Giúp em loa surround gắn tường thay cho BW686

hi các bác,

Năm trước em có rước nguyên bộ BW6HT nhưng đôi 686 nó to quá không tiện làm SB và vẫn để trong hộp từ ngày mua và giờ đang muốn đổi em nó sang loại nào mỏng gắn tường cho đỡ vướng.
Vị trí đặt loa phía sau sofa mà sofa lại sát tường (lưng sofa dày 30cm)
Em tìm của BW thì chỉ có DS3 nhưng xem ra vẫn dày tới 18,6cm chưa gồm giá treo
Mong các bác tư vấn loại nào thay thế hợp lý nhất với. Nếu ổn em chuyển nốt 2 cái Srr thành gắn tường luôn. Em dùng AVR Rotel.

Ðề: Giúp em loa surround gắn tường thay cho BW686

Em cũng đang do dự ship cặp loa Acoustic Audio HD-5 của Boston về gắn tường cho gọn mà chưa biết chất lượng thế nào, thông số cũng phù hợp AVR và giá cũng khá rẻ (50$/ cặp chưa tính ship):

quất được em này chắc amp phải 150w RMS mới ra được chất bác ạ. Treble titan chắc tiếng lanh kanh phải biết. Nhà em chung cư nó đổ tường bê tông không đục ra làm âm tường được.
Hôm qua post bài rồi mới xem cái giá của DS3 tý ngất. Quá đắt cho sourrund back:p

KTZ

Bác có bán 686 thì pm e nhé.e mua về làm surr back.thks

truonghd

Well-Known Member

E đang chơi con Jbl contro1 làm Sr cũng ok lắm,

@KTZ: bác phải đợi em kiếm được hàng thay đã nhé. Mua về chưa dùng ngày nào mà giờ bán 2nd kể cũng tiếc
@Truonghd: cảm ơn bác, nhìn cũng nhỏ gọn đó bác. Em sẽ ngâm cứu con này

mà các cửa hàng pro không thấy bác nào vào tư vấn giúp em nhỉ

Chỉnh sửa lần cuối:

audio&video

Active Member

không biết tiêu chí mỏng cho phép của bác khoảng bao nhiêu phân hả bác?có cần đồng bộ màu cherry không?

không biết tiêu chí mỏng cho phép của bác khoảng bao nhiêu phân hả bác?có cần đồng bộ màu cherry không?

cái lưng ghế sofa của em dày 30cm nhưng loa thì cần mỏng hơn chút để khỏi cộp đầu.
Nếu lộ vỏ gỗ nhiều thì nên đòng màu còn nếu ốp chỉ lộ grill thì không cần đâu bác.
Giá tương đương 686 là ổn

Nghia_PMT

Well-Known Member

Làm đôi surr JBL 820 hay L810 cho nó leng keng mà hợp với tiêu chí của bác về kích thước đấy ah

Chỉnh sửa lần cuối:

Làm đôi surr JBL LC2 hay LC1 cho nó leng keng mà hợp với tiêu chí của bác về kích thước đấy ah

2 em này chuyên trị Center bác ơi nên nếu đặt góc nghiêng sau lưng không được do dài tới 50cm.
Bác cho hỏi 2 em Control One và BW M1 thì thế nào nhỉ?

Nghia_PMT

Well-Known Member

2 em này chuyên trị Center bác ơi nên nếu đặt góc nghiêng sau lưng không được do dài tới 50cm.
Bác cho hỏi 2 em Control One và BW M1 thì thế nào nhỉ?

ah e nhầm 810 hay 820 mới đúng hehe, vì e mới cho đi ở thay toàn bộ wa JBL nên chưa thuộc mã lắm :))

JBL Studio L810 3-way, 5-1/4” wall or bookshelf speaker có vẻ phù hợp đấy ạ. EM cho chú này vào vòng K.O
Nhân tiện hỏi luôn bác nào muốn share cùng em bộ BW-M1 không vì bán nguyên bộ 5 chiếc.

HTPC Supporter

Về loa surround treo tường phù hợp. Mình đã tham gia nhiều bài bên VNAV và câu trả lời phù hợp nhất là dùng loa dipole. Loa bookshelf dùng làm sourround sẽ không phù hợp bằng trên phương diện vị trí lắp đặt, trường âm bằng loa Dipole.

Dòng loa này có ưu điểm là treo được sát tường và trường âm rộng cho ra 2 vị trí điểm ngọt. Cho phép 2 hàng khán giả ngồi vẫn có thể thưởng thức được hết các hiệu ứng Surround

Hãy tham khảo hình sau về ưu điểm của loa surround dipole

surround speaker placement 2.jpg

Hiện tại hệ thống 5.1 của mình đang dùng cặp surround Mission M35i đặt ngang tai kiểu như hình trên, hiệu ứng surround phê lắm.

Về loa surround treo tường phù hợp. Mình đã tham gia nhiều bài bên VNAV và câu trả lời phù hợp nhất là dùng loa dipole. Loa bookshelf dùng làm sourround sẽ không phù hợp bằng trên phương diện vị trí lắp đặt, trường âm bằng loa Dipole.

Hiện tại hệ thống 5.1 của mình đang dùng cặp surround Mission M35i đặt ngang tai kiểu như hình trên, hiệu ứng surround phê lắm.

cảm ơn Mod. Em gúc thì thấy cái M35i của bác là loa cột và vào trang Mission cũng không có cái loa surr đa hướng nào cả.
Giờ em cho 2 hãng này vào vòng K.O, series loa có thể thay đổi trong tầm max 500$. Các bác cho lời khuyên xem em nào hay hơn và phối hợp hơn với Rotel

Studio L810
3-way, 5-1/4” wall or bookshelf speaker
Frequency Response 60Hz-40kHz
Low Frequency Transducers 5-1/4" PolyPlas Cone with Rubber Surround and Cast-Aluminum Chassis; HeatScape Motor Structure; Symmetrical Field Geometry (SFG); Oversized Kapton Voice Coil; Magnetic Shorting Ring
High-Frequency Transducer 1" Pure-Titanium Dome with Cast-Aluminum Chassis in JBL EOS Waveguide
Ultrahigh-Frequency Transducer 19mm (3/4") Mylar Dome with Cast-Aluminum Chassis
Crossover Frequency 3500Hz, 20kHz
Sensitivity (2.83V/1m) 88dB
Nominal Impedance (ohm) 8
Power Handling (Continuous/Peak) (watt) 75/300
Maximum Recommended Amplifier Power (watt) 150

Klipsch RS-42 II Surround Speaker

FREQUENCY RESPONSE: 62Hz-24KHz ± 3dB
HIGH FREQUENCY CROSSOVER: 1700Hz
HIGH FREQUENCY DRIVER: Dual 1" (2.54cm) Titanium diaphragm compression drivers mated to 90° x 60° square Tractrix® Horns
INPUTS: Single binding posts
LOW FREQUENCY DRIVER: Dual 4" (10.2cm) Cerametallic cone woofers
MOUNTING: Keyhole bracket and dual 1/4"-20 threaded inserts
NOMINAL IMPEDANCE: 8 Ohms compatible
POWER HANDLING: 75W RMS / 300W Peak
SENSITIVITY: 93dB @ 2.83V / 1m

Chỉnh sửa lần cuối:

namhien

Member

Con Klipsch RS-42 II Surround đẹp quá
Em nghĩ Bác chủ làm cặp surr đa hướng nghe phê hơn ạ, em cũng mới kiếm đôi surr đa hướng Wharfedale nghe thấy khác hẳn đôi surr cũ

HTPC Supporter

Sorry bạn. Cặp loa của mình là Mission M5Ds. Nằm trong bộ 5.1 của M5D của Mission

Tại sao mình chọn dòng này vì con surround của B&W đắt, to dầy (như bạn nói) và công suất ko hợp với đôi front B&W 685 của mình. Còn con M5ds này thì phù hợp, mission cũng là hãng của Anh nên mình nghĩ chất âm surround, center và front sẽ khá hợp với nhau hơn. Thực tế cũng như vậy
Bạn mà dùng cặp này với AVR của Rotel cũng là hàng Anh thì càng hợp luôn.
Gửi lại bạn 1 số hình ảnh bọn Tây chơi cặp này gắn tường

Chỉnh sửa lần cuối:

con Mission M5Ds này nhìn cũng đẹp và gọn gàng ghê. Em sẽ ngâm cứu con này. Cảm ơn Mod đã cho thông tin

Bên trên