Giới thiệu 1 cách cấu hình MPC kiểu mới.

Thế Anh

Căn cứ thông tin về Vid rời của ATI. Từ loại rẻ tiền nhất trên thị trường là 2400 cho tới lọai đắt tiền 4870 hiện nay.
http://ati.amd.com/products/radeonhd2400/specs.html
Phần thông tin về HD nhiều như thế này:
Mã:
ATI Avivo™ HD Video and Display Platform 
[COLOR=red]Dedicated unified video decoder (UVD) for H.264/AVC and VC-1 video formats [/COLOR]
[COLOR=red]High definition (HD) playback of both Blu-ray and HD DVD formats [/COLOR]
[COLOR=red][COLOR=red]Hardware MPEG-1, MPEG-2, MPEG-4/DivX video decode acceleration[/COLOR][/COLOR] 
Motion compensation and iDCT (inverse discrete cosine transform) 
Avivo Video Post Processor
Color space conversion 
Chroma subsampling format conversion 
Horizontal and vertical scaling 
Gamma correction 
High Quality Video Post Processing
Advanced vector adaptive per-pixel de-interlacing 
De-blocking and noise reduction filtering \ 
Detail enhancement 
Inverse telecine (2:2 and 3:2 pull-down correction) 
Bad edit correction
Theo lý thuyết này, mình hiểu được là từ các dòng Card rời như 24xxx thì GPU của nó có một phần Hardware video decode acceleration, có thể đảm nhiệm việc Decoder thay cho CPU khi Playback MPEG-1, MPEG-2, MPEG-4/DivX video. Và có thể Decoder thay cho CPU khi chơi HD Video dạng H.264/AVC nữa.
Từ đó mình đã có hướng cấu hình là sử dụng toàn bộ bộ Decoder của Nero cho việc giải mã MPEG, DIVX và H264/AVC
Kết quả thử nghiệm trên HTPC:
GPU: 5000+
Vid 3870 512MB DDR4 (Ko kiếm được Card 24xx) để thử.
MB GA Chipset 770
1 GB RAM Buss 800 (Chỉ dùng 1GB thôi đấy)
XP Media Center Build 2008 (XP SP3)
Vista Codec
Metroka Splitter
MPC Home Cinema
Net Framework 3.0 (Bắt buộc phải dùng để chọn chế độ EVR Custom Pres trong Playback/Output)
Cấu hình theo cách này quẳng tòan bộ việc Decoder tất cả các lọai mã hóa Video phổ biến như MPEG-1, MPEG-2, MPEG-4/DivX video và cả H264/AVC cho GPU xử lý thông qua bộ Nero Decoder (Chứ không phải Cyberlink Decoder)
Xem bất kỳ một bộ phim 1080p, 1080i nào ko hỗ trợ DXVA thì MPC Full Screen chỉ chiếm từ 25-30% CPU. Film HD dùng DXVA mình chưa Test. Nhưng chắc chỉ khỏang 5-10% là cùng.
Tại sao lại như thế, vì trong cách cấu hình của locke1602 mới chỉ Enable cho GPU decode hộ cho CPU khi Playback H264/DXVA. Còn cách của mình là tất tần tật cả H264/DXVA, VC1, AVC...( Chuẩn mã hóa HD Film không chỉ là H264 mà còn cả VC1, AVC nữa)
Mình gửi kèm File cấu hình MPC và fddshow.
Bạn nào thích cấu hình theo hướng này có thể thử.

Chỉnh sửa lần cuối:

khactuyen

Banned
Ðề: Giới thiệu 1 cách cấu hình MPC kiểu mới.

Bác Theanh cho mình hỏi chút, bác lấy bộ codes Nero ở đâu vậy? và bác dùng version nào? Bác có thể hd chi tiết cách cài đặt bộ codes này được ko? thanks

Thế Anh

Bạn cài bản Nero7 hoặc Nero8 Ultra là sẽ có bộ Codec đó.
Cài Vista Codec
Cài Net Framework 3.0
Ko cần cài thêm bất kỳ cái gì khác nữa.
Sau đó load File cấu hình MPC và File cấu hình FDDShow của mình về. File FDDShow thì reg vào Registry còn file mpc.ini thì bỏ cùng thư mục với Media Home cinema là xong mà.
Dùng File ini có sẵn, sẽ tiện lợi và ko cần phải lặp lại các bước nữa. Khỏi cần hướng dẫn luôn.

