Giúp em mua Loa + AVR

huybang

Sau khi đầu tư vào bộ HTPC, với "quỹ đen" còn lại khoảng 1000$, và đọc qua một số 4rum em định mua Jamo S606 và đầu AVR của Denon. Lý do S606 vì tầm tiền, thẩm mỹ...v.v.
Hoặc trong tầm tiền đó có sự lựa chọn nào khác không ? hoặc có bác nào thanh lý bộ trên ?

Em nghe nhạc/xem phim là 50/50. Vợ em là 80/20. Trình độ thẩm âm phổ thông.
Thế loại nhạc hay nghe Jazz, Pop, Acoustic.
Như vậy AVR và Loa đa dụng rồi đúng không ạ ?

Diện tích phòng khoảng 20m2.

Em biết là bước chân vào "con đường đau khổ" :((
Các bác giúp em với. Em ở Hà Nội.
Cảm ơn các bác nhiều nhiều !!!

huybang

Ðề: Giúp em mua Loa + AVR

Hic :( các bác ăn - nghỉ Lễ giỗ tổ có khác. Ăn/nghỉ xong giúp em nhé !!!

nghe&nhin

Member

Jamo S606 + sub S250
Denon 1909
xong
bác thích hàng branch new thì chơi bộ trên, có điều nghe stereo ko hay đâu. Muốn nghe hay hơn chỉ chơi 2nd thôi...:">

khoalinh

Sau khi đầu tư vào bộ HTPC, với "quỹ đen" còn lại khoảng 1000$, và đọc qua một số 4rum em định mua Jamo S606 và đầu AVR của Denon. Lý do S606 vì tầm tiền, thẩm mỹ...v.v.
Hoặc trong tầm tiền đó có sự lựa chọn nào khác không ? hoặc có bác nào thanh lý bộ trên ?

Em nghe nhạc/xem phim là 50/50. Vợ em là 80/20. Trình độ thẩm âm phổ thông.
Thế loại nhạc hay nghe Jazz, Pop, Acoustic.
Như vậy AVR và Loa đa dụng rồi đúng không ạ ?

Diện tích phòng khoảng 20m2.

Em biết là bước chân vào "con đường đau khổ" :((
Các bác giúp em với. Em ở Hà Nội.
Cảm ơn các bác nhiều nhiều !!!
Riêng con Jamo606 đã trên 500usd rồi,còn lại hơn 400 khó tìm AVR lắm bạn oi,cố thêm 350usd làm con DENON 2309 cho nó lành.

huybang

Jamo S606 + sub S250
Denon 1909
xong

Cảm ơn Bạn. Mình đã mua S606, Sub S200 (vì S250 hơi lớn so với diện tích phòng của mình - cả về âm lượng và kích thước).
Cảm nhận ban đầu là rất tốt và hình thức phù hợp với phòng mình.

Có bạn khác khuyên mua Denon 2309 thì hàng chưa có. Mình đang dùng tạm Denon 789 (tương đương Denon 1909, là hàng xuất Mỹ nên ký hiệu khác !?). Khi nào cửa hàng có 2309 thì họ sẽ đổi nếu mình muốn.
Denon 789 thì mầu đen nên rất hợp với Jamo S606 và bộ HTPC dùng case đen SilverStone

Tieuthieugia và các Bạn giúp tớ nốt việc này:
Mình đang nghe nhạc qua cái đầu DVD Pioneer DV400. Mình định mua một đầu đọc CD riêng nhằm cải thiện chất âm khi nghe CD, ví dụ như Mazzant CD5003.

Liệu nghe nhạc có cải thiện hơn không khi dùng với Jamo 606, Denon 1909. Hay không cần thiết.

Nếu thực sự sẽ cải thiện chất âm nghe CD thì nên mua loại gì trong tầm tiền 300$ (tiền từ việc chia tay em Z5500 :-*)

Lần nữa cảm ơn bác tieuthieugia và các Bạn rất nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

daivu

Cảm ơn Bạn. Mình đã mua S606, Sub S200 (vì S250 hơi lớn so với diện tích phòng của mình - cả về âm lượng và kích thước).

.

Bác nghe Sub S200 thấy OK thực sự không bác? E cũng tính làm con này nhưng 1 số bác tư vấn rằng ko nên, Ya thi hay hơn

huybang

Bác nghe Sub S200 thấy OK thực sự không bác? E cũng tính làm con này nhưng 1 số bác tư vấn rằng ko nên, Ya thi hay hơn

Về kích thước, S200 nhỏ gọn phù hợp với diện tích mình có thể bố trí tại phòng của mình (nó mà to chút xíu nữa thôi là chẳng biết kê vào đâu cho gọn, đẹp)

Mình cũng phân vân vì các bác nghiêng về Ya. Mình nghĩ các bác ấy đúng đấy.

Mình chọn S200 vì mình dùng S606 nên quyết định mua S200. Đi cả bộ với S606 theo design/demo hãng nên cũng không lăn tăn gì lắm (mình xem trên website của Jamo).

Nghe qua thì với diện tích 20m2 là đủ. Tiếng chắc, không ù.
Với giá 195$ thì nói chung là ổn, mấy pha gầm rú, đổ vỡ trong Giải cứu Binh nhì, Wanted... làm cửa giả rung ring nhưng tiếng chắc, gọn không gây ù tai, tức ngực.

Nói chung như một số nhận xét của mấy ông bạn mình thì chất âm Jamo nghe "nịnh tai", thiên sáng và hơi...lồi @-) (mình có hỏi loa nào nghe lõm thì các bố ấy không trả lời :((

duongbaba

Active Member

Cái bộ S606 đâu phải nghe nhạc đâu mà bác mua thêm CDP nữa cho phí tiền?
Loa xịn + Dây xịn + Ampli xịn thì lúc đó cắm CDP xịn vô nghe nó mới khác. Tớ nói "khác" ở đây là chưa chắc "hay" đâu nha bác !!!

huybang

Cái bộ S606 đâu phải nghe nhạc đâu mà bác mua thêm CDP nữa cho phí tiền?
Loa xịn + Dây xịn + Ampli xịn thì lúc đó cắm CDP xịn vô nghe nó mới khác. Tớ nói "khác" ở đây là chưa chắc "hay" đâu nha bác !!!

Cảm ơn Bạn. Mình cũng biết thế, vừa muốn xem phim, nghe nhạc đều hay thì phải 2 bộ riêng rồi.

Nhưng điều kiện hiện nay mới chỉ cho phép tập trung khâu cinema.
Vẫn đang nghe nhạc bằng cái đầu DVD, mong muốn cải thiện chất âm một chút qua CDP với tầm tiền 300$, dùng Denon AVR. Sau này có điều kiện sẽ thêm bộ bookshelf (đang nghía C8038-| cho nó đúng là fan của Jamo :-w)

Túm lại là tạm dừng mua CPD đúng không !?

duongbaba

Active Member

Cảm ơn Bạn. Mình cũng biết thế, vừa muốn xem phim, nghe nhạc đều hay thì phải 2 bộ riêng rồi.

Vẫn đang nghe nhạc bằng cái đầu DVD, mong muốn cải thiện chất âm một chút qua CDP với tầm tiền 300$, dùng Denon AVR. Sau này có điều kiện sẽ thêm bộ bookshelf (đang nghía C8038-| cho nó đúng là fan của Jamo :-w)

Bác đa tình quá, phần đông mọi người chỉ thích HD hoặc là Lossless. Bác lăng nhăng như thế sẽ khổ lắm, tựa như có 2 bà vợ vậy. :)

Riêng tớ mê HD, mà phim ra thì không kịp xem, sức đâu đam mê thứ khác nữa ...

tieuthieugia

Well-Known Member

Có bạn khác khuyên mua Denon 2309 thì hàng chưa có. Mình đang dùng tạm Denon 789 (tương đương Denon 1909, là hàng xuất Mỹ nên ký hiệu khác !?). Khi nào cửa hàng có 2309 thì họ sẽ đổi nếu mình muốn.
Denon 789 thì mầu đen nên rất hợp với Jamo S606 và bộ HTPC dùng case đen SilverStone

Mình đang nghe nhạc qua cái đầu DVD Pioneer DV400. Mình định mua một đầu đọc CD riêng nhằm cải thiện chất âm khi nghe CD, ví dụ như Mazzant CD5003.

Liệu nghe nhạc có cải thiện hơn không khi dùng với Jamo 606, Denon 1909. Hay không cần thiết.

Nếu thực sự sẽ cải thiện chất âm nghe CD thì nên mua loại gì trong tầm tiền 300$ (tiền từ việc chia tay em Z5500 :-*)

Cảm ơn bạn đã cảm ơn mình...hihihi
Theo mình thì việc nghe nhạc còn tùy vào thể loại bác nghe nữa
nếu nghe nhạc trẻ, pop, rock... thì dùng Denon/Jamo cũng được..
còn các dòng nhạc khác thì Loa Jamo k hay lắm đâu.
Thực sự em nghĩ rằng nghe nhạc qua AVR là k hợp [ vi nó được tạo ra để xem phim] cho nên bác có mua con CDP có 100 con giải mã 1541 hay j j đi nữa thì cũng thua.
Cứ dùng tạm cái Pioneer đi đã. có kinh tế thì dùng 1 dàn nghe nhạc riêng..
Ráng nghe nhé.
ah, còn nếu bạn muốn thử em nó như thế nào thì qua mình
lấy cái đầu DVD Denon 1740 hay cái CDP Marantz 67 MkII về thử nhé.
cũng có thể nghe thử tại chỗ với 2 Player trên cùng với AVR và Amp nghe nhạc.. bạn sẽ có thêm thông tin để quyết định việc này.
Thân

luciano

Active Member

hé hé, bác này đi vào con đường đau khổ rùi, đa tình thì chỉ có khổ thui :rolleyes:

bác qua em nghe thử DVD1740, đánh thử với A1 Yamaha và sau đó nghe đầu CDP TEAC đánh thử xem có khác k?? nếu bác thấy khác thì bác toi ... :-" còn k thấy khác thì he he, đãi em ly cà phê thui :D

tieuthieugia

Well-Known Member

k bác bác ấy có toi hay không chứ C và Luciano thì toi rùi đó

nghe&nhin

Member

hé hé, bác này đi vào con đường đau khổ rùi, đa tình thì chỉ có khổ thui :rolleyes:

bác qua em nghe thử DVD1740, đánh thử với A1 Yamaha và sau đó nghe đầu CDP TEAC đánh thử xem có khác k?? nếu bác thấy khác thì bác toi ... :-" còn k thấy khác thì he he, đãi em ly cà phê thui :D
a nghe wài, chả thấy khác j cả or tại Teac 7 chưa đủ hay ta :D

huybang

Thôi rồi ! Coi như em đang xong và sắp xong !!!
Nói thế chứ chưa thể xong được đâu. Có thể có đôi tai tốt, nhưng để gọi là thẩm âm được thì mình thấy cần nhiều thứ quá.

Riêng khoản ngôn từ thôi cũng cần có quá trình.
Đẹp nhưng không biết đẹp thế nào. Ngon nhưng không diễn tả được vị ngon thế nào. Hay nhưng không diễn tả được cái hay ra sao.

Nhưng không sao, sống phải có đam mê, tìm tòi, hướng tới chân - thiện - mỹ (chú ý không phải chỉ có... mỹ nhân đâu nhé ha ha hu hu...).

Tính em, em biết. Không đam mê những việc này thì ....đam mê thứ khác là lằng nhằng lắm (Vợ em vừa công bố cho hết án treo - vì nhiều chị, em quý quá - tớ toàn bị mang tiếng mà không có miếng hi hi hu hu...)

Riêng khoản lossless, sau khi đặt vấn đề CDP, một ông bạn tớ đã offer một bộ secondHand lên đến 1000$ :( Kiểu này tớ sẽ thuyết phục Vợ, tất cả vì....ông nhóc 5 tuổi :))

Đại loại là.... vợ chồng mình cho nó đi tập bóng bàn với kiện tướng, tập viết với cô giáo No1. Thông minh, nhanh nhẹn, giỏi giang, 5 tuổi dùng Laptop lướt nét, mở HTPC của bố chơi đột kích, cho mẹ xem phim nhoay nhoáy thì cùng cần phải .... giữ cho nó đôi tai tốt, thẩm âm tốt. Chứ đừng để như thế hệ bố mẹ nó (nghe loa phường quen rồi).
Gì chứ đầu tư cho chồng cái áo sơ mi ngon thì lâu chứ cái quần cộc cho ông con thì nhanh lắm (mặc dù chúng bằng tiền nhau) Ha ha hi hi.

Spam roài. Back 2 work.
Chúc các bạn cuối tuần vui nhé.

audio&video

Active Member

bac dung jamo s606 anh voi amphy marantz av 301 c0n nay cong suat tot 120w cho moi kenh chinh bac ah ma gia cua no co 320 usd thoi bac ah nghe marantz rat chi tiet

Wantoknow

Member

Bác huybang cho em hỏi phát: bác mua con AVR789 giá nhiu vậy? Em cũng khoái con này vì nó màu đen nhòm nó đẹp hơn con AVR1909 màu bạc cùng đời. Hôm rồi em vồ trượt con Onkyo TXSR605 màu đen mà tiếc hùi hụi, buồn mất một đêm vì đạn của em chỉ đủ tầm bắn tin dòng 2nd thôi. Bữa nào bác nâng đời Denon2309 thì pm cho em con Denon789 của bác nhé.

Vừa rồi vào ngó con Denon1709 và search spec của nó mà phát hoảng, vì có site thì nói có DTS-HD & Dolby-TrueHD, có site thì lại nói là không. Nhưng em tin chắc thằng này không thể có với tầm giá $500 hàng new.

Bên trên