Gặp rắc rối với WMP12

thanhdat99

Tình hình là từ lúc em cài win7 đến nay cũng được 2 năm rồi ạ . Trong 2 năm qua thì wmp12 chạy rất tốt ( đối với em :D) .

Nhưng hôm nay nó giở chứng các bác ạ , sáng nay em bật 1 file .VOB lên thì chỉ nghe thấy tiếng chứ ko có hình , và 1 số file nhạc hải ngoại .mkv + các clip .FLV cũng bị hiện tượng trên , . Nhưng phim HD thì vẫn play rất tốt , ko bị gì cả . Em phát hiện ra là phần video của các file nhạc đều được encode bằng mpeg2 , trong khi của phim HD đa phần là H264 và Mpeg4 . Giờ thì tất cả nhưng file nào là .FLV hoặc mpeg2 thì đều ko có hình chỉ có tiếng.

Em từ xưa giờ xài gói win7codec của tụi shrak007 , hôm nay bị như vậy em quyết định remove sạch nó đi , tải K-lite codec về cài vào nhưng mọi chuyện vẫn như cũ . Tức quá em cài lại Win ( format ổ C xong cài) , tưởng như êm xuôi rồi ai ngờ cài xong xuôi vẫn bị như cũ các bác ạ :-S . Em phải làm sao đây , hiện tại em đang dùng tạm VLC cũng khá ok nhưng em thích xài WMP12 vì nó đẹp , với lại em cũng muốn biết chuyện kì quái gì đã xảy ra . Cám ơn các bác nhiều .

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Gặp rắc rối với WMP12

Tình hình là từ lúc em cài win7 đến nay cũng được 2 năm rồi ạ . Trong 2 năm qua thì wmp12 chạy rất tốt ( đối với em :D) .

Nhưng hôm nay nó giở chứng các bác ạ , sáng nay em bật 1 file .VOB lên thì chỉ nghe thấy tiếng chứ ko có hình , và 1 số file nhạc hải ngoại .mkv + các clip .FLV cũng bị hiện tượng trên , . Nhưng phim HD thì vẫn play rất tốt , ko bị gì cả . Em phát hiện ra là phần video của các file nhạc đều được encode bằng mpeg2 , trong khi của phim HD đa phần là H264 và Mpeg4 . Giờ thì tất cả nhưng file nào là .FLV hoặc mpeg2 thì đều ko có hình chỉ có tiếng.

Em từ xưa giờ xài gói win7codec của tụi shrak007 , hôm nay bị như vậy em quyết định remove sạch nó đi , tải K-lite codec về cài vào nhưng mọi chuyện vẫn như cũ . Tức quá em cài lại Win ( format ổ C xong cài) , tưởng như êm xuôi rồi ai ngờ cài xong xuôi vẫn bị như cũ các bác ạ :-S . Em phải làm sao đây , hiện tại em đang dùng tạm VLC cũng khá ok nhưng em thích xài WMP12 vì nó đẹp , với lại em cũng muốn biết chuyện kì quái gì đã xảy ra . Cám ơn các bác nhiều .

thanhdat99,

Bạn đang cần một "codec" cho DVD Format / tức .VOB/.MPEG2.
Windows Media Player 12 tự chính nó đã KHÔNG được trang bị "codec" này. Để giải quyết vấn đề, bạn cần "install" một "program" nào khác về "DVD" chẳng hạn như Cyberlink PowerDVD, hoặc Corel WinDVD trên PC. Sau khi hoàn tất việc cài đặt, WMP-12 sẽ tự "mượn" về "xài ké"! Hehe!!!

"Good Luck"!

anhtuanngoc

Well-Known Member

Đúng là chuyên gia giải đáp những thắc mắc của anh em trong diễn đàn

dungdt2

thanhdat99,

Bạn đang cần một "codec" cho DVD Format / tức .VOB/.MPEG2.
Windows Media Player 12 tự chính nó đã KHÔNG được trang bị "codec" này. Để giải quyết vấn đề, bạn cần "install" một "program" nào khác về "DVD" chẳng hạn như Cyberlink PowerDVD, hoặc Corel WinDVD trên PC. Sau khi hoàn tất việc cài đặt, WMP-12 sẽ tự "mượn" về "xài ké"! Hehe!!!

"Good Luck"!

Bác này thì có tiếng lâu rồi, like

cho em hỏi ké 1 cái sao thèn WMP của em không thể đọc được sub mặc dù em đã dùng DirectVodSub để laod nhưng không thể nào apply được

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

cho em hỏi ké 1 cái sao thèn WMP của em không thể đọc được sub mặc dù em đã dùng DirectVodSub để laod nhưng không thể nào apply được

KhaNguyenHD,

Vấn đề này đã bị làm KHÓ bởi Microsoft!

Windows Media Player 12 KHÔNG "support" phụ đề .srt - Tuy vậy...(không chắc về trường hợp/PC cuả bạn) nhưng cứ thử cho biết. Gồm những "step" sau:

1. Tháo gở bỏ DirectVobsub cũ => "Install" cả 2 món sau:

a) DirectVobSub (VSFilter) v2.40 => "Download" tại ĐÂY!
b) Haali Media Splitter / tức MatroskaSplitter => "Download" tại ĐÂY! (Link "dl" ở góc phải/trên cao)

2. Sau khi cài đặt => Click "Start" => "All Programs (Files)" => "Haali Media Splitter" => Click "Media Splitter Settings".
3. Trên thẻ "Options" => "Click" vào dấu "+" đằng trước chữ "Compatibility" => "Click" vào "Autoload VSFilter" (để bôi thành màu xanh).
4. Chọn "Yes" tại khung dài/có hàng chữ "Value" => Click "OK".
5. "Restart" PC.
6. Chấm hết & "Good Luck"!

Note: Ngoài ra, trong lúc đang "Play" phim => chuột PHẢI vào màn hình => "Lyric, Captions, Subtitle" => Click "ON" / if available.

(...Nếu vẫn không được, phải đành chịu vậy..!)

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên