Giấc mộng đế vương 4K, thời đại thông tin và HTPC

nsnhd

Well-Known Member
Cụ nào thích NUC giá rẻ mà có sẵn cổng HDMI 2.0 thì ngâm cứu thêm mấy mã này nhé.

http://www.tomshardware.co.uk/intel-gemini-lake-nuc-technical-docs,news-57820.html
Câu hỏi lớn với Gemini Lake là có hỗ trợ HDR và 3D Bluray (Frame Packing) hay ko ? Có vẻ là KHÔNG
We regret it's taken so long to get an answer for this issue. The official statement from Intel is as follows:

The S3D (stereo 3D) technology has been and continues to be supported on Intel graphics via HDMI 1.4. On some OEM PC designs with 6th Gen, 7th Gen and 8th Gen Intel Core processors, a LSPCON (a 3rd party integrated controller on the motherboard) is utilized to convert a DisplayPort signal to enable HDMI 2.0, and S3D is not supported in this scenario. As our OEM partners have moved away from enabling this feature based on low customer demand, S3D via HDMI 2.0 is not currently supported on some 6th Gen, 7th Gen and 8th Gen Intel Core processors. We are actively evaluating support for this feature in future products.

sircuong1303

Well-Known Member
Câu hỏi lớn với Gemini Lake là có hỗ trợ HDR và 3D Bluray (Frame Packing) hay ko ? Có vẻ là KHÔNG

Cũng chưa hẳn là ko hỗ trợ 3D Bluray bác ạ, vì trc e có lên hẳn trang của Cyberlink để tìm hiểu trc khi tải PowerDVD thì trong list phần cứng hỗ trợ xem 3D Bluray ko thấy HD5450 hỗ trợ. Nhưng thực tế test thì HD5450 lại xem 3D Bluray rất tốt, ko như những gì mà Cyberlink khuyến cáo.

"Compared to the predecessors’ Apollo Lake platform, Gemini Lake CPUs, beyond being faster, bring decode support for 10-bit HEVC and VP9 video codecs. This will be necessary for the playback of certain HDR content from the boards’ HDMI 2.0 ports."

Túm lại, cần có thiết bị thì mới test rõ ràng vấn đề này dc.

Chỉnh sửa lần cuối:

sircuong1303

Well-Known Member
Cụ nào chỉ có nhu cầu xem film 4K thì có thể ngắm tới e main Gigabyte J4005N D2P này, cpu tích hợp sẵn, có sẵn cổng HDMI 2.0 luôn.

http://www.tomshardware.com/news/gigabyte-motherboards-embedded-gemini-lake-cpu,36373.html

Phablet

Active Member
Với em nói thật phần cứng cho HTPC cũng không đau đầu lắm, chỉ chờ nó ra rồi nhờ mua ship về các kiểu cũng xong. Cái hiện em đang đau đầu là làm sao play mấy bộ phim 4K bluray HDR iso. Trong máy em h cũng vài chục phim thể loại này thử các kiểu mà cũng ko chơi được. Ở vào thời buổi gạo châu củi quế HDD cũng có hạn, xóa đi thì xót công down, giữ rịt lấy mà ko chơi được thì ức chế quá. :(

sircuong1303

Well-Known Member
Với em nói thật phần cứng cho HTPC cũng không đau đầu lắm, chỉ chờ nó ra rồi nhờ mua ship về các kiểu cũng xong. Cái hiện em đang đau đầu là làm sao play mấy bộ phim 4K bluray HDR iso. Trong máy em h cũng vài chục phim thể loại này thử các kiểu mà cũng ko chơi được. Ở vào thời buổi gạo châu củi quế HDD cũng có hạn, xóa đi thì xót công down, giữ rịt lấy mà ko chơi được thì ức chế quá. :(

Cấu hình của bác ra sao, đang xài cùng TV 4K nào vậy.

Phablet

Active Member
Cấu hình của bác ra sao, đang xài cùng TV 4K nào vậy.
Hiện em dùng là Fatal1ty Z170 Gaming-ITX/ac, nghe nói cái này có cổng HDMI2 xem được luôn phim 4K 60Hz. Còn TV là Sony KD-43X8000E 43 inch. Em nghĩ nó chả có vấn đề gì mà ko xem được phim 4K HDR như bác giới thiệu.

sircuong1303

Well-Known Member
Hiện em dùng là Fatal1ty Z170 Gaming-ITX/ac, nghe nói cái này có cổng HDMI2 xem được luôn phim 4K 60Hz. Còn TV là Sony KD-43X8000E 43 inch. Em nghĩ nó chả có vấn đề gì mà ko xem được phim 4K HDR như bác giới thiệu.

Chuẩn rồi, main này có cổng HDMI 2.0 sẵn mà. Bác đang chạy cùng cpu nào vậy, Skylake hay Kabylake. FB cá nhân của e ở bên dưới chữ ký, bác add e vô nói chuyện cho dễ :D.

tatam

Well-Known Member
Dùng NUC thì quá gọn và đẹp nhưng tự build như bạn Cường đề nghị cũng là một lựa chọn linh động.

Bài biết khá chi tiết. Có góp ý với bác chủ là khi xong bài gom cho nó vào post 1 luôn để anh em tiện theo dõi. Thanks.

sircuong1303

Well-Known Member
Dùng NUC thì quá gọn và đẹp nhưng tự build như bạn Cường đề nghị cũng là một lựa chọn linh động.

Bài biết khá chi tiết. Có góp ý với bác chủ là khi xong bài gom cho nó vào post 1 luôn để anh em tiện theo dõi. Thanks.

Nếu build case mini-HTPC chỉ để xem film thì bác có thể ngâm cứu thêm mấy mã main sau tích hợp sẵn CPU intel cùng iGPU Intel HD600 series và cổng HDMI 2.0 khá tiện lợi.

Gigabyte J4005N D2P

ASRock J4105B - ITX(M1)

ASRock J4105 - ITX(L1)

Hành trình tìm kiếm...
Với 6 đòi hỏi cơ bản cho 1 HTPC, việc còn lại chỉ là tìm ra vị vua mà thôi. Nhưng cũng như phần lớn mọi người, việc mua HTPC tại thời điểm này quả thật là rất ngán ngẩm, có 2 lý do chính:
- Lý do quan trọng nhất là tài chính thì có hạn, mà nhu cầu 4K HDR quả thật khó cưỡng, do ảnh hưởng của các bác cày bitcoin khiến cho có những lúc trong 1 tuần giá card màn hình tăng tới 3 lần. Có 3 thứ bị tăng nhiều nhất, ổ cứng SSD, Ram, Card đồ họa, mà đây lại là 3 thành phần thiết yếu cho 1 HTPC. So với thời điểm đầu năm 2017 thì giá của 3 linh kiện này đã tăng gấp đôi.
- Lý do thứ 2 là việc chọn mua các linh kiện cho HTPC: Ngoại trừ các bác quá am hiểu về máy tính, phần lớn mọi người đều hoa mắt trước các thông số của việc chọn mua phần cứng đáp ứng nhu cầu 4K. Giả dụ như chọn mua card đồ họa chẳng hạn, có những card đồ họa giá tiền 6-7 triệu chơi game tốt, nhưng đã ra mắt cách đây 2-3 năm chưa chắc đã đáp ứng được 4K, có mấy cổng xuất hình, rồi vi xử lý ra sao, có hỗ trợ 4K từ trong nhân hay không. Theo quan điểm riêng cá nhân, lý do này là 1 trong những rào cản rất lớn khiến cho mọi người dù có tiền cũng ngại không dám dựng 1 chiếc HTPC cho riêng mình, bởi còn phải tìm hiểu kinh nghiệm của những người đã từng mua phần cứng đó, xem nó có chơi được mượt mà 4K HDR hay không.
Từ 2 rào cản lớn đó, thực sự ngay cả bản thân người viết cũng gặp khó khi dựng HTPC cho riêng mình, và dần theo thời gian giấc mộng HTPC cũng trôi vào quên lãng.
Nhưng như câu danh ngôn chúng ta thỉnh thoảng được nghe, cứ tìm rồi bạn sẽ thấy. Do hay lên các diễn đàn avsforum, reddit, video... đọc các post của bọn Tây bàn luận đủ mọi thứ về phim ảnh, video, HTPC... chẳng khác gì Hdvietnam của chúng ta, cũng tư vấn đủ kiểu khi chọn mua HTPC, tất nhiên ở mức độ đa dạng hơn (Tây mà) thì mới nhận biết được xu hướng mới của bọn Tây khi mua HTPC phục vụ 4K. Cái chúng ta cần đôi khi ở ngay cạnh mà không để ý, vị vua phục vụ nhu cầu 4K HDR chủ yếu mà bọn nó chọn bây giờ chính là Intel Nuc thế hệ thứ 7, chứ không phải là việc phối ghép các thiết bị phần cứng lỉnh kỉnh như trước đây nữa.
Nói đến Intel Nuc, ấn tượng chủ yếu đối với chúng ta chỉ là nhỏ gọn, chưa bao giờ là một thiết bị mạnh mẽ cho 4K, nhưng đó chỉ là quá vãng đối với các thế hệ chip Intel trở về trước, còn đối với chip Kaby Lake thế hệ thứ 7 mọi thứ đã hoàn toàn khác.
Thời gian trước đây, có một thắc mắc lớn đối với những người dùng PC, đó là nếu chỉ xét thuần về sức mạnh xử lý thì đương nhiên chip Intel phải ăn đứt tất cả các chip ARM, nhưng tại sao một chiếc PC Core i5, i7 lại không thể xử lý mượt mà 1 file mkv 4K, lag, giật tưng bừng, trong khi đó 1 box rẻ tiền lại chơi được 4K. Với thế hệ thứ 7 của Intel, câu trả lời đã rõ. Các thế hệ chip trước đây, Intel đã không quan tâm đến việc giải mã 4K từ trong nhân, nhưng với thế hệ thứ 7 với Cạc đồ họa Iris 650 tích hợp luôn việc giải mã 4K, HDR, và cả giải mã H265 từ trong nhân của chip, cuộc chơi đã thay đổi hoàn toàn.
Thử nghiệm riêng của cá nhân khi dùng thực tế:
- Play 1 file 4K HDR Planet Earth 2 remux ăn chưa tới 10% năng lực chip.
- Tiếp tục mở file 4K đó cùng Word + Excel + Duyệt Web 10 tab chưa tới 30%.
- Chưa hết, cùng một lúc mở 2 file 4K HDR với bitrate cao nhất, mọi thứ vẫn trơn tru mượt mà giống ăn kẹo, như nói với ta rằng bạn cứ mở 2 file đó cùng một lúc đi, chấp luôn (hơn 40%), và tôi còn dư sức cho các công việc của bạn (vâng, với thử nghiệm này chắc là các box ARM không bao giờ dám mơ)
Với các thử nghiệm riêng đó đã chứng minh một chân lý rằng các chip Intel trước đến nay vẫn mạnh mẽ, chỉ vì lúc trước chưa tích hợp giải mã 4k H265 vào nhân mà thôi, giờ đây khi đã tích hợp thì anh chấp các em ARM cả km.
Dựa trên sự tham khảo từ các diễn đàn đó, việc còn lại là chuẩn bị tiền mà xúc thôi. Nuc thế hệ thứ 7 thì nhiều loại nhưng với lời khuyên từ bọn Tây, chỉ chọn dòng Nuc BNH (i3, i5, i7), và câu kết của bọn nó là chỉ mua Nuc7i5 (Nuc thế hệ thứ 7 chip i5), loại i3 vì không có cổng Thunderbolt, loại i7 vì quá thừa thãi, i5 là đẹp nhất.
Thông số của Nuc7i5 thì nhiều, nhưng nói qua một vài cái chủ đạo, với những thông số này thì đều đáp ứng nhu cầu 4K HDR H265 và 60 khung hình.
1. Có tích hợp cổng hồng ngoại IR ngay trong máy
Với cổng hồng ngoại này chúng ta mua điều khiển từ xa trên thị trường để On/ Off máy tính từ xa.
2. Có 1 cổng HDMI 2.0a
Cái này thì quá quan trọng nhé các bác 2.0 chưa đủ phải 2a thì mới phục vụ tốt 4K HDR 60 khung hình.
3. Có 1 cổng Thunderbolt (kiêm USB type C 3.1) đời mới nhất của Intel
Trên cả tuyệt vời, cổng này vừa là cổng nhận vừa là cổng xuất
- Nhận: trường hợp các bác cắm ổ cứng USB type C nó cũng nhận.
- Xuất: Cắm dây usb type C to HDMI thì nó xuất tín hiệu ra màn hình tivi 4K 60 khung hình.
Chưa hết, trên diễn đàn bọn nó còn nói là với cổng này nó cho phép xuất đồng thời tín hiệu 4K ra 2 màn hình luôn.
Như vậy, là chúng ta có thể xuất ra 3 màn hình cùng một lúc (1 HDMI 2a + 1 Thunderbolt sức mạnh nhân 2)
4. Có 4 cổng USB 3.0
Quá đủ cho việc cắm các ổ cứng gắn ngoài vào HTPC
5. Tích hợp việc giải mã 4K HDR H265 từ trong nhân đồ họa Iris 640
Quá ngon cho 1 cuộc tình 4K
Qua 5 thông số cơ bản trên đã quá đủ đáp ứng nhu cầu 4K, lên đường, mọi việc tiếp sau thật quá đơn giản.
Tại Hà Nội chắc các bác tự biết mua ở đâu, với cá nhân của tôi đã mua bộ kit Nuc với giá 9 triệu 8 và tất nhiên chừng đó tiền là chưa đủ. Thêm 2 triệu cho 8 GB ram DDR4 của laptop nữa, 2 triệu cho ổ cứng Intel SSD (win 10 thì SSD là đương nhiên) pro 180 Gb.
Tổng số tiền là 13 triệu 800, ngân sách chỉ còn vài trăm nghìn tiêu tết. Nhưng thôi, đã ăn chơi thì phải chịu tốn kém.
Chẳng cần nhờ cửa hàng lắp cho, về tự lắp chưa tới 5 phút, và giờ đây chiếc HTPC mơ ước đã ở ngay trước mặt.
Post sau sẽ đề cập đến việc cài đặt phần mềm, mua điều khiển từ xa tương thích với cổng hồng ngoại của Nuc, và tất nhiên là các shot (khung hình) 4K tuyệt đẹp gửi các bác nữa.
Ơn giời đúng bài mình cần đây rồi. E lang thang khắp các forum tìm cách play 4k hdr với tiêu chí mượt mà k lag, mà lại gọn gàng ít dây rợ thiết bị.
Hiện e cắm thẳng hdd qua cổng usb con tivi samsung 55KU6100 4k hdr, tuy nhiên với những phim tương đối nặng thì xem bị giật, và có nhiều phim báo k đọc được định dạng ví dụ như http://www.hdvietnam.com/threads/ha...cprip-dts-hd-ma-5-1-x264-ultrahdclub.1245448/
E lại lang thang các hàng điện máy tìm con tivi nào ngon. E đã thử cả đến con 55KS9000 là xịn nhất đời 2016 của samsung mà cũng k đọc được cái phim kia. Đến đây e mới phát hiện ra là tivi LG giải mã file tốt hơn samsung, thực tế e thử con LG 55SJ800t chơi được tất cả các phim trong cái ổ 4Tb của e và k hề lag tí nào.
Nhưng chốt lại e vẫn muốn sắm 1 con intel nuc hơn vì còn cần download hay copy giữa các ổ cứng nữa.
Bác hoangthao78 chắc chắn là intel nuc đời 7 chơi các phim 4k hdr k giật đúng k, để e thêm tự tin. E có qua anphat với phucanh mà k có hàng thử sẵn, mua về mà xem lại lag chắc đập đầu vào tường !!!
E sẽ chơi hẳn con 7i7BNH cho chắc cốp.

hoangthao78

Well-Known Member
Ơn giời đúng bài mình cần đây rồi. E lang thang khắp các forum tìm cách play 4k hdr với tiêu chí mượt mà k lag, mà lại gọn gàng ít dây rợ thiết bị.
Hiện e cắm thẳng hdd qua cổng usb con tivi samsung 55KU6100 4k hdr, tuy nhiên với những phim tương đối nặng thì xem bị giật, và có nhiều phim báo k đọc được định dạng ví dụ như http://www.hdvietnam.com/threads/ha...cprip-dts-hd-ma-5-1-x264-ultrahdclub.1245448/
E lại lang thang các hàng điện máy tìm con tivi nào ngon. E đã thử cả đến con 55KS9000 là xịn nhất đời 2016 của samsung mà cũng k đọc được cái phim kia. Đến đây e mới phát hiện ra là tivi LG giải mã file tốt hơn samsung, thực tế e thử con LG 55SJ800t chơi được tất cả các phim trong cái ổ 4Tb của e và k hề lag tí nào.
Nhưng chốt lại e vẫn muốn sắm 1 con intel nuc hơn vì còn cần download hay copy giữa các ổ cứng nữa.
Bác hoangthao78 chắc chắn là intel nuc đời 7 chơi các phim 4k hdr k giật đúng k, để e thêm tự tin. E có qua anphat với phucanh mà k có hàng thử sẵn, mua về mà xem lại lag chắc đập đầu vào tường !!!
E sẽ chơi hẳn con 7i7BNH cho chắc cốp.
Bác cứ mua ở nơi nào uy tín, và bác thấy giá cả phù hợp.
Tất cả các đầu HD mặc dù được quảng các là 4K nhưng vẫn không chơi đc 1 vài file 4K nào đó.
Còn đối với HTPC thì không có chuyện đó, tất nhiên không có gì đảm bảo tuyệt đối đc, nhưng chuyện bị lag, giật, hoặc ko play đc là vô cùng hiếm.
Bác cứ mua, nếu nó chơi các file 4K HDR dù với bitrate cao nhất mà bị lag thì từ nay tôi sẽ ko dám post bất kỳ 1 chủ đề nào lên Hdvietnam nữa :)
PS: Nó play cùng 1 lúc 2 file 4K Planet Earth còn đc cơ mà.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangthao78

Well-Known Member
Ơ kìa, lâu không thấy bác chủ vào post bài tiếp nhỉ. Đang đến phần gay cấn hồi hộp...
Sao ăn Tết kỹ thế? :)
Đang bận dịch phụ đề cho bộ phim Document Khám phá Âu Châu tại mục 4K của diễn đàn :)
Bác giomua và một vài bác khác đề nghị dịch nên ko dừng đc.
Khó một chỗ là bộ đó quá dài, nhiều sự kiện nên đang phải tập trung vào nó, sắp xong phụ đề rồi,
chắc ngày mai post phụ đề lên, bác nào có bộ đó thì down phụ đề vê.

Tất cả các đầu HD mặc dù được quảng các là 4K nhưng vẫn không chơi đc 1 vài file 4K nào đó.
Còn đối với HTPC thì không có chuyện đó, tất nhiên không có gì đảm bảo tuyệt đối đc, nhưng chuyện bị lag, giật, hoặc ko play đc là vô cùng hiếm.
Bác cứ mua, nếu nó chơi các file 4K HDR dù với bitrate cao nhất mà bị lag thì từ nay tôi sẽ ko dám post bất kỳ 1 chủ đề nào lên Hdvietnam nữa :)
e k dám có ý gì, chỉ là rất mừng khi gặp 1 bài review intel nuc từ 1 người dùng như bác. e đã tìm hiểu con NUC từ trước tết nhưng vẫn chưa mua vì chưa chắc cốp, mà mấy e bán hàng cũng amateur nên cũng chả hỏi được.
chiều nay e vác con hdd đi thử con LG về xong còn định đổi tivi, may thế nào lại mò vào đây đọc được bài của bác.

e hỏi 1 vấn đề nữa là:
khác với khi xem thẳng hdd qua tivi, hình ảnh chỉ hiện ở giữa, sẽ có 2 viền đen trên dưới màn hình;
thì khi xem bằng phần mềm trên PC rồi chiếu lên tivi, có thể tùy chỉnh cho nó full screen được, tuy nhiên chính việc này là tác nhân làm lag giật.
Vậy bác xem có chỉnh fit to screen k hay để tự nhiên như phim gốc ?
E rất quan tâm vụ này vì quả thực xem thế sướng mắt hơn

hoangthao78

Well-Known Member
e k dám có ý gì, chỉ là rất mừng khi gặp 1 bài review intel nuc từ 1 người dùng như bác. e đã tìm hiểu con NUC từ trước tết nhưng vẫn chưa mua vì chưa chắc cốp, mà mấy e bán hàng cũng amateur nên cũng chả hỏi được.
chiều nay e vác con hdd đi thử con LG về xong còn định đổi tivi, may thế nào lại mò vào đây đọc được bài của bác.
Thì cũng như bác thôi, muốn play 4K HDR mượt mà, ko loằng ngoằng mua hay chọn linh kiện nên đành phải tìm hiểu qua các diễn đàn kodi, reddit, video,...
Bây giờ đã có kinh nghiệm dùng qua thì post lên để cung cấp thông tin cho những bác quan tâm đối chiếu so sánh với nhu cầu của mình. :)

Bên trên