Chỉnh sửa lần cuối:

HDViet.Com

hình như có bộ codec riêng của Nero, đâu cần phải cài nguyên bản ?

Lendz

Đã test cách của bạn. Khi play 1 đoạn "Street.Kings.2008.BluRay.1080p.DTS.x264.dxva-EuReKA" thì xuất hiện bị giựt hình ở bên trên góc phải. CPU load khá tốt chỉ 25%. Hiện tượng này có phải do VGA decode ko tốt hay ko? (Hiện tại mình sử dụng HD2600 pro)
Thanks pro!!!

Thế Anh

Đã test cách của bạn. Khi play 1 đoạn "Street.Kings.2008.BluRay.1080p.DTS.x264.dxva-EuReKA" thì xuất hiện bị giựt hình ở bên trên góc phải. CPU load khá tốt chỉ 25%. Hiện tượng này có phải do VGA decode ko tốt hay ko? (Hiện tại mình sử dụng HD2600 pro)
Thanks pro!!!
Khi chuyển sang cách này. Bạn nhớ loại bỏ những bộ Video Decoder khác. Tránh xung đột. Tốt nhất là Load cái File cấu hình sắn của mình về.
Mình config ko bị bất cứ hiện tượng giật hình nào. Bạn kiểm tra lại đi nhé. Cám ơn đã quan tâm.

dino

Active Member

Khi chuyển sang cách này. Bạn nhớ loại bỏ những bộ Video Decoder khác. Tránh xung đột. Tốt nhất là Load cái File cấu hình sắn của mình về.
Mình config ko bị bất cứ hiện tượng giật hình nào. Bạn kiểm tra lại đi nhé. Cám ơn đã quan tâm.

cho hỏi là nếu đã cài klite thì có cần cài vista codec ? hay phải remove klite ?

dino

Active Member

đã thử theo cách của bạn, CPU loa tầm 45% với CPU AMD 4000+ khi play 1080p, DTS 5.1. Hình ảnh mượt ko giật, Vga đang xài 2600p lun ... thanks bạn thế anh đã share ! tuy nhiên khi mình xài cái code của nero hay cyberlink, mình nhận thấy là hình có răng cưa ko như ffshow decode hình nó tròn đều hơn,và lạ ở chỗ là mình xài clone thì xem nó bị như lỗi vsync, nhưng mà khi chuyển qua extended thì lại ko bị, một vài nhận xét vậy... tuy nhiên đây cũng là cách rất tốt cho máy cấu hình trung bình chạy mượt 1080p

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

đã thử theo cách của bạn, CPU loa tầm 45% với CPU AMD 4000+ khi play 1080p, DTS 5.1. Hình ảnh mượt ko giật, Vga đang xài 2600p lun ... thanks bạn thế anh đã share ! tuy nhiên khi mình xài cái code của nero hay cyberlink, mình nhận thấy là hình có răng cưa ko như ffshow decode ... tuy nhiên đây cũng là cách rất tốt cho máy cấu hình trung bình chạy mượt 1080p
Mình không gặp hiện tượng răng cưa. Bạn đã kích hoạt Shader trên MPC chưa vậy?
CPU 4000+ mà CPU Load lên tới 45% cơ à? Mình trông đợi nó thấp hơn.
Chú ý là trong khi đang Playback bằng MPC, đồng thời đã register extension file mkv cho MPC. Nếu ta đồng thời mở Windows Explorer thư mục chứa phim và để Thumbnails thì MPC phải xử lý thêm phần Thumbnails Previews của các File kia nữa. Dẫn đến tình trạng giật cục hình ở cửa sổ Playback.

dino

Active Member

Mình không gặp hiện tượng răng cưa. Bạn đã kích hoạt Shader trên MPC chưa vậy?
CPU 4000+ mà CPU Load lên tới 45% cơ à? Mình trông đợi nó thấp hơn.
Chú ý là trong khi đang Playback bằng MPC, đồng thời đã register extension file mkv cho MPC. Nếu ta đồng thời mở Windows Explorer thư mục chứa phim và để Thumbnails thì MPC phải xử lý thêm phần Thumbnails Previews của các File kia nữa. Dẫn đến tình trạng giật cục hình ở cửa sổ Playback.

phần MPC thì có file ini mình vào check thì đã thấy PS2.0, hình ảnh thì có chiều sâu hơn nhưng mà hơi bị răng cưa...:confused:

nguyenphong

Mình thì rất hài lòng với bản MPC-HC bản 64 bits với ffdshow x64 chạy trên víta x64 (Tất cả các codecs x84 sẽ không sử dụng được trên bản MPC-HC x64 này). Xem các phim 1080p có hỗ trợ DXVA thì CPU load chỉ tầm 5-7%.

