Giúp em về giải pháp lưu trữ phim HD

neoone

Tình hình là sau 1 khoảng thời gian tích góp, em đã đầy 5 HDD 1,5TB rồi. Hiện tại em đang dùng 1 con pc sài atom để cài samba làm NAS, dự định sẽ thay bằng SheevaPlug Development Kit. Tốc độ qua LAN khoảng hơn 20MB/s. Khả năng mở rộng dung lượng đĩa là bằng các cổng usb. Nhưng vấn đề là khi xem phim thì chỉ đọc trên 1 HDD thôi mà tất cả các HDD điều phải có nguồn, tình hình điện đóm thế này thì tốn lắm. Tuần rồi suy nghĩ định HDD Docking Station, khi cần coi phim nào thì cắm ổ hdd đấy vào, còn đang lăn tăn về vấn đề cắm đi cắm lại như thế liệu có dễ đi em hdd không ? và giải pháp phần mềm về quản lý phim để biết nó ở trên hdd nào mà cắm. Các bác có nhiều kinh nghiệm góp ý em cái, bác nào có giải pháp hay hơn bán ý tưởng cho em nha.

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Giúp em về giải pháp lưu trữ phim HD

Để quản lý xem phim nào nằm ở đâu thì có thể dùng XBMC, ngoài ra có khá nhiều phần mềm khác đã được giới thiệu cụ thể trong box Phần mềm.

Minh Kỳ

Tới đây thì bác phải xài NAS rồi. Bác xài 5HDD em giới thiệu bác con nas 4Bay này nhé.

• Rất tiện dụng, vì các ổ cứng được kết nối tập trung. Và có vài cổng USB mở rộng rất tiện.
  • Thiết bị NAS nối với hệ thống mạng qua Cab LAN, nên không cần phải tháo lắp ổ cứng
  • Bạn vẫn có thể truy suất dữ liệu khác khi có 1 hay vài người đang xem phim.
  • Và ngoài ra còn hỗ trợ Multi User truy suất cùng lúc.

Thao khảo thêm: http://mns.vn/products.php?4&sid=d03cf87648fa58e9e5f9f80fd5d45c6f
Tại sao phải dùng Synology: http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=77291

:-bd:-bd:-bd

HDPlayer

- Em nghĩ là bác dùng Docking cũng được bác à? Thấy cũng Ok mà, với lại có pải 1 ngày mình rút đi rút lại đến trục lần đâu mà lo lắng chứ.

PS2Guy

Tình hình là sau 1 khoảng thời gian tích góp, em đã đầy 5 HDD 1,5TB rồi. Hiện tại em đang dùng 1 con pc sài atom để cài samba làm NAS, dự định sẽ thay bằng SheevaPlug Development Kit. Tốc độ qua LAN khoảng hơn 20MB/s. Khả năng mở rộng dung lượng đĩa là bằng các cổng usb. Nhưng vấn đề là khi xem phim thì chỉ đọc trên 1 HDD thôi mà tất cả các HDD điều phải có nguồn, tình hình điện đóm thế này thì tốn lắm. Tuần rồi suy nghĩ định HDD Docking Station, khi cần coi phim nào thì cắm ổ hdd đấy vào, còn đang lăn tăn về vấn đề cắm đi cắm lại như thế liệu có dễ đi em hdd không ? và giải pháp phần mềm về quản lý phim để biết nó ở trên hdd nào mà cắm. Các bác có nhiều kinh nghiệm góp ý em cái, bác nào có giải pháp hay hơn bán ý tưởng cho em nha.

Thật sự nếu bạn dự định sử dụng SheevaPlug (SP bản chuẩn) để làm NAS thì rất ổn (vì thật sự nó dư sức đảm đương được nhiệm vụ đó) nhưng nếu để mở rộng HDD thông qua các kết nối USB là hơi hạn chế vì SP chỉ có một cổng USB (chưa từng thử với USB Hub, nếu có thời gian mình sẽ dùng thử nó với sản phẩm này: http://www.trochoidientu.com/default.aspx?tabid=21&proid=df22fd14-1221-40af-8aa2-5bbbbb2cb615 )

Tuy nhiên, mình chỉ có ý tưởng thế này bạn xem thử (vì mình cũng đang sử dụng một SheevaPlug mua từ Markov đang chạy Debian 2.6.34).

Phương án 1: samba share với SP
- SheevaPlug - Debian boot NAND
- 1 NAS 4 Bay bất kỳ (mình không khuyến cáo bạn nên sử dụng NAS thương hiệu nào cả, đa số các NAS đều có tính năng rât cơ bản là ........... chia sẻ dữ liệu) ==> chứa được 4 HDD của bạn.
- HDD còn lại hoặc gắn trực tiếp với SP thông qua cổng USB, hoặc gắn trực tiếp vào NAS (đa số NAS đều cho phép mở rộng bằng cách gắn HDD USB vào).
- Trong SP bạn cài đặt Samba để share ra ngoài và chính SP sẽ tự động mount các samba share từ các NAS khác để tập trung về 1 nơi !

Hiện tại ở nhà mình đang sử dụng phương án này với SP (SP bản chuẩn - 1 USB - no eSATA)
- 1 Terastation Duo với 2 HDD - RAID1 - nhiều share lắm (VD Tera1_share1, Tera1_share2, Tera1_share3..vv)
- 2 Linkstation Quad với 8 HDD - cũng nhiều share (VD Quad1_share1, Quad1_share2, Quad1_share3...vv)
- 1 Terastation Live - cũng khá nhiều share...

Đây là cách mình setup:
- SP boot từ USB HDD và tự động mount tất cả các share samba của NAS vào /mnt (tạo hàng tá mountpoint trong đó).
- Cấu hình samba trong SP để nó share các mountpoint trong /mnt ra public (lúc này sẽ cấu hình read/write từng em cụ thể).

Khi client truy cập SP thì ==> SP samba ==> NAS samba
Cách này thật sự rất phiền vì phải đi lòng vòng nhưng do share của mình quá nhiều và dữ liệu chi tiết khủng khiếp nên cần phải để chung 1 chỗ trong SP và chỉ cần quản lý quyền truy cập trên SP thôi (trên các NAS chỉ có mỗi cái user SPlug là có thể truy cập read/write - user mà SP dùng để mount các samba share từ NAS). Cách này hoàn toàn không tối ưu về mặt performance vì SP đọc dữ liệu từ NAS và chuyển về cho client ==> nhưng quản lý bảo mật dễ dàng

Phương án 2: chưa thử, bạn thử xem.
Gắn SP với một USB Hub và gắn các HDD đó vào USB Hub đó thông qua các hộp USB HDD (hơi lằng nhằng nhưng tận dụng được sức mạnh của SP - hdparm để các HDD đó spindown nếu không có truy cập và tự động chạy lại khi có truy cập) ==> nếu cần thiết biên dịch lại kernel của SP để hỗ trợ USB Hub :)

Như mình nói ở trên, nếu bạn dự định sử dụng SP để làm NAS thì thật sự hơi phí nhưng thật sự là nó tiết kiệm được rất nhiều điện năng so với Atom (SP chỉ tiêu thụ khoảng 5~6W thôi, trong khi Atom không có chuyện dưới 100W đâu) ==> mình đang sử dụng con SP để biên dịch kernel & modules cho các Buffalo NAS và làm một số việc linh tinh như nói ở trên (WOL các NAS khác khi cần, test các gói ARM trước khi chạy trên Buffalo NAS...vv) ==> mình dự định làm thêm tính năng tự động WOL mỗi khi có truy cập NAS từ SP nhưng chưa có thời gian nghiên cứu :).... nếu nghiên cứu được sẽ chia sẻ với bạn về SP ! (WOL cho Buffalo NAS dễ lắm, chạy một python script là được).

Các cao thủ ném đá nhẹ tay nếu thấy cách setup của mình không ổn, chia sẻ để mình làm cho nó hợp lý hơn nhé....

tdhvn

Active Member

Theo tôi có thể tham khảo giải pháp tương đối đơn giản là dùng với CFI box, chứa nhiều HDD: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=24644

Bên trên