Giúp mình chọn AVR đánh với B&W series 6

lehoang40

Ðề: Giúp mình chọn AVR đánh với B&W series 6

Sẳn đây thì mình cũng trình bày lý do vì sao mình lại kiếm một amply hay power class A mà không phải là một amply hay power bất kỳ theo danh tiếng.

Về lý thuyết, trong các mạch amply, thì hiện tại chỉ có class A là cho chất tiếng trung thực nhất và gần giống với amply đèn nhất. Cái khuyết điểm lơn nhất của class A là hiệu suất rất thấp, chỉ khoảng 20% mà thôi, nghĩa là xài 100w điện chỉ suất ra loa được 20w, 80w còn lại nó sanh ra nhiệt để các bác nướng khô mực nhậu trong khi nghe nhạc :). Do vậy các amply class A thuần có cs rất nhỏ: thường là 20w, con nào đạt được tầm 100w là to khủng bố và nặng khiếp luôn.

Do vậy, người ta mới nghĩ ra cách tạo mạch class A + B hay A + H, tức là chỉ tạo ra class A cho khoảng chục whats ban đầu mà thôi sau đó là dùng class B, H để khuếch đại âm thanh, dĩ nhiên là âm thanh không còn tròn trịa như class A thuần nửa, mấy cái receiver class A của pioneer hay amply class A của Denon, của musical fidelity là đi theo hướng này, một số khác như Marant lại có nút chuyển hẳn hoặc là class A (khoảng 20w/ch) hoặc class B. Mặc dù là class A không thuần nhưng việc tạo nhiệt và làm tản nhiệt cũng luôn gây ra phiền nhiểu.

Gần đây thì xuất hiện thêm mạch class D, nói nôm na là mạch digital, về lý thuyết đây là mạch khuếch đại có hiệu suất cao nhất, chất âm thì gần đạt được mức như class A và hơn hẳn các mạch class khác. Khuyết điểm duy nhất là rất mắc tiền (nếu muốn xài bền).

May mắn trong lúc tìm kiếm một amply class A mà cs lớn lại không nặng, không sinh nhiệt nhiều mình lại thấy có người rao bán con PS audio HCA 2 này với giá vừa phải, theo quảng cáo của hãng PS audio đây là amply lai giữa class A và class D, nó đạt điều mình mong muốn, giá cả lại vừa phải, nên mình mới đặt mua :), thật ra còn vài amply cũng đạt như mình muốn như Musical Fidelity A3.2, nhưng rất tiếc mình không có duyên nên không mua được :).

Nếu trong cách suy nghĩ của mình có gì không đúng, mong các bác góp ý.

justbenice

Moderator

hôm nào chơi chán bác cho em mượn về nghe thử với 683 nhé :D em giờ quyết định là muốn mua gì cũng phải nghe thử trước chứ không đọc rì viu nữa .hihi.

onggia

Well-Known Member

Không phải cứ Class A là hay là trung thực,class AB nếu làm tốt cũng rất hay rất trung thực.Do thiết kế mạch class A cũng như linh kiện cho mạch này yêu cầu cao hơn nên đòi hỏi nhà sản xuất phải có nhiều kinh nhiệm mới có thể cho sản phẩm class A chất lượng tốt.
Em PS audio HCA 2 là một sự lựa chọn tốt trong tầm giá 15 triệu,đây là âm ly cho trung âm và bass tốt bác lehoang thấy bass nó chỉ ngang A1D thì chắc là do chưa nghe đúng bài thôi,dải cao thì có lẽ cũng chỉ ngang em denon A1D.Theo một số người đã dùng thì em của bác khá nhạy cảm với các thiết bị phụ trợ như dây dẫn điện đóm nên bác chú ý mấy cái thứ này 1 chút.

manhlong

Chào Bác LeHoang40 và các bác trên diễn đàn hiện tôi đang sd dàn AIO Sony DAV 570 lần đàu tiên tôi muốn chuyển sang dân dụng,và đang nhắm:Main: B&W 684. Center: B&W htm61. Sub: B&W 610(neu k thi 608?). Surround: B&W 686 bộ loa này gép với Denon 2310 thì thế nào các bác(Nghe nhạc trữ tình,nhạc vàng,thúy nga...60%,xem phim HD bằng K200 40%) liệu có ổn k?(chỉ cần ổn và sau này có ĐK BX thêm Pow mà k phải bán e này đi)tôi đã đọc trên diễn đàn nhiều ý kiến trái chiều quá.PA2 :nếu gép với 3310(Cái này thì hơi căng về TC vì phải thêm hơn 12chai) thì sau này khỏi thêm PoW nửa nhỉ? chất lượng âm thanh 2 e này khác nhau nhiều k?(vì mới chơi dân dụng nên cũng k đòi hỏi quá cao).Cám ơn các bác nhiều mong được Tư vấn sớm(XL chủ thớt nhé )

anhth

Chào Bác LeHoang40 và các bác trên diễn đàn hiện tôi đang sd dàn AIO Sony DAV 570 lần đàu tiên tôi muốn chuyển sang dân dụng,và đang nhắm:Main: B&W 684. Center: B&W htm61. Sub: B&W 610(neu k thi 608?). Surround: B&W 686 bộ loa này gép với Denon 2310 thì thế nào các bác(Nghe nhạc trữ tình,nhạc vàng,thúy nga...60%,xem phim HD bằng K200 40%) liệu có ổn k?(chỉ cần ổn và sau này có ĐK BX thêm Pow mà k phải bán e này đi)tôi đã đọc trên diễn đàn nhiều ý kiến trái chiều quá.PA2 :nếu gép với 3310(Cái này thì hơi căng về TC vì phải thêm hơn 12chai) thì sau này khỏi thêm PoW nửa nhỉ? chất lượng âm thanh 2 e này khác nhau nhiều k?(vì mới chơi dân dụng nên cũng k đòi hỏi quá cao).Cám ơn các bác nhiều mong được Tư vấn sớm(XL chủ thớt nhé )

bác nghe nhạc nhiều hơn nên em nghĩ bác để dành 12 chai này tích cóp thêm chút đỉnh mua pow đánh cho sướng

Nghia_PMT

Well-Known Member

Khá ổn rồi đấy bác, nếu mới lên dàn rời chưa có khắc khe quá về khoản nhạc nhẽo thì 23 + nguyên bộ B&W 684, HTM 61 hay 62, 685 hay 686 thì chấp nhận đc rồi. Sau này lên đô thì mua thêm con power Rotel 2 kênh đánh cho cặp main là ổn. E thì lúc đầu cũng tính như bác nhưng khoái cái All 24 Processing nên chơi 33CI rồi mua power sau.

manhlong

Khá ổn rồi đấy bác, nếu mới lên dàn rời chưa có khắc khe quá về khoản nhạc nhẽo thì 23 + nguyên bộ B&W 684, HTM 61 hay 62, 685 hay 686 thì chấp nhận đc rồi. Sau này lên đô thì mua thêm con power Rotel 2 kênh đánh cho cặp main là ổn. E thì lúc đầu cũng tính như bác nhưng khoái cái All 24 Processing nên chơi 33CI rồi mua power sau.
Vậy 3310ci nó chỉ khác 3310 là điện 120v thôi (Và rẻ hơn khoảng 5 chai phải K? Bác)nếu vậy phải mua thêm ổn ap .vậy chác phải ráng lên 3310 bác nhỉ .bác nghe 3310 thấy nhạc nhẻo thế nào có phê k

manhlong

sẵn tiện bác cho hỏi thêm HTM 62 về âm thanh khác biệt nhiều so với 61 không(Vì hình thức con 61 này to quá)

Nghia_PMT

Well-Known Member

Tình hình là hôm nay hay mai e mới lấy e nó về nên chưa thử, nhưng e đã nghe rồi, fê lắm bác, cá nhân e nghĩ 33CI là hàng xuất Mỹ nên chất lượng chắn chắn sẽ tốt hơn hàng thường vì ngày xưa e cũng xài Z5500 Mỹ về xài good lắm, e đấu thêm loa cho front và center cho e nó mà xem film chơi game bét nhè ko bị gì cả. Còn hàng 5500 điện 220v lỗi đầy ra.

