Em ĐẬP cho các bác xem HỘP chứa 4 ổ cứng MNS Box Pro...

foo

Xin chào mọi người,

Tình hình là dạo này nhu cầu lưu trữ dữ liệu lớn, 1 HDD 2TB thường không đủ cho kho nhạc, phim, hình ảnh, game... Vì vậy các thiết bị có khả năng chứa từ 2 HDD trở lên đang ngày càng thông dụng... :)

Nhân tiện vừa múc được con MNS box 4HDD nhỏ gọn đến bất ngờ, em xin đập (bằng máy ảnh) cho các bác xem, chứ kô phải bằng búa nhé.

Qua cái nhìn đầu tiên, hộp sản phẩm được thiết kế bắt mắt, nhỏ gọn, tầm 2kg, bên ngoài hộp highlight các tính năng và cấu hình của sản phẩm rất rõ ràng, ấn tượng đầu tiên là rất tốt.

Khi mở hộp ra, bạn sẽ phải rất ngạc nhiên vì kích cỡ quá nhỏ bé của hộp sản phẩm MNS box này. Đây là BOX đựng 4 HDD nhỏ nhất mà mình từng thấy bán trên thị trường hiện nay.

Cho cái điện thoại đi kèm để các bạn dễ hình dung kích cỡ thật của sản phẩm.

Mặt trước của sản phẩm là các nắp che bằng nhựa cứng, rất dễ tháo ra bằng cách lấy tay đẩy nhẹ, bạn sẽ thấy không gian bố trí ở bên trong để lắp 4HDD chuẩn Sata.

Mặt sau của sản phẩm là một quạt thông gió to (khoảng 12cm), chiếm gần hết mặt sau. Và có 2 cổng giao tiếp là eSATA và USB 3.0 hoặc (USB 2.0 tùy sản phẩm). Cổng nguồn được bố trí ngay bên hông sát phía mặt sau của sản phẩm (Em quên chụp hình chỗ này mất)

Một điểm đáng chú ý nữa là sản phẩm có hỗ trợ cách kha trượt bằng nhựa để tháo lắp ổ cứng dễ dàng, các khay trượt này khi mở hộp sản phẩm ra sẽ nằm riêng trong một bọc nilong. Khi gắn ổ cứng vào, sẽ dùng đến các khay nhựa này.

Do cách thiết kế khay nhựa thông minh, nhỏ gọn, nên sẽ làm cho trọng lượng sản phẩm cực kì nhẹ, khoảng 1.5kg. Đây là hình ảnh san khi đã lắp HDD và khay nhựa vào.

Hình này mình mượn tạm trên internet

Còn đây là dây cắm cho chuẩn USB 3.0.

Tổng thể sản phẩm được thiết kế bằng nhựa dày, và kim loại chắc chắn. Nhưng nhựa nhiều hơn nên khiến cho sản phẩm trở nên sắc sảo, đặc biệt lả ở các góc cạnh rất mềm mại, hãy nhìn lại 1 lần nữa sản phẩm có thiết kế cực kì nhỏ gọn, bắt mắt này.

Đây là một ứng cử viên hộp lưu trữ nhiều HDD mà bạn không thể bõ lỡ. MNS box Pro theo nhà phân phối có nhiều model khác nhau, hỗ trợ các chuẩn USB 2.0, eSata, USB 3.0, Raid...

Khi sử dụng, sản phẩm được sử dụng như 1 USB, hay một ổ cứng di động, có thể gắn vào Máy tính, Máy laptop, các thiết bị giải trí HD, Thiết bị lưu trữ NAS, Server... Nếu sử dụng USB thì mọi việc bình thường. Tuy nhiên, để các thiết bị khác có thể đọc được cả 4HDD gắn trong box này qua cổng eSATA, thì eSATA phải hỗ trợ chức năng Multiplier. Các máy tính đời mới sau này đều có hỗ trợ Sata/eSATA multiplier nên các bác có thể yên tâm sử dụng...

