Fujifilm FinePix S2000HD

songxanh

Member
Có con Fujifilm FinePix S2000HD không biết chất lượng ảnh và video của nó ra sao? AE nào dùng qua rồi cho vài ý kiến với. Mình muốn mua con này. Nhà nghèo chỉ dám mơ máy bèo thôi. Nhưng còn không biết thực tế chất lượng ảnh của nó

songxanh

Member
Ðề: Fujifilm FinePix S2000HD

Chắc mọi người toàn dùng hàng đỉnh nên không có ý kiến gì!
Hôm qua mình đã quyết định lấy. ảnh của nó chụp Auto thì thật là xấu, để chụp được bức ảnh đẹp khâu cài đặt quá phức tạp. Nhưng quay Video thì thật là ấn tượng.

Chỉnh sửa lần cuối:

duycom

Ban Quản Trị

Con này không bèo đâu bro, mà máy PnS giờ quay fim khủng vãi chưởng nhỉ.

hanoistar

Chào các bác
Mình cũng vừa mua con này ở digi4u. Mình chỉ phân vân nó lại Made in Vietnam. Mà hàng này thì lại là hàng xách tay. Hỏi cửa hàng thì nói là hàng của Vietnam nhưng xuất đi chứ không bán ở Vietnam. Mình không biết có đúng không nữa? và không biết chất lượng có đảm bảo không?
Có bác nào rành về máy ảnh xin tư vấn giúp nhé
Thanks

songxanh

Member

Mình tìm thấy bài viết này có nhận xét hoàn toàn ngược lại với hàng trăm nhận xét khác Search trên mạng, và nó hoàn toàn đúng với sự thật. Và mình tự an ủi bỏ ra hơn 200$ để mua một cái máy quay 720 vậy. Nhân đây để ai có ý định mua nó sẽ có sự lựa chọn.

Fujifilm Finepix S2000HD - Những hạn chế trong một thiết kế đẹp

Đối với một máy ảnh số megazoom có giá chỉ dưới 300USD, Fujifilm FinePix S2000HD đã đưa ra rất nhiều tính năng tiên tiến cho các nhà nhiếp ảnh gia không chuyên. Nó được hoạt động rất dễ dàng như một máy ảnh PnS nhưng lại đưa ra một loạt các lựa chọn cài đặt cũng như các chế độ và các thao tác tắt giúp việc thử nghiệm trở nên đơn giản hơn. Tuy nhiên máy ảnh này chưa thực sự làm người tiêu dùng hài lòng bởi chất lượng hình ảnh và trình diện của nó không sánh băng với các máy ảnh cạnh tranh.

Ưu điểm : rất nhỏ gọn, thiết kế thoải mái, rất nhiều lựa chọn chụp hình, không đắt và có 720p MPEG-4 video.

Nhược điểm : trình diện yếu, tạp nhiễu hình ảnh nhìn rõ thậm chí ở các độ nhạy ISO thấp, EVF trung bình.

Kết luận : máy ảnh có thiết kế đẹp Fujifilm FinePix S2000HD đạt được nhiều ưu điểm và tính năng nhưng chất lượng hình ảnh lại không được tốt lắm.
Cũng giống hầu hết các máy ảnh megazoom, S2000HD hơi nặng hơn một máy ảnh compact trung bình, lớn hơn so với một máy ảnh dạng bỏ túi và có kích thước là 11.2 x 8.9 x 3.6 cm. Nó nặng 485gr và được trang bị với 4 pin AA cùng một thẻ SDHC. Bên cạnh đó còn có một ống kính 15x f3.5-5.4 27.6 ở mặt trước. Đây là độ nặng cân bằng và các ngăn để pin, chỗ để tay lớn cũng như phần rìa để ngón tay cái được bố trí hợp lý, công nghệ ổn định hình ảnh đã giúp cho việc sử dụng máy bằng 1 tay trở nên khả thi hơn. Tuy nhiên bạn sẽ vẫn muốn sử dụng một giá đỡ khi bạn chỉnh ống kính ra mức lớn nhất.

Ở mặt sau của máy ảnh này là màn hình LCD 2.7 inch cũng như một tầm nhìn điện tử EVF 0.2 inch. Cả 2 thiết bị này đều cồng kềnh và phức tạp khi chụp hình nhưng EVF cũng đáng chú ý hơn. Tất cả các đìêu chỉnh và menu được thực hiện trực tiếp và các nút chuyên dụng ở đỉnh máy rất tiện dụng. Các nút này dùng để hoạt động công nghệ nhận diện lên tới 10 khuôn mặt (có thể hoặc không di chuyển mắt đỏ) và các lựa chọn chụp liên tiếp.
Vòng tròn dial có 11 lựa chọn bao gồm : program, manual, shutter-priority, Dual Shot, Zoom Bracketing. Chế độ Zoom Bracketing còn có thể chụp được hình ảnh ở mức zoom 1x, 1.4x và 3x cho tới 10x với độ phân giải là 5 và 3 megapixel tương ứng. Qua HD của mình, máy ảnh này cũng có thể quay được các video HD tới 15 phút ở độ phân giải 1280x720 và đồng thời sẽ tận dụng hết zoom quang. Chế độ Scene Position giúp bạn trình duyệt tới 13 chế độ hình ảnh và bạn còn có thể chọn qua chế độ Custom để cài đặt riêng theo ý mình. Tuy nhiên nhìn chung tốt nhất là nên sử dụng chế độ Program Auto vì bạn sẽ có được các điều chỉnh nhưu cân bằng trắng, phơi ảnh, lấy nét, độ sắc nét, mức bao quát flash…

Thật không may là, giống như nhiều máy ảnh megazoom khác, S2000HD hoạt động khá chậm. Nó khởi động trong vòng 1.9 giây tới thước chụp đầu tiên. Thời gian chụp từng thước chụp trung bình là 2.4 giây và khi chụp có flash là 2.8 giây. May mắn là tốc độ màn trập bị lag ở mức chấp nhận được là 0.5 giây trong các điều kiện ánh sáng bình thường và 0.8 giây trong bóng tối.

Đối với chế độ chụp hình liên tiếp, máy ảnh này có 4 tốc độ cho bạn lựa chọn là Top 3, Long Period, Top 33 High speed, và Top 33 Ultra High. CNET Labs đã kiểm tra với lựa chọn Long Period, một mức gần nhất với chế độ chụp nhanh truyền thống và đã cho kết quả tốc độ là 0.5 hình trên giây. Các lựa chọn Top 33 chụp nhanh hơn nhưng không lấy nét lại và một khi bạn đã nhấn nút chụp thì phải mất 20 đến 25 giây để lưu hình ảnh vào bộ nhớ sau đó mới chụp tiếp được.

Chất lượng hình ảnh cũng thấp hơn mức xuất sắc rất nhiều. Tất cả các thước chụp, liên quan tới ISO, đều hiện lên một lượng tạp nhiễu rõ ràng như các vết đốm không màu. Cân bằng trắng tự động mâu thuẫn nhưng phơi ảnh và chi tiết cũng khá tốt. Tuy nhiên tạp nhiễu có xu hướng khiến hình ảnh trông như tranh sơn dầu ở cả trên màn hình lẫn khi in ra. Điều này cũng đưa ra cho bạn một lựa chọn tốt hơn trung bình cho việc có được các hình ảnh có thể sử dụng khi chụp trong phòng tối, trông chúng hơi mờ và giả. Cũng như vậy, có một số tạp viền đáng chú ý khi ống kính chỉnh ở mức rộng nhất.

Những người cân nhắc mua S2000HD vì khả năng quay phim của nó có thể cũng sẽ bị thất vọng. Chất lượng video MPEG-4 đạt mức tốt đối với một máy ảnh PnS đặc biệt miến là bạn giữ máy lấy nét vào hình ảnh và không di chuyển nhiều. Nếu không, việc đo đạc phơi ảnh của máy ảnh này sẽ thay đổi đột ngột gây ra các hình ảnh được hiện ra không chính xác.

Fujifilm FinePix S2000HD là một máy ảnh số megazoom có vẻ ngoài đẹp, không phức thạp và không hề đắt với nhiều tínhnăng thú vị bao gồm cả HD video. Chất lượng hình ảnh và trình diện của nó là những điểm không thực sự ấn tượng lắm.

http://www.vatgia.com/review/9/1594...0hd-nhung-han-che-trong-mot-thiet-ke-dep.html

lanovia

Em có bà chị định sắm con máy chụp Tết, chỉ ko biết nhờ em lựa dùm, em thì cầm DSLR lâu nay nên ko có rành lắm PnS, hồi xưa có dùng Fuji S5200 nên cũng mê cái màu của nó, do tài chính giới hạn nên em tìm ra 2 em này, giá nó same same nhau (Canon rẻ hơn 10$), các bác thấy thế nào ạ? thấy bác songxanh mua rồi em cũng đuối quá @_@, bác góp ý cho chị em với nhan. Thanks nhiều :)

p/s : sao cũng từ trang đó em lại tìm ra 1 link khác khen con nì là sao ta :
http://www.vatgia.com/review/9/1570/finepix-s2000hd-sieu-zoom-chup-dep.html

poly

Banned

bên 5s bán tràn lan em này maý và thẻ giá 3tr5
http://www.5giay.vn/showthread.php?t=1017074&highlight=Fujifilm+S2000HD
về chất lương thì với tầm giá này thì cũng chấp nhận được với tinh năng của nó
chiều nay dẫn người wen đi mua
nhưng sau khi tìm hiểu thì hình như rất khó tìm mua cái nắm bảo vệ ống kính zin cho nó
nghe nói giá 200k 1 cái nhưng dân buốn ban ko nói và poly ko biết chỗ
vậy bác naò biết thì chỉ dùm poly nhé
thanks

dragonlee

Well-Known Member

Có con Fujifilm FinePix S2000HD không biết chất lượng ảnh và video của nó ra sao? AE nào dùng qua rồi cho vài ý kiến với. Mình muốn mua con này. Nhà nghèo chỉ dám mơ máy bèo thôi. Nhưng còn không biết thực tế chất lượng ảnh của nó

Để có 1 bức ảnh đẹp thì ngoài máy ra, các điều rất quan trọng khác đó là:
- Kỹ thuật chụp
- Khoảnh khắc chụp
- Tâm trạng chụp
Bác cứ xem các tác phẩm để đời của các nhiếp ảnh gia thời trước thì thấy, thời đó máy so với thời nay thì rất bèo :)

Vậy bác cứ thỏa lòng với cái đã rước về nhà đi, vì nó là thứ bác thích và hợp với túi tiền của bác :)

Bên trên