Giữa hai ampli pioneer VSA-D8TX và D7EX nên chọn loại nào ?

phuong

Member
mình đang lăn tăn giữa 2 ampli của pioneer vsa-d8tx (5.1) và d7ex (7.1) không biết chọn em nào, mình dùng để xem phim và nghe nhạc, mấy bác cho ý kiến dùm nhé:-bd

phuong

Member
Ðề: Giữa hai ampli pioneer VSA-D8TX và D7EX nên chọn loại nào ?

sao không ai cho ý kiến hết vậy ???????????

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chắc chưa gặp được người rành về món này :D

spiderman

D8 có công xuất mạnh hơn nhưng lại cổ hơn D7. Chỉ play được Dts và Dolby Digital 5.1
D7 có các Format mới như 7.1 như DTS.ES, Dolby EX nhưng công xuất lại hơi bé hơn D8
Nếu Anh thích công nghệ mới thì nên lấy D7 ( Nhưng muốn chơi được 7.1 thì phải có thêm một amply stereo để đánh cho kênh suround back )
Nếu Anh thích chất lượng âm thanh truyền thống thì chọn D8 ( D8 nghe nhạc hay hơn D7 )
Chúc Anh chọn được amply như ý

kosovo

Không biết bạn có vào trang vnav hay không nên mạo muội giới thiệu vậy.
http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=10777&st=0&sk=t&sd=a&start=425

Trích dẫn:

"1/ "Chat luong giua amply d8tx voi d7ex:

- Xem phim dolby: D7EX có DTS-ES, 6.1 cho film có DTS-ES. Và vẫn là 5.1 DTS cho film 5.1 DTS. Nhưng là ngõ Preout mượn công suất của ampli khác để đánh cho cặp loa "surround back". Còn D8TX thì 5.1 DTS. Công suất xem phim của D7EX (120w x 5ch), thì kém hơn D8TX (150w x 5ch).

- Stereo: D7EX đánh với loa thùng có công suất lớn như cặp Kef Q65 của BV thì hơi đuối vì Kef Q65 thì 200w/loa. Còn D8TX thì nghe đầy hơn, căng hơn, ngọt hơn vì có thêm chế độ vận hành Class A khi hoạt động, tiếng căng, mềm, ngọt. Nhưng D7EX đánh nhạc cũng hay lắm, đối với loa vừa đủ công suất mà ampli đáp ứng thì cũng rất hay.

- Nói chung là BV đã sắp xếp thang giá cho các loại là đã có cân nhắc theo thời gian thẩm định. Kết luận là tiền nào thì của đó đó bạn, tùy theo mục đích của mình sử dụng.

- Nếu bạn chuyên xem phim thì nên lấy D7EX vì nó có thêm hiệu ứng ES, 6.1 cho film nào có."

Chúc bạn tìm được reciver vừa ý

HD 1080p

Xem phim thì Z5500 là trùm rồi.Mua mấy cái âmli đó về phối chẳng ra gì đâu,phí tiền.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Xem phim thì Z5500 là trùm rồi.Mua mấy cái âmli đó về phối chẳng ra gì đâu,phí tiền.

bạn mà ko tìm hiểu mà cứ phán như đúng rồi thế này thì bạn sớm bị mọi người ignore lắm đấy.

1 câu cho bạn vì lợi ích của bạn.

spiderman

Anh Chip nói đúng đó, công nhận Z5500 hay trong tầm giá của nó, nhưng so với dàn rời thì phải bàn lại đó

kosovo

Bác này nói nghe hay phết!!! Sao chả thấy cái rạp hát nào để Z5500 của bác thế nhi?!

HD 1080p

Bác này nói nghe hay phết!!! Sao chả thấy cái rạp hát nào để Z5500 của bác thế nhi?!

Bro này nói lạ nhỉ,rạp hát có loa chuyên dụng,còn đây là Home Theater thì Z5500 là tốt nhất.

caynam

Super Moderators

Đề nghị mọi người bình tĩnh đi vào vấn đề, tránh gây flame :-t.

Thực ra, nếu phòng Home Theater nhỏ dưới 12m2 thì Z5500 là sự lựa chọn tốt nhất vì vừa túi tiền, setup đơn giản và cũng hợp với không gian.
Tuy nhiên, nếu có phòng lớn hơn và có điều kiện kinh tế, thì nên chọn dàn rời vì nếu biết phối ghép đúng cách, âm thanh nó mang lại chắc chắn sẽ ở một đẳng cấp khác so với Z5500.
Còn nếu phòng nhỏ, mà nhất định muốn chơi dàn rời, thì nên cân nhắc 1 trong 2 bộ loa dân dụng này để phối với Receiver:

1. Klipsch Quintet 2
2. KEF KHT-2005.2

...đảm bảo sẽ thổi bay Z5500 b-)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bro này nói lạ nhỉ,rạp hát có loa chuyên dụng,còn đây là Home Theater thì Z5500 là tốt nhất.

đồng ý Z5500 là tốt, nhưng khẳng định nó là tốt nhất thì quả là không biết trời cao đất dày.

Mọi dàn loa vi tính so với dàn gia dụng đều trở nên cọc cạch, bỏ qua yếu tố kinh tế.

phuong

Member

Không biết bạn có vào trang vnav hay không nên mạo muội giới thiệu vậy.
http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=10777&st=0&sk=t&sd=a&start=425

Trích dẫn:

"1/ "Chat luong giua amply d8tx voi d7ex:

- Xem phim dolby: D7EX có DTS-ES, 6.1 cho film có DTS-ES. Và vẫn là 5.1 DTS cho film 5.1 DTS. Nhưng là ngõ Preout mượn công suất của ampli khác để đánh cho cặp loa "surround back". Còn D8TX thì 5.1 DTS. Công suất xem phim của D7EX (120w x 5ch), thì kém hơn D8TX (150w x 5ch).

- Stereo: D7EX đánh với loa thùng có công suất lớn như cặp Kef Q65 của BV thì hơi đuối vì Kef Q65 thì 200w/loa. Còn D8TX thì nghe đầy hơn, căng hơn, ngọt hơn vì có thêm chế độ vận hành Class A khi hoạt động, tiếng căng, mềm, ngọt. Nhưng D7EX đánh nhạc cũng hay lắm, đối với loa vừa đủ công suất mà ampli đáp ứng thì cũng rất hay.

- Nói chung là BV đã sắp xếp thang giá cho các loại là đã có cân nhắc theo thời gian thẩm định. Kết luận là tiền nào thì của đó đó bạn, tùy theo mục đích của mình sử dụng.

- Nếu bạn chuyên xem phim thì nên lấy D7EX vì nó có thêm hiệu ứng ES, 6.1 cho film nào có."

Chúc bạn tìm được reciver vừa ý

Chị Bích Vân hả, em Phương nè lúc trước em đã lấy của chị bộ loa polkaudio đó, đang tìm mua ampli nhưng không biết lựa chọn nào nên lên đây hỏi anh em tư vấn giúp.

vậy là cũng có thể tiêu em rồi, D8TX và D7EX công suất chỉ 150W và 120W, em lấy cặp jamo C 407 công suất 360W thì làm sao kéo nỗi đây. Mà trước đây em đâu thấy ampli nào mà công suất lớn đâu mà sao người ta lại chế ra loa công suất lớn như vậy
http://www.vatgia.com/348/189423/jamo-c407.html

kosovo

Chị Bích Vân hả, em Phương nè lúc trước em đã lấy của chị bộ loa polkaudio đó, đang tìm mua ampli nhưng không biết lựa chọn nào nên lên đây hỏi anh em tư vấn giúp.

http://www.vatgia.com/348/189423/jamo-c407.html

BV dau mà BV pa, tui tưởng pa hok biết nên ngồi tìm lại bài cho pa coi thôi!

@HD1080p: định nói với bác vài câu nhưng mod stop roài, nếu bác vẫn theo sự nghiệp audio-video, vẫn tìm tòi nghiên cứu, 2 năm sau bác vẫn cứ khẳng định Z5500 của bác là "thiên hạ vô đối" so với mấy thứ amply dân dụng phí tiền thì em xin kính biếu bác 1 bộ Z5500 nữa. Đầu sáng mời bác ~o)

spiderman

Công xuất ghi trên loa là công xuất chịu tải đĩnh ( Peak Level ) chỉ có tính tham khảo. Công xuất amply là công xuất thật ( RMS ) nên anh cứ an tâm mà mua
Theo tôi nếu Anh thích nghe nhạc hay ( và cả xem phim OK ) thì nên lấy D8 âm thanh rất dày, ngọt và mạnh. Không chừng con D8 thồi tung cặp Jamo của Anh luôn đó ...
Mua Pioneer mà lên Chị Bích Vân là đúng địa chỉ rồi ... đừng chần chờ nữa :-*

phuong

Member

Công xuất ghi trên loa là công xuất chịu tải đĩnh ( Peak Level ) chỉ có tính tham khảo. Công xuất amply là công xuất thật ( RMS ) nên anh cứ an tâm mà mua
Theo tôi nếu Anh thích nghe nhạc hay ( và cả xem phim OK ) thì nên lấy D8 âm thanh rất dày, ngọt và mạnh. Không chừng con D8 thồi tung cặp Jamo của Anh luôn đó ...
Mua Pioneer mà lên Chị Bích Vân là đúng địa chỉ rồi ... đừng chần chờ nữa :-*

thank nhiều nhé. mình đang đầu tư dàn của mình như thế này:
font là cặp jamo C407
center là RM 202 đang đinh đổi lên của jamo
surruod là RM 201
sub là RM 10 (bass 25cm ) cái này không biết có nhỏ không hay đổi lên 30cm ?
ampli theo yêu cầu thì mình có thể lấy pioneer D8 hoặc Yamaha A1
còn nguồn phát thì được anh chip tư vấn rồi.
mấy bác thấy thế nào

nghe&nhin

Member

thank nhiều nhé. mình đang đầu tư dàn của mình như thế này:
font là cặp jamo C407
center là RM 202 đang đinh đổi lên của jamo
surruod là RM 201
sub là RM 10 (bass 25cm ) cái này không biết có nhỏ không hay đổi lên 30cm ?
ampli theo yêu cầu thì mình có thể lấy pioneer D8 hoặc Yamaha A1
còn nguồn phát thì được anh chip tư vấn rồi.
mấy bác thấy thế nào

quan trọng là phòng nghe của bác bn m2? nếu phòng nghe <20m2 bác xài cấu hình trên vừa rồi, đổi sub 30cm chỉ tổ dư bass nếu không setup tiêu tán âm, nếu có điều kiện bác đổi cen & surr của Jamo luôn thì chất lượng âm thanh, thẩm mỹ sẽ cao hơn
Chúc bác vui

007TTT

Member

theo mình thấy nếu thay jamo thì thấy thế hết đi thấy 1 bộ jamo bán 5x mấy usd àh chư tính amly nghe. mà có lần nghe qua jamo thì good lém ( nếu kết hợp jamo + denon 2807 )thì hết xẨY khi coi DVD còn coi HD thì ko biết dùng sound card nào nói với amply nủa

phuong

Member

theo mình thấy nếu thay jamo thì thấy thế hết đi thấy 1 bộ jamo bán 5x mấy usd àh chư tính amly nghe. mà có lần nghe qua jamo thì good lém ( nếu kết hợp jamo + denon 2807 )thì hết xẨY khi coi DVD còn coi HD thì ko biết dùng sound card nào nói với amply nủa

chứ không phải ampli đã giải mã rồi thì sound card chỉ chuyển đổi tính hiệu thôi sao ???

spiderman

Bộ Loa 5.1 Jamo đẹp và dĩ nhiên đắt tiền nhưng xét về chất lượng âm thanh khi xem phim và performance trên giá tiền đầu tư thì Polk RM202 hơn hẵn. Tôi có người bạn bỏ cả dàn Jamo để mua loa Pokl về làm suround. Jamo chỉ hay khi mua bộ 5.1 giá trên 1000usd
Nếu dùng receiver tốt thì o cần đầu tư vào soundcard, chỉ cần ngõ Optical onboard là OK

Bên trên