Nghia_PMT

Well-Known Member

E chưa xài 62 hay 61 lần nào cả nhưng nghe mọi người khen 61 dữ lắm, e dự tính cũng sẽ lên 61 hay 62 sau khi nghe thử thẩm định = tai của mình.

manhlong

Tình hình là hôm nay hay mai e mới lấy e nó về nên chưa thử, nhưng e đã nghe rồi, fê lắm bác, cá nhân e nghĩ 33CI là hàng xuất Mỹ nên chất lượng chắn chắn sẽ tốt hơn hàng thường vì ngày xưa e cũng xài Z5500 Mỹ về xài good lắm, e đấu thêm loa cho front và center cho e nó mà xem film chơi game bét nhè ko bị gì cả. Còn hàng 5500 điện 220v lỗi đầy ra.
.
Vậy sao.bác linh(Lê Hoàng 40)cũng tư vấn cho mình con 3310ci.con này khoảng 23 chai ha bác.bác cho hoi thêm 684 bác mua bao nhiêu vậy.va mua ở đâu giá tốt uy tín

lehoang40

BW htm61 hay hơn BW htm62 là khỏi bàn, nhưng giá chiênh nhau đến 3tr. Nếu 3tr với bác mà đắn đo hoặc để dồn tiền mua AVR thì lấy BW htm62 cũng OK mà.

justbenice

Moderator

Coi phim cái center quan trọng lắm. Sau khi thay cái center cùi thành HTM61 mình mới cảm nhận thật sự độ hay của bộ phim, lời thoại giàu cảm xúc hơn, âm thanh sống động hơn. Cảm nhận tình tiết của bộ phim được tăng lên đáng kể.

vietrung

Active Member

sẵn tiện bác cho hỏi thêm HTM 62 về âm thanh khác biệt nhiều so với 61 không(Vì hình thức con 61 này to quá)

HTM61 rất đáng đầu tư, nhưng nếu ko cố dc thì đừng nên lấy HTM62, nói thật bác lehoang40 đừng buồn, nghe HTM62 cũng same same như c400 :D

lehoang40

HTM61 rất đáng đầu tư, nhưng nếu ko cố dc thì đừng nên lấy HTM62, nói thật bác lehoang40 đừng buồn, nghe HTM62 cũng same same như c400 :D

Có gì buồn đâu bác trung, bác nghe con htm61 do A1D kéo, còn con htm62 do 1910 kéo, nên thấy nó khác biệt nhau nhiều là đúng rồi, đưa con htm62 lên cho A1D kéo là nó khác liền bác à :)

vietrung

Active Member

Có gì buồn đâu bác trung, bác nghe con htm61 do A1D kéo, còn con htm62 do 1910 kéo, nên thấy nó khác biệt nhau nhiều là đúng rồi, đưa con htm62 lên cho A1D kéo là nó khác liền bác à :)

ok, ý mình ở đây là khi đã lên dc BW thì nên lên những model chất tí, hòa hợp với bộ giàn hơn là đầu tư những model tầm trung :) Như bác đầu tư bộ HT2 theo mình là chuẩn rồi, bác ko lên 683 cũng đúng, thiếu 1 bass thì sub gánh thêm rất ổn!!!

xconwing

bạn ơi cho mình hỏi AVR là cái gì?

manhlong

Vậy về chất lượng 2 con 3310CI và 3310 co khác nhau K các bác(Tất nhiên về tiền thì chênh nhau),vì k SD quen thiết bị 120V và hiện tại k có ổn áp.

Nghia_PMT

Well-Known Member

vấn đề ổn áp thì trên đây cũng nói nhiều rồi, Lioa có ổn áp 120V mà bác, 3310CI thì bác search google sẽ ra hdmedia shop ở CMT8 gần CLB Lan Anh ở đó bác Hiển bán đấy, bác khéo trả giá có khi đc 22 hay 22,5tr. Còn 684 thì e mua chổ lehung214 Trương Nghĩa audio ở Lý Thường Kiệt giá tốt lắm, hàng chính hãng Hòa Phúc phân phối. Chất lượng thì cá nhân e nghĩ 33CI hơn đã trả lời ở trên rồi.

vietrung

Active Member

vấn đề ổn áp thì trên đây cũng nói nhiều rồi, Lioa có ổn áp 120V mà bác, 3310CI thì bác search google sẽ ra hdmedia shop ở CMT8 gần CLB Lan Anh ở đó bác Hiển bán đấy, bác khéo trả giá có khi đc 22 hay 22,5tr. Còn 684 thì e mua chổ lehung214 Trương Nghĩa audio ở Lý Thường Kiệt giá tốt lắm, hàng chính hãng Hòa Phúc phân phối. Chất lượng thì cá nhân e nghĩ 33CI hơn đã trả lời ở trên rồi.

bữa nào bác phải làm quả ọp review 3310CI với 684 cho ae mở rộng tầm mắt B-)

Bên trên