Em chế ra cái ổ cắm điện 110V nhưng không dám thử.

anbinhdo

Well-Known Member
Ðề: Em chế ra cái ổ cắm điện 110V nhưng không dám thử.

He he đề tài hot quá , sang trang thứ 5 rồi !Để em đề xuất Đề Tài Sáng Kiến đây.
p/s: em đi ăn cơm đã tối tám tiếp :x

SKODA

Bác chưa chế được thì kiếm cái này 600VA cho nó lành,Ngon ,bổ và rẻ nữa!

dc_bh

Số là em vừa bị tèo cái Sansui 707 vì cái tội đút em nó vào lỗ 220v trên biến áp:((
tại vì em này luôn đi kèm với CDP sony 333 điện 110v để nghe streo nên em nghĩ ra cái ổ cắm 2 lỗ như thế này để sài nối tiếp CDP và Amply không dùng biến áp:D

Em không rành về điện AC nhưng theo lý thuyết em hiểu nếu mắc nối tiếp 2 thiết bị thì hiệu điện thế sẽ chia đôi vậy nếu em cắm đồng thời CDP và Amply điện 110V vào cái ổ cắm trên thì liệu có ổn không các bác? nó có nổ không ah?8-X

làm gì có chuyện mắc nối tiếp thì hiệu điện thê sẽ chia đôi, giả sử một ngôi nhà mắc theo sơ đồ điện kiểu nối tiếp , vậy ngôi nhà đó mắc 10 cái bong điện thì hiệu điện thế cảu cái bóng cuối cùng là 22v hả, sáng sao nổi, bùm bum, nói như dragonlee có mùi cháy khét của thịt nướng đó bạn haha, không nên giỡn vs điện

dh201hy

Well-Known Member

Theo thiển ý của em thì không sao (đấy là theo lý thuyết), còn thực tế bác chủ thử phát xem sao

dh201hy

Well-Known Member

làm gì có chuyện mắc nối tiếp thì hiệu điện thê sẽ chia đôi, giả sử một ngôi nhà mắc theo sơ đồ điện kiểu nối tiếp , vậy ngôi nhà đó mắc 10 cái bong điện thì hiệu điện thế cảu cái bóng cuối cùng là 22v hả, sáng sao nổi, bùm bum, nói như dragonlee có mùi cháy khét của thịt nướng đó bạn haha, không nên giỡn vs điện

Khi mắc nối tiếp thì hiệu điện thế tổng (220V) = U1+U2+Un) mà bác. Tuy nhiên nếu một thiết bị cháy thì toàn bộ hệ thống sẽ không hoạt động. Trên thực tế rất ít trường hợp mắc nối tiếp trong điện dân dụng

bdkhn

Member

Khét lẹt

Số là em vừa bị tèo cái Sansui 707 vì cái tội đút em nó vào lỗ 220v trên biến áp:((
tại vì em này luôn đi kèm với CDP sony 333 điện 110v để nghe streo nên em nghĩ ra cái ổ cắm 2 lỗ như thế này để sài nối tiếp CDP và Amply không dùng biến áp:D

Em không rành về điện AC nhưng theo lý thuyết em hiểu nếu mắc nối tiếp 2 thiết bị thì hiệu điện thế sẽ chia đôi vậy nếu em cắm đồng thời CDP và Amply điện 110V vào cái ổ cắm trên thì liệu có ổn không các bác? nó có nổ không ah?8-X
Cắm được nếu 2 thiết bị hoàn toàn giống nhau. nếu không giống nhau thì chết chắc

nam2178

Well-Known Member

Bác dùng con ổn áp Standa cho lành, đằng sau có 2 cọc 100v và 110v cho bác chọn, nếu như bác nhà sx bán hàng cho ai được chứ :D

relay

Banned

Thêm 1 tối kiến mới :D cái này mà sử dụng sẽ tạo khói lửa cho vui nhà vui cửa ấy mà :))

ecitizen2k4

Cầu chì ko bảo vệ quá điện áp bác ui !
Vì lý do này mà khi bác cắm nhằm điện 220V vào thiết bị 110V thì MBA nguồn lên đường ngay lẫp tức mặc dù có cầu chì !!!

Cầu chì được mắc nối tiếp vào mạch điện nên nó dùng để bảo vệ quá dòng. Khi thiết bị 110V cắm vào nguồn 220V thì dòng điện tăng gấp đôi theo công thức I = U/R. Dòng điện lớn chạy qua thiết bị cũng chạy qua cầu chì làm cầu chì nóng hơn bình thường nên chì bị chảy, còn gọi là đứt cầu chì

Trường hợp chì không đứt mà thiết bị tiêu là do cầu chì không đúng qui cách hoặc dòng chưa đủ lớn làm chì đứt nhưng đủ lớn làm cho thiết bị hư sau 1 thời gian đủ lâu. Ví dụ nguồn 220V nhưng lúc đó điện hơi yếu nên chỉ đạt 180V chẳng hạn, không đủ làm cho chì đứt nhưng cũng không làm cho thiết bị chết ngay mà phải mươi phút sau mới chết

dc_bh

Khi mắc nối tiếp thì hiệu điện thế tổng (220V) = U1+U2+Un) mà bác. Tuy nhiên nếu một thiết bị cháy thì toàn bộ hệ thống sẽ không hoạt động. Trên thực tế rất ít trường hợp mắc nối tiếp trong điện dân dụng

đúng như bác nói u1+u2+un đó

Bên trên