Phần tiếp theo, em sẽ review vào các phần khác chuyên sâu hơn... :):)

Theo foo

Chỉnh sửa lần cuối:

khaiduy7

Ðề: Em ĐẬP cho các bác xem HỘP chứa 4 ổ cứng MNS Box Pro...

Mình cũng muốn mua 1 cái, bạn mua giá nhiêu vậy?

meomatto

Active Member

Theo mình dc biết thì con này đắt hơn box 4 bay của CFI tính năng tương đương thì phải. Nhưng chú này dc cái nhỏ gọn, đẹp hơn con CFI kia :D

hanta

Member

ôi, cảm ơn Bác FOO nhé, mua hàng vui vẻ còn đập giúp em và các Bác ở đây tham khảo nữa...
Giá bán lẽ của sản phẩm là:
MNS Pro 411a: hỗ trợ chuẩn giao tiếp USB 2.0 và eSATA: 3.885.000 VNĐ
MNS Pro 411b: hỗ trợ chuẩn giao tiếp USB3.0 và eSATA: 4.415.000 VNĐ

Thân,
Nguyên Hãn
097.84.81.789

zenithx

Member

ối ....cái giá kìa......#:-S

DoanHuynh

Well-Known Member

Cái này cũng chẳng qua để gộp các ổ đĩa cứng lại với nhau nên bác nào thích lưu trữ nhiều thì hẵng phang :( bản thân em thì thấy bỏ tiền ra để chứa mấy cái ổ cứng của mình như thế thà nâng cấp thêm cái ổ cứng chứ thừa tiền mua cái này

meomatto

Active Member

Khi có nhiều ổ cứng rồi thì mấy bạn kêu ca sẽ nghĩ khác đi đấy!

locnp

Well-Known Member

Box này có hỗ trợ cổng LAN thì hay biết mấy, tiếc quá!

trandzung

Con này khi mới ra cách đây 4 tháng , mình đã thử , giá bán tại cửa hàng bán lẻ là 170 usd ( loại esata và USB 3.0 ) , giá trên Amazone.com hôm nay chỉ còn 130 usd và 99 usd cho loại Usb 2.0 và Esata. Hàng sản xuất tại Đài Loan .

Mình có nhận xét sau :
- Kích thước lớn hơn 4 HDD 1 chút , vỏ nhựa , vấn đề giải nhiệt phụ thuộc hoàn toàn vào cái quạt đằng sau nếu cả 4 HDD chạy trong 1 thời gian dài.
- Nắp đậy đằng trước không có bản lề , chỉ là 2 càng nhựa nhỏ , lấy ra lấy vô nhiều rất dễ mòn , gẩy .
- Rồi tới cái nắp chận ( có in chử HDD 1... HDD 4 ) cũng thuộc dạng tháo lắp ( không có bản lề ) để ép phía sau 4 HDD .
- HDD muốn gắn vào phải dùng 4 con ốc gắn vào khung , kèm 1 cái tuộc vít bằng nhựa !!! Thiết kế kiểu này chấp nhận được khi bạn chỉ có 4 HDD , gắn ổn định . Còn cần tháo ra , lắp vào nhanh , dễ dàng các HDD thì ... không xong !
- Không có chức năng chọn HDD nào cần chạy , cái nào tắt . Gắn đủ 4 HDD thì cả 4 đều chạy dù bạn chỉ cần làm việc với 1 HDD . Khi đang sử dụng , win 7 không cho phép lấy ra 1 HDD , không swap out .
Một là tắt PC , hai là phải log off ( cả 4 HDD ) rồi tắt nguồn box thì mới lấy ra an toàn 1 HDD cần thay đổi.
- Với chức năng PowerSync , bạn phải set đúng loại kết nối là Esata hay USB , nếu sai box sẽ ngừng hoạt động . Thí dụ như mặc định của box là kết nối bằng cổng USB mà bạn kết nối bằng cổng Esata thì box không " thông " được nguồn điện qua USB , nó sẽ tắt cả box.
- Với 4 HDD có dung lượng khác nhau , HDD nào có dung lượng nhỏ nhất phải gắn vào hộc HDD 1 , ví dụ HDD 1 250 GB , HDD 2,3,4 loại 1 TB , nếu không box này chỉ nhận được có 3 HDD .

Riêng với cá nhân mình , đành tiếp tục sử dụng loại dock 2 ổ , ngon , bổ , rẻ như Thermaltake BlacX chỉ có 30 Obama/cái.

meomatto

Active Member

Cảm ơn thông tin quý giá của bác! :D
Thế xem ra em này không Ngon bằng em CFI rồi! Mà giá cũng thế!

nvmy

Well-Known Member

Con này khi mới ra cách đây 4 tháng , mình đã thử , giá bán tại cửa hàng bán lẻ là 170 usd ( loại esata và USB 3.0 ) , giá trên Amazone.com hôm nay chỉ còn 130 usd và 99 usd cho loại Usb 2.0 và Esata. Hàng sản xuất tại Đài Loan .

Riêng với cá nhân mình , đành tiếp tục sử dụng loại dock 2 ổ , ngon , bổ , rẻ như Thermaltake BlacX chỉ có 30 Obama/cái.

Bác mua cái Thermaltake BlacX Duet ở đâu có 30$ ạ?

trandzung

Bác nvmy xem ở đây . Có thể bác không mua được giá này , nhưng cũng biết giá thật hiện nay thế nào , tránh được chuyện mua đồ " over prize ! " được chừng nào tốt chừng nấy, phải không bác ?

Tuần trước mình mua 1 HDD external Seagate 2 TB dùng cổng USB 3.0 với giá chỉ có 99 usd . Hôm nay lại chơi tiếp 2 em WD green internal 2 TB chỉ có 80 usd/cái. Qua lễ nên sản xuất , bán buôn đều chậm lại hết , phải hạ giá may ra mới có người mua .

:)>-

foo

Cám ơn Trầndzũng đã review thêm những phần mình chưa test.
Mình vẫn kết con này do cách thiết kế đẹp, thời trang, nhỏ gọn, và trọng lượng không quá nặng. Còn các tính năng của sản phẩm, mình sẽ review trong bài viết sau.
Tuy nhiên những vấn đề bạn nói ra giải quyết rất đơn giản.

hoaisang_2112

Em rất gà mờ về mấy phần này, từ trước đến nay chỉ sử dụng USB, từ ngày chơi film HD thì mới thấy dung lượng thật cần thiết. HDD của máy em chỉ có 640Gb nhưng nhu cầu film ngày càng nhiều. Em không biết gì đến mấy cái này hết. Mong các anh giải thích giùm em. Em định mua ổ cứng di động, mà ổ cứng di động e nhìn thấy nó rất nhỏ gọn, thiết kế cũng đẹp. Nếu mua cái đó thì có lưu giữ film được không ạ, theo em biết thì những cái nào format FAT thì không lưu được 1 file lớn hơn 4Gb, như thế mua thì sẽ uổng tiền rồi. Còn HDD như hình trên là những HDD gắn vào PC hả. Mong các ạnh giải thích rõ ràng giùm em. Thanks mọi người.

tungdesign

Active Member

Tuần trước mình mua 1 HDD external Seagate 2 TB dùng cổng USB 3.0 với giá chỉ có 99 usd . Hôm nay lại chơi tiếp 2 em WD green internal 2 TB chỉ có 80 usd/cái. Qua lễ nên sản xuất , bán buôn đều chậm lại hết , phải hạ giá may ra mới có người mua .

:)>-

bác mua ở đâu mà giá mềm vậy, cho mình địa chỉ nhé, cũng đang cần mua 1 em 2T, cám ơn bác nhiều

hoaisang_2112

Ai có thể giải thích cho em được không?

hanta

Member

Cái thiết bị trên chỉ là cái hộp để gom các HDD, cùng với các tính năng giúp kéo dài tuổi thọ HDD, tiện lợi trong việc sử dụng. Bác muốn lưu trữ phim thì dĩ nhiên cần phải có HDD.
HDD gắn ngoài tiện lợi do việc di động nhưng giá thành cao hơn so với HDD gắn trong cùng kích thước....tùy theo nhu cầu mà Bác mua HDD loại nào cho thích hợp...Khi kho phim của bác quá nhiều, nhiều HDD...là lúc bác cần 1 hộp đựng ổ cứng!
vài lời...

thôi cứ xem phim nào xóa phim đấy. thích thì dow, chứ đầu tư 4 củ mua cái hộp đựng nghe vô lý, em dùng 5 ổ 2 Tb mà vẫn thiếu

foo

thôi cứ xem phim nào xóa phim đấy. thích thì dow, chứ đầu tư 4 củ mua cái hộp đựng nghe vô lý, em dùng 5 ổ 2 Tb mà vẫn thiếu

Nói như bác này, bị ném bom cho sập nha chứ chả chơi. Cái gì có cung mới có cầu, bạn này cập nhật công nghệ chậm, xài thủ công mà còn lên đây lớn tiếng.
Hông lẽ mỗi lần lục 1 phim, phải gắn từng cái dzo, tìm tìm, rồi gắn cái khác, lại tìm, chưa kể gắn cả 5 HDD mà tìm chưa ra, phải gắn lại từ đầu. Chắc điên mất.

foo

Em rất gà mờ về mấy phần này, từ trước đến nay chỉ sử dụng USB, từ ngày chơi film HD thì mới thấy dung lượng thật cần thiết. HDD của máy em chỉ có 640Gb nhưng nhu cầu film ngày càng nhiều. Em không biết gì đến mấy cái này hết. Mong các anh giải thích giùm em. Em định mua ổ cứng di động, mà ổ cứng di động e nhìn thấy nó rất nhỏ gọn, thiết kế cũng đẹp. Nếu mua cái đó thì có lưu giữ film được không ạ, theo em biết thì những cái nào format FAT thì không lưu được 1 file lớn hơn 4Gb, như thế mua thì sẽ uổng tiền rồi. Còn HDD như hình trên là những HDD gắn vào PC hả. Mong các ạnh giải thích rõ ràng giùm em. Thanks mọi người.

Trả lời cho bạn nè. Bạn có biết cái HDD gắn trong cho PC không? Ok, thay vì bạn phải gắn trong PC hết thì rất bất tiện ở chỗ mang đi, copy, cho mượn, update... copy... Vì vậy họ sinh ra thiết bị, gọi nôm na theo tiếng Việt là Hộp đựng ổ cứng. Còn 1 loại nữa là Dock, dùng để cắm ổ cứng dzô.

Hộp này không đơn thuần là 1 cái hộp như bình thường, nó có nhiệm vụ bảo vệ ổ cứng, chuyển điện và chuyển đối cổng SATA trên ổ cứng thành USB hay eSATA. Vì vậy khi sử dụng, bạn gắn HDD vào trong hộp, nối cable từ hộp đến PC là có thể suy suất ok.

Hộp đựng ổ cứng có nhiều loại, đựng 1HDD, 2HDD, 4HDD, 8HDD... Khi sử dụng, bạn sẽ dễ dàng clone HDD (Copy toàn bộ HDD), sao chép từ HDD này qua HDD khác, xóa, duyệt file... Khi dùng Hộp này, PC sẽ nhận ra được nhiều HDD gắn trong hộp cùng một lúc nên bạn rất dễ dàng quản lí. Ngoài ra, hộp này còn có các tính năng tháo lắp tiện lợi, để bạn mang HDD đi công việc. Chưa kể hộp còn có thể đóng vai trò như 1 thiết bị lưu trữ để gắn vào các thiết bị giải trí như Tivi, Đầu HD, Đầu Bluray...

Hi vọng bạn đã hiểu thêm... Nhu cầu giải trí ngày càng nhiều, nên cũng có nhiều sản phẩm hỗ trợ cho nhu cầu của người dùng ngày càng cao. Chúc bạn vui khi đọc được câu trả lời này.

Bên trên