Geostorm (2017) - Thảm họa hội tụ

torune

Film critic

Nếu chỉ tính trong dòng phim khai thác đề tài thảm họa, thì 'Geostorm' đúng là một "thảm họa" thật. Nhưng nếu, ta hạ kỳ vọng xuống mức thấp nhất có thể, sẵn sàng đón lấy những gì mà phim mang tới thì theo mình, đây là một phim coi được, đủ để giải trí.

'Geostorm' làm torune nhớ lại một tập của series "Black Mirror". Ý tưởng đại khái như vầy: Con người làm nhiệm vụ của tự nhiên, nhưng sản phẩm nhân tạo không thể không có lỗi. Một ngày nọ, sản phẩm đó bị xâm nhập và bắt đầu quấy phá cuộc sống con người.

'Geostorm' hiện lên như một sản phẩm bước ra dây chuyền sản xuất hàng loạt của Hollywood. Về phía nhân vật, mình đánh giá thiếu chiều sâu. Những đoạn thoại, cố tình được làm ra để lột tả chiều sâu, thì lại sến sẩm, ngập tràn stereotype [khuôn mẫu] - và đây là điểm mình ghét nhất ở phim.

'Geostorm' hòa trộn khá nhiều yếu tố đặc trưng cho các thể loại phim, nhiều kiểu quay, twist lại quen thuộc... nên khi xem bạn sẽ có cảm giác hình như đoạn này xem ở phim nào rồi. Yếu tố đầu tiên có lẽ là tâm lý (drama), mâu thuẫn gia đình, công việc. Tiếp theo yếu tố sci-fi xuất hiện, đưa khán giả ra khỏi Trái Đất. Thêm nữa là một chút tình cảm, xác thịt. Thêm nữa là một chút giật gân, hành động.

Nói riêng ở yếu tố sci-fi, mình đánh giá cao những cảnh quay trên trạm không gian ở ngoài Trái Đất với mô hình Dutch Boy. Có lẽ ở hiện tại, những cảnh quay ngoài vũ trụ, góc rộng, chi tiết sắc sảo đã không còn là khó khăn của Hollywood [bởi đã có James Cameron xây hẳn một hành tinh Pandora đầy sắc màu]. Cũng từ đây xuất hiện những chi tiết khiến mình khó chịu.

[Có spoiler]

Một, quá trình vận hành Dutch Boy bị làm đơn giản, vệ tinh lắp ghép cứ như đồ chơi. Hai, thiếu những cảnh quay không trọng lực. Ba, cảnh Jake (Gerald Butler) thoát nhân cùng đồng nghiệp người Đức: hai người đang ở ngoài không gian mà bay nhảy cứ như trong một khu vui chơi trẻ em.

[Hết spoiler]

'Geostorm' có bàn về chính trị vì hệ thống Dutch Boy do nhiều bên cùng kiểm soát nhưng chuyện chính trị trong một phim giải trí của Hollywood thì... xin nhường cho bạn đọc bình phẩm !!!

Tóm lại, 'Geostorm' ngắt từng chút yếu tố ở các thể loại phim khác, làm theo công thức, đúng y những kiểu phim đó. Nhưng, tựu chung lại, mọi thứ ít nhất quán, làm thông điệp yếu đi . Chưa kể, phim có thể khiến những ai mong chờ vào 'một thảm họa liên quốc tế' sẽ thất vọng. Cảnh thảm họa trong phim... cực kỳ ít !!! [Đm cái poster lừa tình]. Xin phép chấm phim 4 điểm trên 10 - 1 điểm cho thông điệp, 1 điểm cho anh Gerald Butler, 1 điểm cho hiệu ứng [làm riêng lẻ thì] tốt và 1 điểm thiên vị vì làm mình đủ kiên nhẫn không bỏ dở giữa chừng.

Chỉnh sửa lần cuối:

titani

Active Member
Gerald Butler ah, anh cứ đóng những phim đánh đấm đi nhá, cái mặt của anh đóng khoa học gia éo có hợp tí nào.

Em tóc vàng ngoài đời 35t rồi mà trong phim nhìn mướt thế :D

Có đoạn "Thanks Mexican" , chắc troll anh Trump

quocanh84f4

ĐI xem rồi, thấy nội dung thì k ổn nhưng xem giải trí thì vẫn tốt chán. Mấy phim gần đây ra mắt thì chỉ thấy mỗi phim này nên ra rạp xem để chờ đợi Thor 3

v4vendetta5

Active Member
Phim này mình chấm 8/10 , nên xem. Bác chủ review 4/10 thì hơi quá.
Ngày xưa mình còn quýnh film Final Fantasy Advent Children hay film Transformer 10/10 nữa kìa (Giờ thì chắc chỉ còn 6-7/10 mặc dù đã đứng ở khía cạnh fan của dòng game). Nói chung xem nhiều film hay có nội dung cuốn hút thì bắt đầu kén chọn bạn à. Bác chủ chắc chắn là đã xem rất rất nhiều film nên thường hay so sánh với những film khác hay hơn thì dĩ nhiên ko thể cho film này cao được nếu nó không hay bằng.
Vợ mình ngày xưa cũng không kén film, nhưng kể từ ngày cho coi các film trong IMDB 250, rồi GOT, Breaking Bad thì film dở không coi nữa.

Shadowsong

Member
Em là em không quan tâm nội dung với cái thể loại thảm họa, cho hỏi những cảnh thiên tai khoảng bao nhiêu phút = =

sexyca

Well-Known Member
Em là em không quan tâm nội dung với cái thể loại thảm họa, cho hỏi những cảnh thiên tai khoảng bao nhiêu phút = =

Nói chung là ko nhiều lắm với lại đang xem toàn bị chuyển cảnh khác 1 cách rất khó chịu. Nhưng nhìn chung phim xem được, ấn tượng với cảnh vu nổ ngoài ko gian

Cái GeoStorm-thảm hoạ toàn cầu là ko có, chỉ có trailer, poster và cái tựa film lừa tình thôi, làm mình đi coi 4dx, thất vọng còn hơn San Andress nữa

Bên trên