94fps chỉ với 2500kbps nhưng xem trên màn nhỏ (dưới 19") thì chẳng kém của HDVie là bao.

Thì biết vậy nhưng màn hình hiện giờ ... tối thiểu là ... 21 inch

Ái chà, mọi người nên lắng nghe trước khi phản bác chứ, riêng tôi thấy thích cậu thaischumi roài đế, cậu làm một phim theo kiểu cậu đang nói xem thử chất lương ra sao rồi send cho tôi "chiêm ngưỡng" :D

Thì biết vậy nhưng màn hình hiện giờ ... tối thiểu là ... 21 inch

Thúy Nga 99 của em đây bác: http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=571932&postcount=1

nhoctom

Source của SK là DVD5 (tầm 4,4Gb) trong khi source của chủ thớt là DVD9 ( dung lượng tầm 8-9GB). Dung lượng 3,24 là phù hợp rồi.
Thúy Nga encode còn hơi khoai ở chỗ sync tiếng, audio của nó ảo lắm, đến "trùm" SK còn lệch.

http://forum.hdvnbits.org/21086-post53.html

Source of a SK cũng là DVD9 mà.
Mã:
RELEASE iNFO

Release Name.........: Paris.By.Night.98.Fly.With.Us.DVDrip.x264-SK
Release Date.........: 12/12/2009
Run Time.............: 04:58:33
Size.................: 4.37GB
Video Codec..........: x264
Framerate............: 29.970
Video Bitrate........: 1646 Kbps
Native Resolution....: 716x480