Giải mã kết quả đầy tranh cãi của buổi "Thử thách chất lượng hình ảnh SUHD vs OLED"

letronghuu84

Re: Ðề: Re: Ðề: Giải mã kết quả đầy tranh cãi của buổi "Thử thách chất lượng hình ảnh SUHD vs OLED"

có giá bán tv nào mà thấp hơn giá niêm yết tận 20 củ k. thế chả k clear 2014 còn gì.. con này giảm sốc thế là vì đếch bán đc cho ai

Ko biết cmt gốc của bạn thế nào mà Mod phải edit lại.Mình ko nói cmt Mod sai,cảm nhận của mình là nó ko hay thôi.Tất cả đều là tương đối,kể cả cmt của bạn và của buian.

terabyte

Banned
Ðề: Giải mã kết quả đầy tranh cãi của buổi "Thử thách chất lượng hình ảnh SUHD vs OLED"

2 câu đá nhau chan chát nè, đã là so sánh công nghệ thì so giá cả làm gì, có những người họ sẵn sàng bỏ thêm 1 số tiền miễn là có được chất lượng tốt hơn. Nếu vậy thì phải đổi tiêu đề, không phải là so sánh công nghệ SUHD và OLED mà là so sánh công nghệ SUHD và OLED trong cùng tầm giá. Nhưng mà Việt Nam không có bán OLED 4K thì thôi bỏ :)) Bắt bẻ lí lẽ bác chút thôi :)) Cái em muốn hỏi là cái này:

Vậy thì liệu cái độ phân giải có ảnh hưởng đến các mục đích so sánh ở trên không??

Chào bác, EC930T hiện tại là TV OLED tốt nhất thị trường (và cũng là dòng duy nhất được bán rộng rãi trên các siêu thị điện máy) nên dù bác có bỏ thêm tiền thì cũng không thể hơn được. Vì vậy nếu so sánh với JS9000 thì chẳng những là so sánh cùng tầm giá mà còn là so sánh cả công nghệ SUHD và OLED hợp với ý bác luôn rồi đó ạ.

Độ phân giải và khả năng thể hiện màu sắc là 2 tiêu chí khác nhau. Nếu bác sử dụng màn hình máy tính, một màn hình TN dù có 4K cũng khó mà lên màu đẹp như màn hình IPS độ phân giải chỉ FullHD.

Nội dung "giải mã" của mod quá đầy đủ và chi tiết rồi. Theo cá nhân tôi là đã giải thích rất rõ ràng phương thức đánh giá của ban tổ chức và cách thức cảm nhận của người tham gia đánh giá.
Tất nhiên là mọi so sánh chỉ là tương đối. Mọi cách giải thích đều không thể thỏa mãn được tất cả mọi người đọc.

PS: mod xem lại giá của 55EC930T nhé, chưa đến 50tr đâu (giá thực đang bán, không phải là giá niêm yết của hãng). Tuy nhiên, điều này theo tôi không ảnh hưởng đến các "giải mã" của mod. Còn việc so sánh 55JU7000 với 55UB700T thì thực sự là 2 chất liệu này không đồng cấp với nhau. Lần sau nếu có so sánh 2 sản phẩm tầm trung của SS và LG, mod nên chọn 2 sản phẩm đồng cấp. Như vậy có thể tránh hiểu lầm của mọi người là so sánh dìm hàng LG.

Cám ơn bác đã góp ý.

Vậy là 55JS9000 mắc hơn tới 20 tr

Thật ra thì lúc HDvietnam mua TV thực hiện buổi so sánh này thì giá bán của 55JS9000 là 55 triệu, còn EC930T là 59 triệu. Giá bán lẻ cao thấp thật sự là tuỳ theo chỗ bán vì vậy mình chỉ đưa giá niêm yết của hãng để mọi người tham khảo.

Mod Tera giải mã luôn vụ so sánh 4K này luôn cho thuyết phục nè mod ơi: "tại sao BTC hdvietnam mình không so sánh 2 TV LED SS và LG cùng phân khúc, cùng năm sx mà lại lấy 55JU7000 4K dòng trung cấp giá 40 triệu model 2015 của Samsung so với 55UB700T 4K model năm 2014 dòng phổ thông giá 30 triệu của LG vậy mod. Bên LG mình thấy hiện có mẫu 55UF850T model 2015 cùng phân khúc với Samsung 55JU7000 mà mod. Làm Blind test so sánh và chấm điểm 2 model TV không cùng phân khúc vậy thì kết quả mình cũng biết trước Samsung thắng chắc chứ đâu cần làm offline hoành tráng mod nhỉ?"

Mình chỉ đảm nhiệm phần kỹ thuật của cuộc so sánh SUHD và OLED, còn 2 model sau thì thật sự là đến lúc bắt đầu mình mới được biết. Đúng là có sự khập khiễn khi so sánh 2 dòng TV này, tuy nhiên mình cũng nhắc lại luôn là chúng ta không nên nhìn vào kết quả chung để đánh giá rằng TV nào chiến thắng. Về cơ bản, việc JU7000 là model mới 2015 với mức giá cao hơn chiến thắng là chuyện hiển nhiên. Thế nhưng bác có thể nhìn ở một góc độ tích cực hơn là với 10 triệu chênh lệch về giá, liệu màn trình diễn của LG UB700T trước đối thủ không cân sức kia trên từng tiêu chí có đủ để chinh phục người dùng hay không?

À, mod Tera có nhấn mạnh trong bài "giải mã" là so sánh những điểm mạnh nhất về công nghệ của 2 sản phẩm SUHD và OLED nhưng tiêu chí về panel hở sáng và ám viền (thực tế tiêu chí hở sáng đang được rất nhiều dùng quan tâm khi chọn mua TV) lại không thấy đề cập tới. Nếu có 2 tiêu chí này vào thì mình nghĩ sẽ công bằng hơn về thế mạnh của 2 công nghệ LED và OLED.

Mình khẳng định với bác là không có bất kỳ chiếc TV LCD nào, đặc biệt là những dòng sử dụng đèn LED nền là không hở sáng. Mức độ năng hay nhẹ là tuỳ vào... may mắn cũng như mức độ khó tính của từng người dùng. Hiện tượng ám viền cũng tương tự. Về cơ bản, nếu gặp trường hợp quá nặng thì chắc chắn người dùng sẽ gọi điện cho bên bảo hành để họ xử lý, chứ không ai chấp nhận sống chung với lũ cả. Vì vậy HDvietnam không đưa 2 tiêu chí này vào so sánh.

Bác viết dài dòng quá em đọc không hết. Nhưng đọc đến đây là em thấy bất ổn rồi. Cái SUHD không phải là công nghệ màn hình, công nghệ màn hình phải là LCD, LCD IPS, LCD VA, OLED....

SUHD theo em nghĩ là ám chỉ đến dòng TV 4K cong của Samsung, chứ không phải là công nghệ. Mà nếu SUHD không phải là công nghệ hiển thị thì buổi test này hoàn toàn vô nghĩa và không đủ để trở thành một bảng tham chiếu cho thành viên.

Ngoài ra, bản thân em cũng không tưởng tượng được rằng chuyên viên tin tức và các admin của diễn đàn công nghệ và nghe nhìn lớn nhất Việt Nam lại nhầm lẫn một cách khó đỡ như vậy.

Cái này là em góp ý chân thành chứ không có gì đâu nhé! Nếu sai ở đây thì các bác cứ sửa ở đó.

Chào bác, nếu bác thấy dài dòng không đọc tiếp thì rõ ràng là bác không quan tâm đến việc lý giải kết quả cuộc so sánh lần này. Vậy thì tại sao bác lại bình luận ở topic này?

Nếu bác thật sự là người quan tâm, chỉ cần chú ý một chút thì sẽ thấy mình đã giải thích rằng SUHD chính là phiên bản hoàn thiện hơn của công nghệ LCD và bản chất tấm nền mà SUHD sử dụng là VA. Còn nếu bác quan tâm kỹ thuật thì mình cũng đi vào chi tiết luôn, SUHD thực chất là tên mà Samsung dành cho TV sử dụng tấm nền VA được tích hợp thêm công nghệ Nano Crystal (cũng là một cái tên riêng mà Samsung đặt cho công nghệ chấm lượng tử/quantum dot đã nổi đình nổi đám ở CES 2015). Theo cách phân tích của bác, SUHD là tên gọi ngắn gọn của công nghệ màn hình hiển thị LCD VA tích hợp chấm lượng tử. Cá nhân mình thì và có lẽ đại đa số người tiêu dùng sẽ gọi ngắn gọn nó là SUHD, không biết ý bác như thế nào? Mình thì mình cũng không thích việc mỗi lần nói đến TV LED thì phải gọi là TV LCD đèn nền LED.

Cá nhân mình cũng thật không thể tin được là một người không quan tâm đến việc tìm hiểu kết quả cuộc so sánh lại có bình luận tiêu cực gây hiểu lầm mà lại còn "đậm chất kỹ thuật" như thế này. Thân!

quyfone79

Member
Ðề: Giải mã kết quả đầy tranh cãi của buổi "Thử thách chất lượng hình ảnh SUHD vs OLED"

Chào bác, EC930T hiện tại là TV OLED tốt nhất thị trường (và cũng là dòng duy nhất được bán rộng rãi trên các siêu thị điện máy) nên dù bác có bỏ thêm tiền thì cũng không thể hơn được. Vì vậy nếu so sánh với JS9000 thì chẳng những là so sánh cùng tầm giá mà còn là so sánh cả công nghệ SUHD và OLED hợp với ý bác luôn rồi đó ạ.

Độ phân giải và khả năng thể hiện màu sắc là 2 tiêu chí khác nhau. Nếu bác sử dụng màn hình máy tính, một màn hình TN dù có 4K cũng khó mà lên màu đẹp như màn hình IPS độ phân giải chỉ FullHD.

Cám ơn bác đã góp ý.

Thật ra thì lúc HDvietnam mua TV thực hiện buổi so sánh này thì giá bán của 55JS9000 là 55 triệu, còn EC930T là 59 triệu. Giá bán lẻ cao thấp thật sự là tuỳ theo chỗ bán vì vậy mình chỉ đưa giá niêm yết của hãng để mọi người tham khảo.

Mình chỉ đảm nhiệm phần kỹ thuật của cuộc so sánh SUHD và OLED, còn 2 model sau thì thật sự là đến lúc bắt đầu mình mới được biết. Đúng là có sự khập khiễn khi so sánh 2 dòng TV này, tuy nhiên mình cũng nhắc lại luôn là chúng ta không nên nhìn vào kết quả chung để đánh giá rằng TV nào chiến thắng. Về cơ bản, việc JU7000 là model mới 2015 với mức giá cao hơn chiến thắng là chuyện hiển nhiên. Thế nhưng bác có thể nhìn ở một góc độ tích cực hơn là với 10 triệu chênh lệch về giá, liệu màn trình diễn của LG UB700T trước đối thủ không cân sức kia trên từng tiêu chí có đủ để chinh phục người dùng hay không?

Mình khẳng định với bác là không có bất kỳ chiếc TV LCD nào, đặc biệt là những dòng sử dụng đèn LED nền là không hở sáng. Mức độ năng hay nhẹ là tuỳ vào... may mắn cũng như mức độ khó tính của từng người dùng. Hiện tượng ám viền cũng tương tự. Về cơ bản, nếu gặp trường hợp quá nặng thì chắc chắn người dùng sẽ gọi điện cho bên bảo hành để họ xử lý, chứ không ai chấp nhận sống chung với lũ cả. Vì vậy HDvietnam không đưa 2 tiêu chí này vào so sánh.

Chào bác, nếu bác thấy dài dòng không đọc tiếp thì rõ ràng là bác không quan tâm đến việc lý giải kết quả cuộc so sánh lần này. Vậy thì tại sao bác lại bình luận ở topic này?

Nếu bác thật sự là người quan tâm, chỉ cần chú ý một chút thì sẽ thấy mình đã giải thích rằng SUHD chính là phiên bản hoàn thiện hơn của công nghệ LCD và bản chất tấm nền mà SUHD sử dụng là VA. Còn nếu bác quan tâm kỹ thuật thì mình cũng đi vào chi tiết luôn, SUHD thực chất là tên mà Samsung dành cho TV sử dụng tấm nền VA được tích hợp thêm công nghệ Nano Crystal (cũng là một cái tên riêng mà Samsung đặt cho công nghệ chấm lượng tử/quantum dot đã nổi đình nổi đám ở CES 2015). Theo cách phân tích của bác, SUHD là tên gọi ngắn gọn của công nghệ màn hình hiển thị LCD VA tích hợp chấm lượng tử. Cá nhân mình thì và có lẽ đại đa số người tiêu dùng sẽ gọi ngắn gọn nó là SUHD, không biết ý bác như thế nào? Mình thì mình cũng không thích việc mỗi lần nói đến TV LED thì phải gọi là TV LCD đèn nền LED.

Cá nhân mình cũng thật không thể tin được là một người không quan tâm đến việc tìm hiểu kết quả cuộc so sánh lại có bình luận tiêu cực gây hiểu lầm mà lại còn "đậm chất kỹ thuật" như thế này. Thân!

OLED có dùng đèn nền đâu thì làm gì có hiện tượng hở sáng và ám viền bác mod Tera ơi, BTC không đưa thế mạnh này của OLED vào tiêu chí test thì sao gọi là cuộc thi so sánh và thử sức OLED và LED được hả mod?

haithanh201088

Chào bác. Mặc dù hơi dài, nhưng sau đó mình đã đọc kỹ topic của bác rồi. Tất cả những gì bác viết em đều đồng ý ngoại trừ việc gọi SUHD là công nghệ thôi.

SUHD là dòng TV giống như điện thoại dòng Galaxy S. CNET cũng đã có bài viết về dòng TV mới của SUHD rồi, nên em cũng không giải thích. (What is Samsung's SUHD? - CNET)

Theo em thì lần sau HDVietnam nên viết là so sánh dòng TV SUHD của Samsungdòng TV OLED của LG thì hợp lý hơn.

Vấn đề quan tâm hay không thì em nghĩ là quyền của các thành viên khi đăng ký diễn đàn. Hơn nữa đây là topic giải thích mang tính chất kỹ thuật thì em bình luận vấn đề "đậm chất kỹ thuật" cũng hợp lý thôi ạ.

Hơn nữa việc giải thích và góp ý để mọi thứ được sáng tỏ chắc chắn sẽ mang đến cái nhìn đúng hơn cho thành viên thôi. Nếu em có gì sai thì bác cứ thẳng thắn và ngược lại.

Thân.

terabyte

Banned

OLED có dùng đèn nền đâu thì làm gì có hiện tượng hở sáng và ám viền bác mod Tera ơi, BTC không đưa thế mạnh này của OLED vào tiêu chí test thì sao gọi là cuộc thi so sánh và thử sức OLED và LED được hả mod?

À, cái này bác hiểu lầm ý mình rồi. Ý mình là đây là 2 nhược điểm có thể nói là cố hữu của TV LED còn OLED thì không. Tuy nhiên tuỳ theo mức độ khó tính của mỗi người mà ảnh hưởng của nó lên chất lượng hình ảnh có chấp nhận được hay không. Chẳng hạn như nếu bác thấy nó quá nặng thì sẽ đi đổi hoặc nhẹ nhàng (hay không nhận ra) thì xài tiếp thôi. Ngay cả mức độ nặng nhẹ thì dù cùng một dòng mỗi chiếc TV cũng sẽ khác nhau nên rất khó nói. Lỡ may chiếc TV so sánh bị nhẹ còn chiếc bác mua bị nặng thì hoá ra so sánh lại trở nên vô nghĩa. Quan trọng nhất là liệu nó có ảnh hưởng gì đến chất lượng hình ảnh hay không (độ tương phản, độ bão hoà,...), mà những cái đó thì HDvietnam đã đưa vào tiêu chí đánh giá rồi.

Chào bác. Mặc dù hơi dài, nhưng sau đó mình đã đọc kỹ topic của bác rồi. Tất cả những gì bác viết em đều đồng ý ngoại trừ việc gọi SUHD là công nghệ thôi.

SUHD là dòng TV giống như điện thoại dòng Galaxy S. CNET cũng đã có bài viết về dòng TV mới của SUHD rồi, nên em cũng không giải thích. (What is Samsung's SUHD? - CNET)

Theo em thì lần sau HDVietnam nên viết là so sánh dòng TV SUHD của Samsungdòng TV OLED của LG thì hợp lý hơn.

Vấn đề quan tâm hay không thì em nghĩ là quyền của các thành viên khi đăng ký diễn đàn. Hơn nữa đây là topic giải thích mang tính chất kỹ thuật thì em bình luận vấn đề "đậm chất kỹ thuật" cũng hợp lý thôi ạ.

Hơn nữa việc giải thích và góp ý để mọi thứ được sáng tỏ chắc chắn sẽ mang đến cái nhìn đúng hơn cho thành viên thôi. Nếu em có gì sai thì bác cứ thẳng thắn và ngược lại.

Thân.

Chào bác, chuyện quan tâm hay không dĩ nhiên là quyền của thành viên, mình hoàn toàn không có ý định nói rằng chỉ có thành viên quan tâm mới được bình luận ở đây. Tuy nhiên vấn đề là chính bác đã nói là bác thấy giải thích của mình "dài dòng quá nên không đọc hết", chứng tỏ bác vẫn chưa hiểu được tất cả những gì mà mình giải thích (vào thời điểm đó) mà đã vội bắt bẻ cũng như không thể hiện sự quan tâm đến nội dung mình đưa ra. Với sự am hiểu kỹ thuật của bác, hành động thành đã kiến mình thật sự không thể tin được. Dĩ nhiên nếu sau đó bác đã đọc hết thì cho mình xin lỗi vì đã hiểu lầm.

Riêng về SUHD, khi bác đưa ra bài viết trích dẫn từ Cnet kia thì mình chắc hẳn bác cũng hiểu là nói SUHD là công nghệ hiển thị cũng hoàn toàn không sai. Để giúp làm rõ hơn cho các thành viên khác, mình xin trích dẫn một đoạn trong đó:

"In an effort to curtail this latest bout of marketing obfuscation, however, we first wanted to make it clear that unlike, say, plasma or OLED TV, "SUHD" is not a separate display technology.

At their heart, SUHD TVs all utilize LCD technology. Specifically, they are all LED-backlit LCD televisions with Ultra HD 4K resolution. And most have curved screens."

Đoạn này có thể dịch là: "Trong nỗ lực làm sáng tỏ sự mập mờ trong quảng bá, chúng tôi - tức Cnet - đầu tiên muốn làm rõ là không như plasma hay OLED TV, "SUHD" không phải là một công nghệ hiển thị riêng biệt.

Về bản chất, tất cả TV SUHD đều sử dụng công nghệ LCD. Cụ thể hơn, chúng đều là TV LCD đèn nền LED với độ phân giải Ultra HD 4K. Và hầu hết đều có màn hình cong."

Như vậy ngay cả trang công nghệ uy tín là Cnet cũng không phủ nhận đây là một công nghệ hiển thị, tuy nhiên nó không phải là loại riêng biệt như OLED hay Plasma mà về cơ bản vẫn là công nghệ LCD.

Một lần nữa xin cảm ơn bác đã hỗ trợ HDvietnam trong việc giúp người đọc hiểu rõ hơn về SUHD. Và như mình đã khẳng định nhiều lần trong bài viết, đây là sự so sánh giữa 2 công nghệ hiển thị là SUHD và OLED, việc đưa 2 tên thương hiệu Samsung và LG sẽ khiến người đọc dễ hiểu lầm về mục đích. Thậm chí với buổi so sánh lần trước khi hoàn toàn không có tên thương hiệu trong chủ đề, mình hiện đang phải giải đáp câu hỏi của bác và nhiều người khác để giúp làm rõ những hiểu lầm không đáng có.

haithanh201088

Chào bác, chuyện quan tâm hay không dĩ nhiên là quyền của thành viên, mình hoàn toàn không có ý định nói rằng chỉ có thành viên quan tâm mới được bình luận ở đây. Tuy nhiên vấn đề là chính bác đã nói là bác thấy giải thích của mình "dài dòng quá nên không đọc hết", chứng tỏ bác vẫn chưa hiểu được tất cả những gì mà mình giải thích (vào thời điểm đó) mà đã vội bắt bẻ cũng như không thể hiện sự quan tâm đến nội dung mình đưa ra. Với sự am hiểu kỹ thuật của bác, hành động thành đã kiến mình thật sự không thể tin được. Dĩ nhiên nếu sau đó bác đã đọc hết thì cho mình xin lỗi vì đã hiểu lầm.

Riêng về SUHD, khi bác đưa ra bài viết trích dẫn từ Cnet kia thì mình chắc hẳn bác cũng hiểu là nói SUHD là công nghệ hiển thị cũng hoàn toàn không sai. Để giúp làm rõ hơn cho các thành viên khác, mình xin trích dẫn một đoạn trong đó:

"In an effort to curtail this latest bout of marketing obfuscation, however, we first wanted to make it clear that unlike, say, plasma or OLED TV, "SUHD" is not a separate display technology.

At their heart, SUHD TVs all utilize LCD technology. Specifically, they are all LED-backlit LCD televisions with Ultra HD 4K resolution. And most have curved screens."

Đoạn này có thể dịch là: "Trong nỗ lực làm sáng tỏ sự mập mờ trong quảng bá, chúng tôi - tức Cnet - đầu tiên muốn làm rõ là không như plasma hay OLED TV, "SUHD" không phải là một công nghệ hiển thị riêng biệt.

Về bản chất, tất cả TV SUHD đều sử dụng công nghệ LCD. Cụ thể hơn, chúng đều là TV LCD đèn nền LED với độ phân giải Ultra HD 4K. Và hầu hết đều có màn hình cong."

Như vậy ngay cả trang công nghệ uy tín là Cnet cũng không phủ nhận đây là một công nghệ hiển thị, tuy nhiên nó không phải là loại riêng biệt như OLED hay Plasma mà về cơ bản vẫn là công nghệ LCD.

Một lần nữa xin cảm ơn bác đã hỗ trợ HDvietnam trong việc giúp người đọc hiểu rõ hơn về SUHD. Và như mình đã khẳng định nhiều lần trong bài viết, đây là sự so sánh giữa 2 công nghệ hiển thị là SUHD và OLED, việc đưa 2 tên thương hiệu Samsung và LG sẽ khiến người đọc dễ hiểu lầm về mục đích. Thậm chí với buổi so sánh lần trước khi hoàn toàn không có tên thương hiệu trong chủ đề, mình hiện đang phải giải đáp câu hỏi của bác và nhiều người khác để giúp làm rõ những hiểu lầm không đáng có.

Cám ơn bác đã dành thời gian trả lời cho em. Dù sao đi nữa thì tranh cãi cũng chẳng đi đến đâu, tại vì bác cứ khẳng định rằng SUHD là một công nghệ hiển thị, còn em thì vẫn giữ nguyên quan điểm, rằng SUHD chỉ là một dòng TV giống như Galaxy S (mà CNET đã nói).

Ngoài ra, em cũng cám ơn HDVN đã tạo ra sân chơi bổ ích cho anh em. Hy vọng lần sau sẽ có nhiều chương trình hấp dẫn tương tự.

khoanv

Active Member

Em ko rõ về setup tham số cho TV SS 4k trong lần test này (dùng hoặc ko dùng upscale - cũng ko biết là có thể thiết lập được ko ?). Nhưng em đã được xem demo khả năng upscale của TV Sony dòng 9000 với tín hiệu đầu vào 1080p. Chất lượng hình ảnh được nâng cấp rất nhiều, dù rằng chênh lệch so với nguồn vào 4k là rõ rệt (em nghĩ có thể đạt được 7-8/10). Vì vậy, theo ý kiến của em, mục đích là để đánh giá và lựa chọn tiêu 50tr cho TV nào là tốt nhất tại thời điểm hiện tại (em chọn TV 4K ) thì phù hợp hơn là tiêu chí so sánh về công nghệ giữa 2 dòng TV này.

rainsg

Member

Đối với những dân chơi quen thuộc HD, thấy so sánh LED và OLED mà yếu tố hở sáng lại được Ban Tổ chức cố ý bỏ ra không so sánh thì chỉ cười và lắc đầu thôi, cho dù bạn có giải thích rằng thì là mà tại bị, người dùng khó tính hay không, nếu bị hở quá thì gọi bảo hành v.v... thì bản chất vẫn là không fair khi so sánh.

Nói chung bất cứ sự kiện review nào khi đã có sự tác động của các nhà trợ thì chắc chắn sẽ có những sự điều chỉnh một chút để có lợi cho nhà tài trợ (nếu không thì tài trợ làm xxx gì). Điều này là hiển nhiên, ai cũng hiểu cả, cho nên như mọi người đều nói, kết quả chỉ để tham khảo thôi.

Còn về chuyện lấy có vài model mà tham vọng đại diện cho cả một công nghệ LED hay OLED thì thôi, cứ coi như mình đang nghe quảng cáo vậy.

Dù sao cũng cám ơn Ban Tổ chức đã tổ chức sự kiện như thế này, người tiêu dùng càng đọc nhiều trên diễn đàn lại càng có nhiều thông tin hỗ trợ bổ ích khi quyết định chọn lựa TV. Rất hy vọng Ban Tổ chức tiếp tục nhiều buổi review thế này hơn nữa, kêu gọi thêm nhiều nhà tài trợ vào, nhiều thương hiệu hơn nữa, vừa tăng uy tín cho diễn đàn vừa giúp người tiêu dùng càng ngày càng thông minh hơn.

tehanh

Bạn làm ở hãng à mà biết tài vậy? Hay đọc tin ở trên mạng? Có biết là cái giá ở trên mạng và cái giá thực tế bán nó khác nhau nhiều thế nào ko?

tehanh

Thế thì đừng có so sánh nữa. Ông cao mà ko người cao giống ông rồi người ta so ông với người lùn rồi cho ông thắng à?

tehanh

Cám ơn bác đã dành thời gian trả lời cho em. Dù sao đi nữa thì tranh cãi cũng chẳng đi đến đâu, tại vì bác cứ khẳng định rằng SUHD là một công nghệ hiển thị, còn em thì vẫn giữ nguyên quan điểm, rằng SUHD chỉ là một dòng TV giống như Galaxy S (mà CNET đã nói).

Ngoài ra, em cũng cám ơn HDVN đã tạo ra sân chơi bổ ích cho anh em. Hy vọng lần sau sẽ có nhiều chương trình hấp dẫn tương tự.

SUHD mà là công nghệ hiển thị = )) Thế thì Bravia, UltraHDTV cũng là công nghệ hiển thị rồi. Sao một dien đàn lớn như vầy mà lại lỗi vậy ta.

leox168

cảm ơn bác đã cung cấp thông tin, hóa ra LG đang muốn đẩy hàng tồn OLED trong kho nên giảm giá sốc thế :)

Bác Buian là mod mà nói chuyện theo kiểu phán bậy bạ như vậy thì những gì bác viết ra có đáng để tin không ạ? bác ko thích hãng nào là cảm quan cá nhân nhưng là đại diện diễn đàn thì nên có thái độ khách quan đi ạ.

lucton

Đi so con con 4K với 1 con 1080p là một sự khập khiểng rồi
Đời thật bất công
Sao bác không lấy 4k SUHD với 4K OLED?
Rõ dàng có sự thiên vị cho bác SAM rồi.

haibt

Member

Đời thật bất công

Nếu so một chiếc Mẹc với Toyota trong cùng tầm giá thì có lẽ nhiều người chọn Toyota hơn

thanhyk

Well-Known Member

Đời thật bất công
Mình thấy test theo độ phân giải của con 1080p thì có gì bất thường, thậm chí nếu test con 1080p với nguồn 1080p, test con 4k với nguồn 720p và con 1080p thắng cũng đương nhiên, nếu 2 tivi có cùng phân khúc. Bác có tin khi chụp hình bằng canon 50D chọn độ phân giải 8M vẫn đẹp hơn Iphone chọn chụp độ phân giải 12M không. Ở đây không phải tiêu chí gì SUHD cũng thắng nhưng việc nó tiêu thụ nhiều hơn Oled khi cùng giá tiền cũng cho thấy người tiêu dùng đang lựa chọn ntn rồi.

hwanganhtam

SUHD tương đương OLED hoặc OLED tương đương SUHD. Vậy chỉ còn là giá cả mà thôi :DD

quyfone79

Member

Thực ra nếu BTC đưa thêm vào so sánh cả chiếc TV Super UHD của LG thì sẽ khách quan hơn, lúc đó có 3 chiếc TV, trong đó Super UHD (có thể chọn model UF950T) là chiếc TV của LG có công nghệ tương tự SUHD (model JS9000) của Samsung. Khi đó chúng ta sẽ biết được liệu khi so sánh LG Super UHD với Samsung SUHD thì chất lượng ai hơn ai, và cả của bản thân LG với nhau Super UHD và OLED cái nào hơn cái nào.

Cái model TV LG Super UHD UF950T như trong hình này mình nghĩ khi mang ra so sánh với SUHD Samsung và LG OLED sẽ công bằng và hấp dẫn hơn:

khoanv

Active Member

Em chợt nghĩ nếu test thử SUHD và OLED FullHD cùng của SS thì sẽ ra sao nhỉ ? Kết quả chắc cũng như vậy thôi. Vì vậy tốt nhất là chờ cho đến khi OLED 4k đủ rẻ thì rước em nó về. Em đã được xem OLED FullHD rồi, rất nóng lòng xem OLED 4k. Em nghĩ chỉ là vấn đề giá thành chứ chất lượng hình ảnh OLED trội hơn hẳn LCD (dù có cải tiến công nghệ kiểu gì).

quyfone79

Member

SUHD tương đương OLED hoặc OLED tương đương SUHD. Vậy chỉ còn là giá cả mà thôi :DD

LED không bao giờ hơn OLED được đâu bạn ơi, nó nằm ở mặt bản chất rồi, bạn ko tin cứ hỏi các bác user có kinh nghiệm và uy tín trên hdvietnam sẽ rõ. Sống với LED là sống với hở sáng, ám viền... mãi thôi.

tienhanus

Active Member

OLED chắc chắn sẽ là chuẩn tương lai vì công nghệ này có nhiều ưu điểm so với các công nghệ trước vấn đề là nhà sản xuất tương tác khách hàng như thế nào để họ chấp nhận.

Bên trên