Giới thiệu những bộ phim rất hay, giàu tính nghệ thuật nhân văn, ít người biết đến

offical

Well-Known Member
Như tiêu đề, từ hôm nay mình sẽ dần giới thiệu những bộ phim rất hay nhưng không nổi tiếng lắm. Những bộ phim này mình dám chắc một số bạn sẽ không thấy thích, vì "hay" ở đây là theo đánh giá cá nhân của riêng mình thôi, hơn nữa thế loại này khá kén khán giả.
Trong thời đại ngày nay, những phim bom tấn đa số thuộc dạng hành động, giải trí đơn giản với cảnh quay hoành tráng, nhân vật anh hùng... nói chung nổi tiếng quá rồi nên mình sẽ không giới thiệu những phim kiểu đó nữa. Thay vào đó là những bộ phim có chiều sâu hơn, là những phim giàu tính nghệ thuật, kịch bản giàu tính nhân văn....
Để không làm các bạn mất hứng vì biết trước nội dung đa số phim sẽ được giới thiệu ngắn gọn nhất có thể, có khi chỉ vài câu thôi. Một số phim mình sẽ trích một số bài đánh giá tìm được trên mạng nhưng mình vẫn nghĩ tốt nhất vẫn là xem phim trước khi đọc :D.

offical

Well-Known Member
Pan's Labyrinth - Mê cung thần Nông. Phim Tây Ban Nha

Bối cảnh phim xảy ra ở Tây Ban Nha, trong chiến tranh thế giới thứ 2. Phim thuộc thể loại chính kịch/kỳ ảo đan xen. Diễn biến phim nhanh, nhiều nút thắt dồn dập. Cốt truyện lại rất có ý nghĩa. Về hình ảnh thì không có gì để bàn, phim đạt giải Oscar cho hạng mục Quay phim xuất sắc.

Nói chung một bộ phim chất nhưng rất dễ xem. Tuy nhiên một số cảnh hơi kinh dị, ám ảnh, mình khuyến nghị không nên cho trẻ nhỏ xem.

Bài review hay (mình vẫn chân thành khuyên các bạn không đọc trước khi xem): https://nguyenngocvan1988.wordpress...-co-tich-nguoi-lon-lang-man-giua-tang-thuong/

Phim có đủ sub việt bản chuẩn trên Subscenne.com. Các bạn cũng có thể xem trực tiếp bản sub Việt trên nhiều website.

offical

Well-Known Member
LEGEND OF THE FALL - HUYỀN THOẠI MÙA THU (Phim Mỹ)

Em xin nhắc lại đây là Phim lẻ của Mỹ chứ không phải phim truyền hình Hàn Quốc cùng tên đâu các bác nhé. Đây là bộ phim có nội dung rất phức tạp, gồm nhiều giai đoạn của đời người (Từ năm 1920-1963), do đó cũng hàm chứa rất nhiều ý nghĩa. Trong bối cảnh giai đoạn lịch sử đầy biến động của nước Mỹ cũng như toàn thế giới cuộc sống 1 gia đình có 3 anh em ở 1 vùng hẻo lánh nước Mỹ cũng trải qua nhiều thăng trầm, hạnh phúc, đau thương, điên loạn... Xem phim ta cảm nhận được bi kịch của chiến tranh, vấn đề người da đỏ, các cung bậc của tình yêu... và trên hết là sự gắn bó của các thành viên trong gia đình.

Bác nào mê hay để ý sẽ thấy Brad Pitt đóng rất nhiều nhân vật tính cách phức tạp, khó diễn. Trong phim này cũng vậy, và diễn xuất của anh hết sức tự nhiên, tự nhiên đến mức người xem như hòa cùng vào cuộc đời của nhân vật. Bên cạnh nội dung ra nhạc nền và cảnh quay trong phim cũng rất tuyệt vời (phim đoạt giải Oscar về quay phim). Thiên nhiên vùng hoang dã nước Mỹ hiện ra quá đẹp, quá hùng vỹ. Qua loa TV bình thường đã hay rồi, các bác có dàn xịn càng cảm được độ phê của bản hòa tấu The Ludlows.

Tóm lại bộ phim là một thiên tiểu thuyết tuyệt vời được diễn đạt hoàn hảo dưới ngôn ngữ điện ảnh.

Dù xem đi xem lại nhiều lần vẫn thấy hay nhưng em vẫn khuyến nghị bà con không nên tìm hiểu trước nội dung :D.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên