Full màn hình cho Plasma pana 42PV80H

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Full màn hình cho Plasma pana 42PV80H

HDTV resize không giải quyết triệt để được vấn đề bác ạ.

Em thử card 8600GT của em với 2 cái TV, một cái là SS 52 inch Full HD, một cái là Philips 37 inch Full HD đều bị oversize - thừa ra khỏi màn hình luôn. Mặc dù độ phân giải là 1920x1080, trùng với độ phân giải Full HD của 2 cái TV.

Resize thì đúng là vừa vặn màn hình, nhưng độ phân giải được chuyển thành 18xx 9xx gì gì đấy, không còn là Full HD nữa rồi.

Em thử cả với card đời cũ: Nvidia7200GT, ATI X1550 nhưng cũng chẳng cái nào thoát được. Lạ cái là mấy cái đầu DVD mà có 1080p upscale nó cứ chạy ngon lành, bật phát nào được phát đấy, không phải chỉnh gì hết.

À quên, em nói là kết nối HDMI-HDMI hoặc DVI-HDMI đấy nhé. Dùng VGA thì hoàn toàn ổn về mặt độ phân giải, mỗi tội màn hình không còn sắc nét nữa - Không phải là lựa chọn cho anh em HD

Mình có vài thắc mắc thế này
1/DVD Upscale 1080,"bật phát nào lên phát đó",bạn chắc chắn độ phân giải 1920x1080 ???(đo ,kiểm tra bằng cái gì để biết...)
2/Dây VGA (Dsub) luôn luôn kết nối kín vừa vặn màn hình ,không cần Scale,luôn luôn đạt độ phân giải lý tưởng không 18xx.19xx gì cả
3/Bạn có phương án nào tối ưu để không còn mất pixel nào ,xin chỉ giáo thêm :)>-

lhlan

Active Member

Câu hỏi 1 của bác đúng là giá trị - em chẳng biết trả lời sao nữa. Đúng là em chẳng có gì để đo cả. Em chỉ nghĩ thế này: cắm vào cái TV nào nó cũng như thế hết ạ, vừa vặn kín màn hình. Kể cả cắm vào màn hình LCD của máy tính cũng vừa vặn luôn. Em là em nhắm vào đúng tiêu chí cuối cùng này.

Dưng mà em cũng chỉ dám nói là LẠ thôi, không phải chỉnh thôi.

Với lại, thật sự thì thấy 18xx by 9xx cũng chẳng khác quái gì so với 1920 by 1080. Vẫn nét long lanh căng đều nhìn rõ từng sợi lông (của con sư tử trong phim The Wild ấy, đừng hiểu nhầm nhé!)

Phương án tối ưu thì em chịu, không biết làm thế nào ạ. Em mới chỉ được trải nghiệm đúng 1 lần:

Khi đấy em nghịch ngợm thế nào đó, chỉnh refresh rate thành 59.9Hz (non-standard, standard là 50 và 60Hz). Nó FullHD luôn, chẳng thừa tẹo pixel nào hết.

Tắt máy tính đi hôm sau bật lên lại về 60Hz, lại thừa pixel - CHÁN.

MrBo682

Well-Known Member

Câu hỏi 1 của bác đúng là giá trị - em chẳng biết trả lời sao nữa. Đúng là em chẳng có gì để đo cả. Em chỉ nghĩ thế này: cắm vào cái TV nào nó cũng như thế hết ạ, vừa vặn kín màn hình. Kể cả cắm vào màn hình LCD của máy tính cũng vừa vặn luôn. Em là em nhắm vào đúng tiêu chí cuối cùng này.

Dưng mà em cũng chỉ dám nói là LẠ thôi, không phải chỉnh thôi.

Với lại, thật sự thì thấy 18xx by 9xx cũng chẳng khác quái gì so với 1920 by 1080. Vẫn nét long lanh căng đều nhìn rõ từng sợi lông (của con sư tử trong phim The Wild ấy, đừng hiểu nhầm nhé!)

Phương án tối ưu thì em chịu, không biết làm thế nào ạ. Em mới chỉ được trải nghiệm đúng 1 lần:

Khi đấy em nghịch ngợm thế nào đó, chỉnh refresh rate thành 59.9Hz (non-standard, standard là 50 và 60Hz). Nó FullHD luôn, chẳng thừa tẹo pixel nào hết.

Tắt máy tính đi hôm sau bật lên lại về 60Hz, lại thừa pixel - CHÁN.

Vụ 59.9Hz mấy chú PANA có sẵn(%).Chẳng nhẽ xui mấy bác đổi Tv sang Pana, có mà bị ném đá vỡ đầu:D.Mình chỉ nghĩ được cách làm như trên thôi.Kết nối bằng Dsub có khi cũng phải chỉnh hay DVD kết nối có khi cũng thiếu chút(chắc tai DVD lởm) Chắc bác khác có cách

Bên trên