Giới thiệu HTPC file server mới build của mình :D

quyzxcv

Active Member
Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

mình mua cái đó trên ebay. thực tế thì mình thấy build một cái media server rất dễ và đơn giản thôi. Nó lại fục vụ đc rất nhiều mục đích. Bác định đầu tư khoảng bao nhiêu xiền? Nêu lên mức giá mình sẽ hướng dẫn bác làm.
Mình có 10tr, Tivi có wifi DLNA, về phần cứng Pc có sẵn 2HDD rồi (2TB, 3TB) ? mong bạn hướng dẫn giúp mình cái Cảm ơn nhiều

justbenice

Moderator

Mình có 10tr, Tivi có wifi DLNA, về phần cứng Pc có sẵn 2HDD rồi (2TB, 3TB) ? mong bạn hướng dẫn giúp mình cái Cảm ơn nhiều
để xem hd thì kô có cái wifi nào chịu nổi hết bác à. bác mua hdplayer trước đi. rồi dùng mạng Lan để xem HD

quyzxcv

Active Member

để xem hd thì kô có cái wifi nào chịu nổi hết bác à. bác mua hdplayer trước đi. rồi dùng mạng Lan để xem HD

Là sao hở bạn có nghĩa là mình cắm Lan từ PC vào hdplayer àh ? vậy theo bác mua hdplayer nào trong tầm này là đẹp ? nếu sau này có tiền thì nên đầu tư NAS hay làm file server nhỏ ?
mình tưởng dùng wifi vẫn xem được HD chứ mình định build như sau Router chuẩn N ---> NAS---> cắm dây lan vào TV như thế có được không ?

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

Tivi thì giải mã các chuẩn âm thanh/ hình ảnh kém, điều chỉnh phụ đề không được. Pc thì rườm rà khi xem hd, không thuận tiện khi di dời đến các tivi, cấu hình thấp thì play hd không ngon... Thế nên pc dùng làm trung tâm data chia sẻ là chính, mua hdp/ android cho mỗi tivi là enjoy nhất. Kiếm hdp <3,5 triệu là được, Dune 303D có tích hợp vài app giải trí cũng không tệ...

justbenice

Moderator

Là sao hở bạn có nghĩa là mình cắm Lan từ PC vào hdplayer àh ? vậy theo bác mua hdplayer nào trong tầm này là đẹp ? nếu sau này có tiền thì nên đầu tư NAS hay làm file server nhỏ ?
mình tưởng dùng wifi vẫn xem được HD chứ mình định build như sau Router chuẩn N ---> NAS---> cắm dây lan vào TV như thế có được không ?
để xem HD chuẩn nhất thì bác đi như sau:
PC->Hub hoặc router->Hdplayer->Tivi.
mình đang dùng wifi loại mới nhất chuẩn AC mà xem HD còn thấy chán phải đi mạng Lan lại hết nè bác

Bên voz thấy có bác làm 1 cái hd station 24 ổ 4TB

nhìn thật là khủng khiếp, không biết có phải của bác justbenice ko nhỉ ;) Lần trước đã thấy bác có 2 version làm case tại chỗ bác nhện luôn rồi mà, nên em đoán thế :D

Perabyte

không phải đâu của bác ấy là case lianli mà :D Dàn trên của mình đặt hàng đó hehe

để xem HD chuẩn nhất thì bác đi như sau:
PC->Hub hoặc router->Hdplayer->Tivi.
mình đang dùng wifi loại mới nhất chuẩn AC mà xem HD còn thấy chán phải đi mạng Lan lại hết nè bác
Bạn đang xải router AC loại nào vậy? Cái adapter để thu sóng wifi hiệu gì? Vì mình nghe có người khoe xài dòng AC có thể wifi được bluray tốt nên muốn tìm hiểu. Thanks.

không phải đâu của bác ấy là case lianli mà :D Dàn trên của mình đặt hàng đó hehe

Quả là khâm phục bác, chắc bác cũng dự tính làm 1 quả như nick name bác nhỉ, em là em chờ ngày thưởng ngoạn quả ấy lắm đấy :D

Bạn đang xải router AC loại nào vậy? Cái adapter để thu sóng wifi hiệu gì? Vì mình nghe có người khoe xài dòng AC có thể wifi được bluray tốt nên muốn tìm hiểu. Thanks.

