Giúp em kết nối dàn denon 1312 với case máy tính với!

kilik

Member
Em vừa mua dàn denon 1312 chiều nay. Em kết nối với case máy tính nhưng tình hình là âm thanh chỉ ra 2 kênh khi xem hd dù em đã chỉnh trên phần mềm về 5.1 ( trên màn lcd của avr chỉ hiện stereo). Case máy tính của em có cấu hình như sau :
Main giga- z68xp-ud3r. Trên main có cổng quang.
Card màn hình ati hd 6970(em này ko có cổng hdmi,chỉ có dvi với displayport.Em dùng adapter chuyển đổi từ dvi sang hdmi).
CHip core i5-2500k,ram 16Gb.
Em kết nối theo sơ đồ sau : avr denon kết nối với case bằng cáp optical. Case kết nối với màn led ss 6400 bằng cáp hdmi qua cổng dvi của card màn hình(avr em kết nối với led qua đường hdmi out trên avr để xuất menu của avr lên led thôi nên chắc chả liên quan đến sound).
Em muốn biết main của em có phải chỉ có card sound onboard nên dù có kết nối với avr bằng đương quang cũng ko xuất ra được 5 kênh đúng ko ạ ? có phải em cần mua card sound rời mới xuất ra được 5.1 ko?
Nếu em đấu nối chưa đúng mong các bác hướng dẫn setup lại với! Em mới đầu tư mà mang về ko test được ức chế quá! Nhà em ở Trần Nhân Tông , HBT , HN.Nếu có bác nào có kinh nghiệm về vụ HTPC đấu nối với case qua xem giúp em thì tốt quá!Nhân tiện giao lưu cafe luôn ạ!
PS: em đã chỉnh được ra 5 đường tiếng trên vlc. Mục audio>audio device e đã chỉnh về A/52- S/PDIF thì xuất ra được 5.1.Lúc này em ko chỉnh được tiếng bằng máy tính mà phải chỉnh qua AVR. Như vậy là được chưa các bác!
Còn các phần mềm khác như KMP hay Media Player Classic em không thể chỉnh dc.Khi chạy phim bằng MPC thì dưới taskbar hiện ra biểu tượng màu xanh của ffdshow-audio và ffdshow-video nhưng vào chuột fai vào ffdshow-audio thì chọn kiểu gì nó cũng ko ra 5.1
- Các bác có cách nào setup MPC để khi chạy các file fim và audio có 5.1 thì nó tự động xuất ra 5 kênh ko ạ!VLC cứ phải chỉnh trong audio bất tiện quá!
- Bên cạnh đó sub đánh quá yếu khi chơi nhạc stereo. Em cần setup gì trong avr mong các bác tư vấn giúp một vài thông số!

Chỉnh sửa lần cuối:

ktypro

Active Member
Ðề: Giúp em kết nối dàn denon 1312 với case máy tính với!

bác cắm dây hdmi từ vga lên tv,rùi cắm hdmi out của tv vào amply.được cả lẫn tiềng.Vga cua bác có cả Dolby TrueHD and DTS Master Audio .Media Player Classic bạn đánh dấu ffd-audio như hình
[/IMG]

Chỉnh sửa lần cuối:

kilik

Member

Em đã tìm ra cách chỉnh cho mặc định nó luôn chạy 5.1 khi play phim! Em vào phần setting của sound card onboard của em( Realtek HD audio Manager) ,trong Digital Output( Optical) mục Default Format em chọn mặc định Dolby Digital Live(5.1) ( trước để default thì nó tự để là 16bit, 48000hz (DVD quality). Vấn đề là giờ khi play phim thì trên avr nó hiện ra Dolby D(chắc là digital) chứ ko phải DTS nữa. Dùng VLC để chọn lại audio như lúc đầu em làm thì nó lại hiện thành DTS.Vậy cái nào mới là chuẩn hả các bác? Có phải Dolby D chỉ là giả lập âm thanh vòm ko? Em mới vào nghề nên nhiều cái chưa thông,các bác giúp em với ạ! Thanks cả nhà!

kilik

Member

bác cắm dây hdmi từ vga lên tv,rùi cắm hdmi out của tv vào amply.được cả lẫn tiềng.Vga cua bác có cả Dolby TrueHD and DTS Master Audio .
Bác cho em hỏi là Dolby TrueHD và DTS Master Audio thì cái gì chuẩn hơn? Em nối cáp HDMI từ card màn hình lên tivi qua adapter DVI to HDMI thì có truyền được audio chuẩn ko ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

ktypro

Active Member

Bác cho em hỏi là Dolby TrueHD và DTS Master Audio thì cái gì chuẩn hơn? Em nối cáp HDMI từ card màn hình lên tivi qua adapter DVI to HDMI thì có truyền được audio chuẩn ko ạ?
cắm như thế thì mới có Dolby TrueHD và DTS Master Audio.hai chuẩn âm thanh như nhau thôi.

kilik

Member

cắm như thế thì mới có Dolby TrueHD và DTS Master Audio.hai chuẩn âm thanh như nhau thôi.
Theo bác nói là em nên kết nối cổng HDMI out của Led ss 6400 với cổng HDMI nào của avr ạ? nó có 4 cổng HDMI là Game, BD(cái này chắc là đầu đọc bluray theo sách hướng dẫn), DVD và SA-CBL gì đó! EM ko dám cắm lung tung sợ nó tèo! MÀ led 6400 của em ko thấy cổng HDMI nào ghi là out cả bác ạ! Có 1 cổng HDMI_DVI em kết nối với card màn hình rồi. 1 cổng HDMI -Arc gì đó thấy trong user nói là dùng cho audio return gì đó e cũng ko rõ. 2 cổng HDMI còn lại thì chả ghi gì! Em cũng đã set lại trong phần ffdshow-audio decoder như bác hướng dẫn.Giờ đúng là trên avr nó đã ra thành DTS rồi :D! Em ko biết là muốn hiện TrueHD hay DTS Master có phải mình phải xem file bluray gốc đúng ko ạ?
Một vấn đề nữa là cục sub không hiểu sao yếu quá! Em chơi nhac mấy bài rock màng bass dưới đáy vẫn rung nhưng lỗ hơi thì gần như không cảm nhận được hơi đẩy ra! Liệu em có phải chỉnh gì trong AVR không ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

kilik

Member

bác cứ cắm vào cổng bd,hoặc dvd đó,còn muốn có TrueHD hay DTS Master phải có đĩa gốc hoặc dow file phim gốc http://www.hdvietnam.com/diendan/78-bluray-nguyen-goc/.bác dùng sub gì.
Em dùng sub đi theo bộ denon này thôi ạ! Thấy nghe nhạc với xem phim màng sub dưới đáy vẫn rung nhưng lỗ hơi thì gần như ko có cảm nhân gì! Với lại mỗi lần em bật avr lên nó kêu tạch một tiếng là bình thường đúng ko bác?

ktypro

Active Member

bác vào setup cắt tần 80hz cho sub.

kazzo360

Em dùng sub đi theo bộ denon này thôi ạ! Thấy nghe nhạc với xem phim màng sub dưới đáy vẫn rung nhưng lỗ hơi thì gần như ko có cảm nhân gì! Với lại mỗi lần em bật avr lên nó kêu tạch một tiếng là bình thường đúng ko bác?

Mình nghĩ là bình thường, mình cũng đang dùng 1312xp như bạn đây! lần nào bật lên cũng nghe thấy tiếng tạch mà, tắt đi cũng thế :D Nhưng mà có 1 vấn đề thế này, ko hiểu mình nghich kiểu gì mà giờ dùng ko chuẩn nữa! mình chỉ copy phim ở HDzone ở nguyễn du ý, ko hiểu sao giờ về xem thì có phim phát đủ 5 loa, có phim chỉ có 2 loa thôi, mình nghĩ là do bộ 1312, kô hiểu được, nguồn phát vẫn thế, đã check lại nhiều lần vẫn bị, mọi người ai biết thì hướng dẫn mình với nhé!
TIện thể cho mình hỏi luôn là mình có cái lap Asus K53SV - core i5, cấu hình đây: Intel Core i5-2430M 2.4GHz, 3MB cache L3
2048MB DDR3 @1333 Mhz (1x2GB)
500GB HDD SATA @5400rpm
DVDRW
nVidia GeForce 610M 1024MB dedicated VGA
Webcam and build-in mics
Bluetooth
Atheros AR9002WB - 1NG Network Adapter
Atheros AR8151 Ethernet Controller
15.6" HD WLED 1366 x 768
PC Dos

Ports/Slots

2 USB 2.0
1 USB 3.0
1 HDMI
1 VGA Out
1 Card Reader
1 RJ-45
Headphone out - Microphone in

Các bác cho em hỏi là lap như này liệu có thể kết nối với avr 1312 để xuất nhạc 5.1 hay ko? nếu được thì chỉnh ntn? vì em đã nối và chỉ xuất được ra 2 loa thôi!:( và nếu không được thì phải làm thế nào để được. mua thêm card tiếng lắp ngoài có được ko? Thank các bác đã giúp đỡ em trước!

ktypro

Active Member

cắm hdmi laptop vào hdmi in của amply.setup phần như trên,nguồn phim phải là 5.1.

kilik

Member

Mình nghĩ là bình thường, mình cũng đang dùng 1312xp như bạn đây! lần nào bật lên cũng nghe thấy tiếng tạch mà, tắt đi cũng thế :D Nhưng mà có 1 vấn đề thế này, ko hiểu mình nghich kiểu gì mà giờ dùng ko chuẩn nữa! mình chỉ copy phim ở HDzone ở nguyễn du ý, ko hiểu sao giờ về xem thì có phim phát đủ 5 loa, có phim chỉ có 2 loa thôi, mình nghĩ là do bộ 1312, kô hiểu được, nguồn phát vẫn thế, đã check lại nhiều lần vẫn bị, mọi người ai biết thì hướng dẫn mình với nhé!
TIện thể cho mình hỏi luôn là mình có cái lap Asus K53SV - core i5, cấu hình đây: Intel Core i5-2430M 2.4GHz, 3MB cache L3
2048MB DDR3 @1333 Mhz (1x2GB)
500GB HDD SATA @5400rpm
DVDRW
nVidia GeForce 610M 1024MB dedicated VGA
Webcam and build-in mics
Bluetooth
Atheros AR9002WB - 1NG Network Adapter
Atheros AR8151 Ethernet Controller
15.6" HD WLED 1366 x 768
PC Dos

Ports/Slots

2 USB 2.0
1 USB 3.0
1 HDMI
1 VGA Out
1 Card Reader
1 RJ-45
Headphone out - Microphone in

Các bác cho em hỏi là lap như này liệu có thể kết nối với avr 1312 để xuất nhạc 5.1 hay ko? nếu được thì chỉnh ntn? vì em đã nối và chỉ xuất được ra 2 loa thôi!:( và nếu không được thì phải làm thế nào để được. mua thêm card tiếng lắp ngoài có được ko? Thank các bác đã giúp đỡ em trước!
Theo em được biết thì nếu card sound hỗ trợ âm thanh vòm 5.1 thì xuất được nhưng vấn đề là nó có xuất ra theo cổng hdmi của bác ko thì e ko rõ. Cách đơn giản nhất là test với phim 5.1, nếu kết nối avr với lap bằng cáp hdmi mà ra được thì nhạc tất nhiên là dc.bác phải vào phần manager của card sound onboard của máy để chọn 5.1(nếu có ). Nếu ko thì đành mua một em sound gắn ngoài qua usb thôi.

kilik

Member

bác vào setup cắt tần 80hz cho sub.
vào cắt tần có phải vào phần speaker setup> Bass setting > LPF for LPE đúng ko bác? Em chỉnh xuống còn 80 Hz rồi mà cho tay vào trước lỗ hơi ko thấy gì cả :(!Không biết có phải sub em có vấn đề ko ạ? Em chơi bài Nối vòng tay lớn( rock version) down trên zing về! Bác có link down ban rock chuẩn nào ra bass nhiều để em test lại được ko ạ? Em chơi bằng VLC , trên AVR hiện [SUP]PCM[/SUP]Stereo [SUP] Digital[/SUP]TV -36Db sp.

kilik

Member

Em đã tăng db của loa sub lên( mặc định tất cả đều là 0) cỡ +5 hay +6 db thì hơi từ cục sub mới thấy. Thế có phải bình thường ko các bác? Hiện giờ em chưa set các thông số distance, channel level cho các loa khác.Chỉ có loa sub tăng channel level lên cỡ +5db thôi.

ktypro

Active Member

tui để +7 nè.bác thích nghe to thì + cao thui,nghe nhỏ thì -,ko ai quy định.bác vào phần bass siting cho +5.Chỉnh các loa khác sur +5,cen +3,fl +3,fr +3.

mr_minh123

Active Member

mình mới khiêng con 1312 này về sau 3 tiếng đâu vô đó cả , vì mình đủ đồ nghề , test phim định dạng gì audio gì thì AVR cho ra đèn âm thanh định dạng đó. Nghe cũng chấp nhậ dc đó các bác

nqt0045

Member

Cho mình hỏi xíu là cắm máy tính với avr này qua cổng SPDIF có cho ra được 5.1 ko nhỉ, trước đến giờ cắm chỉ cho ra stereo thôi, mình toàn chọn chế độ Multi Stero CH để nghe cho to, giờ đang ở cty, chứ lát nữa về thử cài lại MPC theo hướng dẫn của các bác xem có xuất được 5.1 ko, chứ hình như optical hay spdif đều như nhau cả thì phải :D

ktypro

Active Member

Cho mình hỏi xíu là cắm máy tính với avr này qua cổng SPDIF có cho ra được 5.1 ko nhỉ, trước đến giờ cắm chỉ cho ra stereo thôi, mình toàn chọn chế độ Multi Stero CH để nghe cho to, giờ đang ở cty, chứ lát nữa về thử cài lại MPC theo hướng dẫn của các bác xem có xuất được 5.1 ko, chứ hình như optical hay spdif đều như nhau cả thì phải :D
bác kết nối cổng optical đó,mpc chỉnh như trên,nguồn phải là dts,ac3 nhé.

Bên trên