Encode phim hay bị khựng hình

nhtphong

Active Member
Kính chào cáo anh chị diễn dàn.
Hôm qua em dùng phần mêm Asieesoft Toltal Video Convert Platimum để làm phim.
Source : Các file MTS từ máy quay (em lấy khoản 60 file ra được khoản 30 phút phim)
Thông số 1920*1080; bitrate 16539 kbps; Frame rate 25 f/s

Thông số em chọn encode Res 1280*720 Birate 10000, Frame 29.97
Thì dung lương ra khá nặng, 30 phút mà hơn 1G, chất lượng ảnh thi cũng okie, coi trên TV 40 inch thi khoản trên dưới 95% so với gốc, nhưng phim hay bị khựng sau vài giây.

Em muốn hỏi là nên thay đổi thông số như thế nào cho dung lượng nhẹ hơn và phim ko bị khựng nữa.

Em xin cám ơn

P/s PC: i3 2120 3g, Ram 6G 1333, Vga: HD 6570 1G, Nguồn SAGA 500W , ổng cứng SSD 128G và Western 2T

nhtphong

Active Member
Ðề: Encode phim hay bị khựng hình

Em thay đổi thông số rip như sau
Res: 1280*720 bitrate: 4k, Frame: 24

Thì dung lượng 13 phut còn 418 Mb.
Vẫn còn cao phải ko mấy bác

lequynhan

Well-Known Member

Bác xem trực tiếp ở máy tính thì có sao không?
Bitrate 10K là bình thường theo mặc định thôi. Mà kể cả 54K theo Bluray thì cũng không vấn đề gì với cấu hình HTPC như của bác.
Còn ở Tivi thì em không dám chắc vì bác không nói gì về nguồn phát cho Tivi cả.
Túm lại vẫn mơ hồ lắm :-?

nhtphong

Active Member

Thì em chép file sau khi encode vào HD xem trên HDplayer đó bác.
Bác cần thêm thông số gì ko ah

nhtphong

Active Member

Cám ơn bác, em coi 1 file khac mới encode thì trên vi tính ko sao.
Vậy tình trạng này là sao hả bác

lequynhan

Well-Known Member

Cám ơn bác, em coi 1 file khac mới encode thì trên vi tính ko sao.
Vậy tình trạng này là sao hả bác

U la la! Em HDplayer của bác xem cái thứ khác vẫn ok đấy chớ. Nhà không dùng nên phán bệnh không chuẩn :D
Bác chờ các bác khác dùng HDplayer cùng mã xem có ý kiến gì không vậy.

nhtphong

Active Member

U la la! Em HDplayer của bác xem cái thứ khác vẫn ok đấy chớ. Nhà không dùng nên phán bệnh không chuẩn :D
Bác chờ các bác khác dùng HDplayer cùng mã xem có ý kiến gì không vậy.
EM xem bằng cái box HD play của FPT đó, xem mấy cái khác okie, để tối về đổi cái HD Imax xem sau.
Cám ơn bác nhiều.
Bác cho em hỏi cái, cần thay đổi thông số gì cho dung lượng nhẹ chút mà chất lượng vẫn okie ko ah
EM xem mấy phim TVB bản 720 cũng đẹp quá mà 1 file 45 phút có khoàn 1g thôi, em mới làm 1 file 45 phút Res 1280-720 bit 5000, Fram 24 nó lên đến 1g7 gần đấp đôi luôn

lequynhan

Well-Known Member

Em vẫn dùng em này để encode: ProCoder 3
Bác cứ giảm xuống gần tới 4.2K xem.
Mà bác vào info của file đó xem nó đặt bitrate bao nhiêu. Rồi mình thử chiến giống vậy.

nhtphong

Active Member

Cám ơn bác nhiều, qua giờ cứ ngồi mò thông số, sao ko nghĩ là là bắt chước người ta

lequynhan

Well-Known Member

:D Có gì báo lại anh em xem bác xử lý cái vụ lỗi là do cái gì để anh em học tập nhé!

Ặc, encode không phải là một công việc giễ dàng. Lành nhất bạn nên kéo những bản encode của các nhóm encoder nổi tiếng còn nếu bạn muốn tự mình encode thì phải học khá miệt mài.
Mình đề xuất cho bạn 1 soft mà bạn dùng nó sẽ thấy hơn hẳn mấy cái soft bạn đang xài, đó là: HandBrake
Nó free

nhtphong

Active Member

EM đã test trên cái HD player khác và coi dc ngon lành, cám ơn bác lequynhan đã "khai sáng" cho em ^^

nhtphong

Active Member

Ặc, encode không phải là một công việc giễ dàng. Lành nhất bạn nên kéo những bản encode của các nhóm encoder nổi tiếng còn nếu bạn muốn tự mình encode thì phải học khá miệt mài.
Mình đề xuất cho bạn 1 soft mà bạn dùng nó sẽ thấy hơn hẳn mấy cái soft bạn đang xài, đó là: HandBrake
Nó free
Cám ơn bác,e mới tập tành, mà nói là encode cũng ko chính xác lắm, chẳn quan là phim gia đình quay, dùng các phần mềm như Nero để chép dĩa thì thấy no xấu quá. Nến tính tập tành tìm hiểu 1 số phần mềm khác, vô tình lạc lối vô Box này.
Tối nay về sẽ tìm hiểu HandBrake

lequynhan

Well-Known Member

hihi! hóa ra bệnh là em HD player. Bác thử cập nhật Firmware cho nó xem.
Còn khái niệm encode thì với anh em bình dân mình thì gọi là nén lại để dùng. Chớ mà nghĩ ở chuyên nghiệp thì mình phải học tập.
Mà cái gì khó quá thì để cho anh em chuyên nghiệp họ làm. Cái gì dễ một chút để mình làm được phục vụ tạm cho nhu cầu của mình thì mình dùng. :D
Lằng nhằng lắm bác ạ! :-?

mds_mds

Well-Known Member

Bạn nên tìm hiểu thế nào là convert và thế nào là encode nhé. Theo như mình thì cách bạn đang làm là dùng phần mềm để convert từ MTS sang MKV chứ ko phải encode.
Bạn thử dùng MeGUI xem sao. PM này các encoder từ nghiệp dư tới chuyên nghiệp vẫn hay sử dụng. Mình cũng đang dùng. Mặc dù thời gian encode khá lâu nếu encode ở chế độ 2 pass

nhtphong

Active Member

Ah, em thấy anh dùng từ encode nên mới dùng ^^.
Mình chủ yếu làm phìm gia đình thôi, ko dám đua đòi với mấy anh chuyên ngiệp.
Cám ơn mọi người đã tư vấn

thanducha

mình cũng đang tìm phần mềm làm phim mà mãi chưa thấy cái nào

billidatinh

Active Member

dùng Xilisoft Video Converter Ultimate , chương trình này khá đơn giản và dễ xử dụng

Bên trên