Bác ấy chơi chuyên nghiệp nên chắc nhiều client connect qua router wifi 1 lúc đến server nên chắc là chịu không nổi nhiệt vì nhiều client connect quá, trong khi băng thông wifi cũng chỉ có 300Mbp, cao nữa là loại chuẩn N450Mbps. Em thì hiện tại em chỉ connect 1-2 client cùng lúc thông qua con router Buffalo N300 để xem Bluray Rip 1080p thì vẫn thấy ổn, không giật lag (server và router đều chuẩn 1Gbps),
PS: nên chọn mua Router loại có phát băng tần 5Ghz để tránh ảnh hưởng chất lượng truyền sóng trong môi trường nhiều sóng wifi.

justbenice

Moderator

Bên voz thấy có bác làm 1 cái hd station 24 ổ 4TB

nhìn thật là khủng khiếp, không biết có phải của bác justbenice ko nhỉ ;) Lần trước đã thấy bác có 2 version làm case tại chỗ bác nhện luôn rồi mà, nên em đoán thế :D

Quá khủng và quá to đối với mình . Case mình là loại khá nhỏ , chứa được 15 cái HDD là đủ với nhu cầu mình. Gọn đẹp Sạch :D

justbenice

Moderator

Mình dùng em NETGEAR Nighthawk AC1900 Dual Band Wireless Gigabit Router (R7000) . Và nói thật là thấy quá phí phạm . Dù có đắt bao nhiêu cuối cùng chỉ để làm cảnh và dùng dây LAN CAT6 là hay nhất khi xem phim.

justbenice

Moderator

Cục này mua ở đâu bác? Tên nó là gì? Giá rổ thế nào ah?
nó là cái case đựng ổ cứng tên thì post 1 có đó bác. Còn giá thì tầm 120$ 1 cục .

---------- Post added 04-01-2014 at 16:37 ----------

Ai sẽ nghĩ cái tủ rất bình thường này là trung tâm cơ sở dữ liệu phim nhạc hàng chục TeraByte của cả nhà mình ? :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Daithanhthai

Active Member

Bác Justbenice ơi, các TV ở xa bác stream media cách nào ạ? Stream thẳng băng SmartTV hay qua HDBox rồi đưa lên TV ạ? Bác chơi bằng app gì ạ?

justbenice

Moderator

Bác Justbenice ơi, các TV ở xa bác stream media cách nào ạ? Stream thẳng băng SmartTV hay qua HDBox rồi đưa lên TV ạ? Bác chơi bằng app gì ạ?

Mình không stream lên tivi mà chạy cable LAN len hdbox vì còn liên quan tới âm thanh nữa, stream xa không đảm bảo chất lượng.

justbenice

Moderator

cảm ơn bác
bác chơi kĩ quá ạ

Tại mình xem phim chủ yếu là bluray hoặc bluray remux , khoảng cách từ datacenter lưu trữ phim tới tivi và dàn âm thanh lên tới cả 15m . cable HDMI sẽ không thể đảm bảo đc bằng cable LAN và đặt hdbox cạnh tivi , receiver

Daithanhthai

Active Member

Tại mình xem phim chủ yếu là bluray hoặc bluray remux , khoảng cách từ datacenter lưu trữ phim tới tivi và dàn âm thanh lên tới cả 15m . cable HDMI sẽ không thể đảm bảo đc bằng cable LAN và đặt hdbox cạnh tivi , receiver
Em tính như vầy liệu có đc ko ạ
Cái router tenda của em có 4 cổng LAN, vậy em coi nó như cái switch, em sẽ cắm cả PC lẫn HD player vào đó để kết nối với nhau coi như trực tiếp. Còn cái tính năng wifi chỉ để cho mobile lướt lát chút thôi. Theo bác có đảm bảo tốc độ đáp ứng như của bác ko ạ?

Ít client thế thì chắc cũng ổn với điều kiện LAN của router và PC làm server chứa phim đều phải là gigabit. Nhà mình đang dùng như vậy với con Buffalo và không connect qua cáp LAN mà qua wifi N300, xem bluray RIP 1080p ổn.

justbenice

Moderator

Em tính như vầy liệu có đc ko ạ
Cái router tenda của em có 4 cổng LAN, vậy em coi nó như cái switch, em sẽ cắm cả PC lẫn HD player vào đó để kết nối với nhau coi như trực tiếp. Còn cái tính năng wifi chỉ để cho mobile lướt lát chút thôi. Theo bác có đảm bảo tốc độ đáp ứng như của bác ko ạ?
Biết đảm bảo không thì bác cắm 2 cái laptop hoặc máy tính vào cái cổng LAN của router tenda. Share 1 thư mục ra, copy giữa máy này qua máy kia dduoc tầm 60MB/s ( mega byte nhé ) thì là được .

Bên trên