Foolbar2000: File wav dc convert từ sang Flac thì dung lượng tăng lên gấp đôi??

tap

Member
Ðề: Foolbar2000: File wav dc convert từ sang Flac thì dung lượng tăng lên gấp đôi??

Mình đổi sang dts và cuối cùng đã play bằng Jetaudio được rùi..... Thanks Đồng Luận và vu_vantien nhiều nhé.
Một vài cảm nhận của cá nhân, sau khi đã trở lại với W7 và cài update driver sound card X-Fi Extreamusic (0460) đầy đủ thì mình thấy play bằng Foolbar2000 nghe hay hơn Jetaudio...... âm thanh của loa vệ tinh nghe to và rõ hơn, âm bass ấm hơn, âm treble chắc và lớn hơn (Jet thì nghe hơi xè xè và nhỏ hơn)........... chuyển qua chơi Foolbar2000 lun........keke

Chỉnh sửa lần cuối:

vu_vantien

Well-Known Member
Ðề: Foolbar2000: File wav dc convert từ sang Flac thì dung lượng tăng lên gấp đôi??

Mình là fan 1 thời của Jet, nhưng sau đó lại thấy Jet âm hơi giả. Nếu bạn rành có thể cài thêm plugin ASIO hoặc WASAPI cho foobar, sẽ thấy chất lượng hơn hẳn.

tap

Member

Thanks bạn,
Mình cài thử ASIO4All......... chưa biết cách chỉnh tính năng sắp xếp các vị trí loa của asio4all trong foolbar......... nhưng có cảm giác nghe âm thanh ngày càng rỏ và trong hơn... :D

Thanks bạn,
Mình cài thử ASIO4All......... chưa biết cách chỉnh tính năng sắp xếp các vị trí loa của asio4all trong foolbar......... nhưng có cảm giác nghe âm thanh ngày càng rỏ và trong hơn... :D

Mình cũng từng lăn tăn và thắc mắc như bạn về những vấn đề trên, giờ làm được rồi nên mình viết hai bài về vấn đề trên hy vọng có thể giúp bạn :D

1. Thiết lập ASIO trong foobar
để play nhạc theo Sound onboard của mình để bạn tham khảo mà thiết lập cho riêng máy bạn.

2. Hướng dẫn convert WAV ---> FLAC trong foobar mà mình vẫn thường làm và file FLAC xuất ra file size nhỏ hơn file gốc tới 44% đó (theo ví dụ của mình trong file.

[hide][/hide]​

P/s: nếu bạn dùng ASIO để chơi với foobar thì các format hầu như đều chơi được, nhưng chỉ có SACD ISO là hiện tại không chơi được với foobar & ASIO4ALL nhé. Còn lại các file FLAC 96 kHz và 192 kHz vấn bình thường, mình cũng không hiểu tại sao luôn :(.

Chỉnh sửa lần cuối:

tap

Member

Thanhks QuangHungYCT,
Tối qua mày mò chỉnh ASIO cho loa 5.1........ xong rùi play Foolbar thì nghe hay hơn liền. Nhưng sau đó mình tắt Foolbar rùi vào lại để play nhạc tiếp, mình vào muc chanel mix để xem ASIO lại thì thấy nó chỉ còn có 2 dòng: VIA Creative 1 và 2.......... khi click test play thì ko phát ra âm test (lúc trước thì nó xuất hiện ra 08 dòng VIA Creative).----->> mình không hiểu tại sao nó lại default có 2 loa thui ah. lúc này 2 loa vệ tinh phía sau không nghe âm thanh gì nữa hết........ ghét, tắt máy ngủ lun cho khỏe :d
phần convert file Wav sang Flac thì mình cũng làm y chang như bạn hướng dẫn nhưng dung lượng nó vẫn lớn gấp đôi file wav............. nhưng giờ nghe bằng Foolbar rùi nên mình không cần convert sang Falc nữa. Any way, thanks so much.

vu_vantien

Well-Known Member

Cái ASIO thi thoảng hay lỗi, bác remove ASIO hiện tại rồi ấn NEW để tạo mới cái khác có 5 kênh rồi nghe tiếp. Thực tế convert từ wav sang FLAC dung lượng to hơn vì bạn đặt chế độ bitrate như thế nào, muốn FLAC nhỏ thì phải giảm từ 6 kênh xuống 2 kênh thì mới giảm dung lượng, nếu ko thiết lập vậy thì chương trình tự thiết lập bitrate mỗi kênh là như vậy nên dung lượng tạo ra to là phải. Đơn giản thì bác dùng DSP 5.1 to stereo của foobar, nhưng quá trình này sẽ làm giảm chất lượng cũng như số lượng kênh của file, vì vậy sẽ là lãng phí nếu convert như vậy.
Đôi dòng chia sẻ, thân.

tap

Member

Kể từ khi cài ASIO vào rồi thiết lập thì nghe âm thanh hay hơn nhưng không biết sao add allbum vào thì có allbum nghe âm thanh bình thường, có allbum thì nghe nhỏ xíu,..... lại chỉ nghe tiếng treble của loa vệ tinh không ah.................. remove rùi cài lại thì nghe lại bình thường (không chỉnh ASIO). có bạn nào gặp trường hợp giống mình không? Mình chỉ nghe file định dạng Flac, Wav nhưng có file thì nghe âm thanh đủ 5 loa, có file thì chỉ nghe được có 02 loa vệ tinh phía trên và loa sub...... còn 2 loa vệ tinh phía sau thì im re ah..

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên