Giúp mình chọn ổ cứng với !!!

mrdoan

Mình chỉ tin dùng ổ WD. Mình đang định mua thêm một ổ nữa vì dung lượng gần hết rồi. Nhưng mình có chút thắc mắc khi tham khảo thông tin trong Trần Anh, mọi người tư vấn giùm mình:

1.Western 500GB Caviar BLUE SATA2/ 7200rpm/16M
Giá bán: 1,150,000 VNĐ

2. Western 500GB Caviar GREEN SATA2/ 7200rpm/32M - Tiết kiệm 40% điện năng
Giá bán: 1,170,000 VNĐ

3. Western 500GB Caviar BLACK SATA2/ 7200rpm/32M - DUAL PROSESSOR (2CPU)
Giá bán: 1,560,000 VNĐ
(2 nhân trong ổ cứng là như thế nào vậy mọi người ? mình không hiểu lắm. Chip mình 2 nhân, vậy chạy ổ 2 nhân thì tương thích hơn à ?? Và có cần bỏ thêm một khoảng tương đối (với sinh viên như mình 400 là nhiều rồi) để chuyển từ GREEN sang BLACK không ạ)

howtomiss

Member
Ðề: Giúp mình chọn ổ cứng với !!!

Theo mình thì không. Công nghệ Black của WD hoạt động mạnh mẽ nhưng rất tốn điện. sài green là bền và tiết kiệm điện. Tốc độ chép cũng không hơn nhau mấy đâu.

mrdoan

Cám ơn bạn, có lẽ mình sẽ chọn Green!

lanovia

mua thêm 1 HDD, vậy để lưu data rồi, thế cứ Green mà tiến thôi, còn mua để cài win thì Black :)

mrdoan

Tại sao mua để cài Win lại phải chọn ổ Black vậy bác ???

hnim47

em vừa có 1 con green 1.5TB từ Mỹ về, nguyên seal, bác nào thích pm cho em em nhượng lại, em đang dùng 1 cái y hệt, ngon, mát lịm. Em ở HN

Chỉnh sửa lần cuối:

Tieubaocaca

Active Member

Tại sao mua để cài Win lại phải chọn ổ Black vậy bác ???

Ổ black caviar là Dual Processer nên chạy nó chạy chắc chắn là nhanh hơn dù vòng quay vẫn là 7200 vòng/min. Nhưng cũng vì vậy mà nó nóng hơn + đắt hơn:D. Ổ back dùng trong dân dụng là nhất rồi (vì vậy nên nó mới đắt:D). Còn nếu chỉ để sử dụng lưu dữ liệu thì dùng dòng Green là được rồi. Nhưng sao bạn lại chọn mua của Trần Anh cho nó đắt? Nếu bạn có thể cố được thì sao không cố lên 1.7T lên vigitech.vn (có giao trong diễn đàn http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=52130) làm cái ổ 1T của Seagate loại 7200.12 cho nó máu. Mình cũng dùng nhiều ổ, thấy loại 7200.12 cũng rất tốt, không bị lỗi firm như 7200.11 (lại rẻ:D)

mrdoan

Cám ơn mọi người đã tư vấn. Mình vừa mới phát hiện ra là ổ GREEN của WD chỉ quay 5400rpm chứ không phải 7400rpm như TRẦN ANH quảng cáo. Do vậy nên mới tiết kiệm điện đó ạ. Mọi người chú ý nhé, mình muốn đổi quá nhưng lỡ đặt hàng mất rồi nên đành lấy con BLUE vậy :D

bên em có bán HDD 1TB và 1.5TB seagate chính hãng giá cực tốt nè anh em
49/21A hồng lạc p10 tân bình
0973285050 mr TÍN nha

trecon

Nếu xác đinh là dùng ổ để lưu HD thì nên chọn dòng tiết kiệm điện. Nhanh chậm khác nhau gì mấy đâu.

vozhanoi

Mình chỉ tin dùng ổ WD. Mình đang định mua thêm một ổ nữa vì dung lượng gần hết rồi. Nhưng mình có chút thắc mắc khi tham khảo thông tin trong Trần Anh, mọi người tư vấn giùm mình:

1.Western 500GB Caviar BLUE SATA2/ 7200rpm/16M
Giá bán: 1,150,000 VNĐ

2. Western 500GB Caviar GREEN SATA2/ 7200rpm/32M - Tiết kiệm 40% điện năng
Giá bán: 1,170,000 VNĐ

3. Western 500GB Caviar BLACK SATA2/ 7200rpm/32M - DUAL PROSESSOR (2CPU)
Giá bán: 1,560,000 VNĐ
(2 nhân trong ổ cứng là như thế nào vậy mọi người ? mình không hiểu lắm. Chip mình 2 nhân, vậy chạy ổ 2 nhân thì tương thích hơn à ?? Và có cần bỏ thêm một khoảng tương đối (với sinh viên như mình 400 là nhiều rồi) để chuyển từ GREEN sang BLACK không ạ)

Cám ơn mọi người đã tư vấn. Mình vừa mới phát hiện ra là ổ GREEN của WD chỉ quay 5400rpm chứ không phải 7400rpm như TRẦN ANH quảng cáo. Do vậy nên mới tiết kiệm điện đó ạ. Mọi người chú ý nhé, mình muốn đổi quá nhưng lỡ đặt hàng mất rồi nên đành lấy con BLUE vậy :D

Bác vào Trung tâm thương mại các bác HD đều có bán tội gì vào mua Trần Anh vừa đắt vừa quảng cáo thông số/tư vấn sai :p

Kakiden

Tất cả mọi thông tin về sản phẩm đều ở trên ông Google đó bác ơi, chịu khó search và review chút là Ok, bác chọn ổ WD thì đúng rồi, hoặc Seagate 7200.12 dùng là cực Ok, còn tuyệt đối ko chơi mấy em Samsung nhé bác, chết bất tắc kì tử lúc nào ko hay ( quý nhất là dữ liệu mà bác ) Còn em cũng hiểu sao mà bác Trần Anh này to mà đội ngũ nhân viên kém trình độ quá bác nhỉ?? Post thông tin sai lè, đúng là chỉ loè được mấy bác SV hay sao ấy?????

meomatto

Active Member

Ổ WD Green 1.5T này hình như tự động điều chỉnh vòng quay hay sao ý các Bác ạ. Xem trên Web của WD thì thấy ghi là Tự động điều chỉnh vòng quay thông minh nhưng mà em ko nắm rõ dc là Min và Mã là bao nhiêu? Bác nào biết ko ạ?

Bên trên