theloner

Member

vậy mình down xong 2 file của bạn mình phải làm gì, mình gà bạn làm ơn chỉ rỏ hơn được không

Thế Anh

vậy mình down xong 2 file của bạn mình phải làm gì, mình gà bạn làm ơn chỉ rỏ hơn được không

Cài bản Nero7 hoặc Nero8 Ultra
Cài Vista Codec
Cài Net Framework 3.0
Download Media Home Cinema bỏ vào 1 thư mục.
(Ko cần cài thêm bất kỳ cái gì khác nữa.)
Sau đó load File cấu hình MPC và File cấu hình FDDShow của mình giải nén ra và thao tác:
-File FDDShow thì nháy đúp để nó reg thẳng vào Registry

-File mpc.ini thì bỏ cùng thư mục với Media Home cinema

Bật Media Home Player, chọn - "store setting to .ini file" để lưu thiết lập cho những lần dùng sau

(Ko cần phải làm thêm bất cứ thao tác nào nữa)

vodanh81

Member

Bạn chủ topic cho mình hỏi nhé. Mình dùng P4 3.0Ghz,ATI 3650 thì cấu hình theo cách của bạn chạy 1080p có mượt ko, và có đòi hỏi là file rip có Dxva không. Hiện tại mình đang cấu hình theo cách dùng cyberlink, thì chỉ chạy được file có Dxva, còn file khác thì MPC-HC nó đen sì.

Thế Anh

Bạn chủ topic cho mình hỏi nhé. Mình dùng P4 3.0Ghz,ATI 3650 thì cấu hình theo cách của bạn chạy 1080p có mượt ko, và có đòi hỏi là file rip có Dxva không. Hiện tại mình đang cấu hình theo cách dùng cyberlink, thì chỉ chạy được file có Dxva, còn file khác thì MPC-HC nó đen sì.
Câu trả lời từ mấy TOPIC trước đó bạn ơi. HD Ko có DxVA thì CPU AMD 5000+ 1GB RAM load max 30%. HD có DXVA thì còn giảm đi nhiều nữa.

Cấu hình vậy chạy đc là ổn nhưng mà để chơi ổn định nguyên bộ HDDVD ở PC thì pác nào có ý kiến giúp em cái
dùng MPC cấu hình thì chỉ chơi từng file mà cũng ko đc nuột
còn powerDVD 8 2210 thì lại ko chơi đc HDDVD(em có nguyên bản blueRay nó cũng ko chịu chạy lun)Bux Xux thiệt
Pác nào giúp em chút xíu với:(
Lại còn cái đống nhạc Code DTS nhưng mà dạng file .wav ko chơi đc mặc dù em đã thử tất cả các code.

dino

Active Member

Cấu hình vậy chạy đc là ổn nhưng mà để chơi ổn định nguyên bộ HDDVD ở PC thì pác nào có ý kiến giúp em cái
dùng MPC cấu hình thì chỉ chơi từng file mà cũng ko đc nuột
còn powerDVD 8 2210 thì lại ko chơi đc HDDVD(em có nguyên bản blueRay nó cũng ko chịu chạy lun)Bux Xux thiệt
Pác nào giúp em chút xíu với:(
Lại còn cái đống nhạc Code DTS nhưng mà dạng file .wav ko chơi đc mặc dù em đã thử tất cả các code.

file wav bro đổi tên thành .dts là chơi được, play bằng foobar2000 với plugin nữa nhé

file wav bro đổi tên thành .dts là chơi được, play bằng foobar2000 với plugin nữa nhé
thử bằng foobar cùi rồi nhưng ko đc pác ạ
Với lại 1 số bản wav code dts ở dạng file image thì pác bảo em đổi đuôi file thế nào đc~X(

saycaphe

Member

sao dùng bản config của bạn thì sub ko load đc nữa(direct VOB sub ko load)??? lúc ko bật direct VOB sub trong external filters thì khi chạy film ironman bản 1080p CPU chỉ load dưới 10%, còn khi bật direct VOB sub thì CPU load tới 60% và bắt đầu có hiện tượng tiếng và hình ko khớp (lag) tại cpu E6400 cùi:((. Có cách nào vừa bật sub mà cpu load nhẹ ko bạn?

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên