em newbie xin tư vấn về phòng chiếu

zukick

em đang xây nhà, có ý định làm 1 phòng xem phim, nghe nhạc, karao mini cho gia đình. Sơ đồ phòng này em xin gửi kèm đây cho các bro xem.

Các bro tư vấn cho em cái xem bố trí phòng thế hợp lý chưa ạ? Em nghe nói phải bố trí theo chiều dọc phòng thì âm thanh mới tốt được, nhưng phòng em lắm cửa quá, bố trí theo chiều dọc thì nhìn rất bất tiện. Nhưng theo chiều ngang thì từ ghế đến màn chỉ vào khoảng 2,5m liệu có ngắn quá không ạ?

- Em đang phân vân giữa projector với màn 50 inch, nhưng đang nghiêng về chọn ti vi 50 HD, các bác tư vấn hộ em nên chọn loại như nào? giá cả ra sao?

- Phòng em thế thì nên xử lý cách âm thế nào ạ? Em ngu quá nên chả hiểu phải làm những cái gì, mua vật liệu thế nào cho hợp lý. Món này phải cẩn thận chút không đang hát thằng hàng xóm nó sang nó tẩn cho thì hỏng :mad:

- Nếu các bro bảo em nên dùng màn chiếu thì hướng dẫn cho em thêm thêm về cách thức lựa chọn + cách làm với (Đi dây thế nào, bố trí màn ở đâu .v.v..

Nhu cầu của em chỉ tập trung chủ yếu vào mấy bộ phim Mỹ là chính, ngoài ra lúc nào rảnh cũng hay hát hỏng linh tinh :rolleyes: Nên mới có kiểu phòng xem phim kết hợp phòng hát như thế này :D Em chỉ sợ làm ko cẩn thận vừa tốn tiền vừa hát không được xem chưởng cũng không xong, các bác nhiệt tình tư vấn hộ em với nhé :D

thanks

Đính kèm

• phong karao.JPG
    phong karao.JPG
    28.5 KB · Xem: 120

zukick

Ðề: em newbie xin tư vấn về phòng chiếu

Từ hôm qua tới giờ không có bác nào vào giúp em à? hix hix :mad::mad::mad:

tieuthieugia

Well-Known Member

Từ hôm qua tới giờ không có bác nào vào giúp em à? hix hix :mad::mad::mad:

hihi...hum qua giờ mình ngủ giữ quá..chứ k thì mình k tha topic này...
1. không nên bố trí theo hướng chiều ngang..nên bố trí theo chiều dọc vì bạn sẽ dùng loa 7.1
2. phòng như vậy bạn dùng 50'' cũng được nhưng đã có điều kiện thì dùng máy chiếu luôn [bố trí theo chiều ngang thì dùng máy chiếu rất tức vá khó bố trí loa cũng như máy chiếu]. tivi plasma full HD 50'' tầm 30tr. máy chiếu tầm full HD tầm 2500$ [ nên mua máy chiếu ]
3. xử lý cách âm bằng tường xây gạch 4 lỗ.. tô 1 mặt ngoài nhà thôi. phía trong lắp thêm 1 tường thạch cao dày 75mm có bông thủy tinh cách nhiết ở giữa cho vấn đề cách âm. tiêu âm hay tán âm thì sau khi hoàn thiện xong sẽ lắp sau
4. hệ thống dây đi âm trần [trần chìm thạch cao] hay âm sàn [ nên làm sàn gổ hay thảm nhé].

có j bạn cứ hỏi tiếp nhé

zukick

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Nhưng nhà mình thế thì nếu bố trí theo chiều dọc phòng, tivi hoặc màn chẳng biết để vào đâu? Nếu để trước cửa sổ thì che mất cửa sổ mà nếu để phía cửa vào thì chiều rộng bức tường phía ấy chỉ tầm 2,4m sợ không đủ rộng :mad:

Tư vấn thêm cho mình cách bố trí màn, loa + bàn ghế ngồi xem nhé.

Mình định làm sàn gỗ rồi trải thảm, cho dây chạy dưới thảm cho tiện :D

Nếu để trước cửa sổ thì che mất cửa sổ mà nếu để phía cửa vào thì chiều rộng bức tường phía ấy chỉ tầm 2,4m sợ không đủ rộng

Nếu dùng màn chiếu thì dùng loại cuộn vào (tự động hoặc kéo tay), vì xem phim để mở cửa sổ làm gì.

Nếu dùng LCD thì có lẽ chấp nhận che 1 phần cửa sổ. Nếu để bức tường ngay cửa ra vào cũng được, loa front hơi hẹp.

Bàn làm việc thì như thiết kế hiện nay cũng không hưởng tý ánh sáng thiên nhiên nào, để đâu cũng ổn, hơi phí cái cửa sổ.

Phòng 5.5m thì có lẽ nên để TV ngay cửa ra vào, bàn làm việc kê sát ngay giữa cửa sổ, salon xem phim lùi lên 1 tý (tiện bố trí loa surround back luôn).

Kích thước phòng này quá đẹp, hic hic, thèm quá.

zukick

Cảm ơn các bác, em quyết định dùng ti vi 50 rồi, không dùng projector nữa :D. Theo sự tư vấn của các bác, em định bố trí phòng thế này thì có được không ạ?

Em thấy kiểu này nó cứ trống trống nhà thế nào ấy, mong các bác tư vấn thêm cho em nhé :D

thanks

Đính kèm

• phong karao2.JPG
    phong karao2.JPG
    30.6 KB · Xem: 52

Frog

Member

Bố trí TV và ghế ngồi khá hợp lí. vụ loa thì 2 loa font cạnh TV rồi, sub để sang góc trái TV, center không cần bàn, 2 loa rear là vấn đề.
Bác làm 2 cái cột nhỏ cho 2 em nó, hoặc làm 2 sợi cáp đi từ trên trần xuống-treo loa vào(cái này đêm qua em mới nghĩ ra :* )

zukick

Các bác tư vấn nhanh hộ em cách xử lý cách âm tường với, mấy ngày nữa em xây rồi :D

Quê em miền Trung mưa bão ác chiến lắm không xây gạch 4 lỗ như bác tieuthieugia nói được, mà kiểu gì cũng phải xây tường 20 gạch đặc. Có lẽ lúc hoàn thiện mới tính làm thêm tường thạch cao + bông thủy tinh các bác nhỉ? :D

Có cách nào xử lý cách âm luôn trong lúc xây thô không ạ? :D

Frog

Member

EM nghĩ thạch cao, bông thuỷ tinh xyz giống các quán Karaoke thì cách âm đã khá ổn rồi, phần âm lọt ra ngoài(nếu bác lo lắng) thì quan trọng vẫn là phần cửa, chứ tường vậy là ổn rồi.
//Bác định làm động lắc à, mà làm kỹ thế?

zukick

Không, tớ chỉ định làm phòng xem phim, thỉnh thoảng hát hò cho vui thôi, mỗi tội giọng tớ thì không kém Trọng Tấn mấy về độ to, mà thằng hàng xóm thì nó lại thính tai quá mà lại còn gấu :D

Frog

Member

He! Vậy thì cứ yên tâm mà xây phần thô đi, sau đó thạch cao, thuỷ tinh là ổn. Vấn đề cửa cách âm mới quan trọng.
Tiếc là mình ở xa, ở gần là qua "góp sức" đuổi tà xung quanh...[-O<

zukick

He! Vậy thì cứ yên tâm mà xây phần thô đi, sau đó thạch cao, thuỷ tinh là ổn. Vấn đề cửa cách âm mới quan trọng.
Tiếc là mình ở xa, ở gần là qua "góp sức" đuổi tà xung quanh...[-O<

Cửa thì đóng mút xốp như mấy phòng karaoke là được nhỉ? :D

Mình cũng chưa hiểu phải cách âm cửa thế nào, phòng thì chỉ có 2 cửa nhưng cửa sổ to quá :D

À không hiểu sao mình cứ thích phương án quay màn theo chiều ngang tường hơn, bộ bàn ghế đặt được sát tường nhìn phòng có vẻ đẹp hơn (Mà mắt vẫn cách màn tầm 2,5m) :-s Nếu vẫn theo cách này thì chất lượng âm thanh có ảnh hưởng nhiều không nhỉ? Mình đọc về cách bố trí loa thì công nhận quay theo chiều ngang khó bố trí thật.

Frog

Member

mút xốp, bọc giả da(rẻ, đẹp), đặt họ làm cửa kèm theo khoản này thì ổn nhất. Chứ làm xong cửa rồi mới làm mút thì xấu lém.
Phuơng án loa thì như mình nói, font, center, sub thì dễ bố trí. Có em rear thì hơi khó 1 chút:Ra tiệm Inox bảo họ cắt 2 cái ống phi 4,6 gì đó cao khoảng 1,4m, hàn đế gắn chân loa(đo đạc chân loa trứoc), phía chân đế hàn kiểu kiềng 3 chân. Sau đó mài bóng. Nhớ bảo họ để rỗng 2 đầu ống Inox(để đi dây).

zukick

Cuối cùng em cũng làm xong cái phòng thập cẩm như ý muốn rồi các bác ạ. Đại khái công năng sử dụng bao gồm: 1> Làm việc; 2> Xem phim; 3> Hát karaoke; 4> Nghe nhạc. Hehe tất nhiên 1 căn phòng mà nhồi được từng ấy món vào, trong khi tài chính thì có hạn, trình độ hiểu biết về tivi, amly, loa ... túm lại thiết bị coi như bằng không thì chắc chắn là rất khó rồi. Nhưng khó thì mới phải nhờ đến tư vấn của các bác phải không ạ ^:)^

Phòng của em 18m2, khoảng cách tối thiểu đến ti vi là 2,8m, tối đa là 3m3. Tức là nếu em ngồi thoải mái dang cả 4 chi thì ti vi cách mắt 2,8m, còn nếu đứng dựa vào tường~X( mà xem thì khoảng cách là 3m3 . Phòng em đã có người ủng hộ cho 4 mặt thạch cao bông thuỷ tinh chống ồn (vừa làm xong chiều hôm nay :D ).

Bây giờ đến món mua ti vi mới quan trọng. Em xem đây là bước đầu tiên lạc vào rừng HD cùng với các bác (đường nào cũng lạc nên bước này rất là quan trọng). Túm lại, với khoảng cách ấy, em nên mua 42 inc hay 52 inc ? (Em thì chỉ khoái 52 nhưng lại sợ gần quá không xem được), và mua loại gì (Em khoái plasma đơn giản vì nó rẻ hơn LCD#:-s). Các bác nhớ ưu tiên tư vấn cho em loại nào tầm từ 20 đến 25 tr, tối đa 30tr nhưng tốt nhất là 20 :(( . Với mỗi loại các bác nhớ cho em cái địa chỉ ở Hà nội hoặc Nghệ An nhé. Em ở quê đâm mua bán khó khăn.

Thứ nữa là đến cái ti vi phòng khách. Thằng ku bạn tư vấn nội thất cho em làm cái ti vi cũng to vật ở phòng khách, giờ nghĩ lại thấy phí quá nhưng không thay đổi kịp nữa. Các bác tư vấn luôn cho em nên mua loại ti vi nào từ 37 đến 42 inc, với điều kiện giá phải rẻ, và xem truyền hình cáp tốt (Cái này không yêu cầu gì về phim ảnh, vì các cụ chỉ xem truyền hình, nhưng lại phải to từ 37 đến 42 inc thì mới vừa cái tủ :((

Cuối cùng em xin cảm ơn các bác trước. Hi vọng các bác sớm giúp em, để em lấy khí thế, phấn khởi đâm đầu vào bụi rậm cùng với các bác.:confused::confused::confused:

Bên trên