Góp ý phim 3D của Megastar:Rất cần đọc thuyết minh...

poly

Banned
Ðề: Góp ý phim 3D của Megastar:Rất cần đọc thuyết minh...

lúc vô rạp có nhiều trường hợp nhầm vé 2D và 3D vui thiệt , có nhóm 4 người nước ngoài ( đem nguyên xô nước đá , để sẵn mấy chai heneiken vô để uống , sao thằng megastar nó cho đem vào không biết ) , nhưng lúc ngồi xuống được 1 lúc thì có mấy người viêt vào , lúc đó mấy người đó mới biết nhầm vé 2D

sao nhầm được ta ?
vì vé 2D và 3D in khác nhau mà
và nhân viên lại ko biết sao ? vì khi vô phải phát kính mà
còn vụ bia thì vô tư vì mua của megastar mà

baohen1510

Well-Known Member

sao nhầm được ta ?
vì vé 2D và 3D in khác nhau mà
và nhân viên lại ko biết sao ? vì khi vô phải phát kính mà
còn vụ bia thì vô tư vì mua của megastar mà
chắc lúc mua hí hửng không để ý , mà đâu phải người nước ngoài mới nhầm , có 2 đưa kia người việt nam mà còn nhầm nữa , chả hiểu nổi
hôm bữa mua 2 vé , trên vé nó để rạp 9 , mà nghe nói là chiếu ở rạp 5 , gọi lên hỏi tụi nó có nhầm không , tụi nó giải thích là để rạp số 9 để phân biệt 3D với 2D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Khi mình xem Avatar 3D, lúc đầu cũng đọc phụ đề, nhưng sau đó thì quên nó luôn, tập trung vào nghe tiếng Anh và tiếng Navi :))

Phụ đề được làm nổi lên so với cảnh phim, thậm chí còn phải né sang 1 bên trong 1 số cảnh. Đây là điều rất hợp lý vì không có lý gì 1 hình khối ở xa hơn lại không bị hình gần hơn che khuất.

Theo mình, phim 3D không nên chạy phụ đề mà thuyết minh hợp lý hơn, tuy nhiên để tiếng thuyết mình không phá vỡ chất lượng âm thanh gốc thì cần:
- tách thành 1 kênh riêng biệt, không dùng chung loa âm thanh gốc
- âm lượng nhỏ nhất trong khả năng có thể được, sao cho người nghe vẫn có thể nghe thấy và hiểu thuyết minh mà không cần gắng sức.

Sáng kiến dùng tai nghe riêng rất hay nhưng ko phù hợp văn hóa của người Việt đi xem phim (rất nghịch ngợm, tò mò và ý thức chưa cao)

hihi...bác Chip nói đúng đóa...dân Vn nhà mình ý thức kém lắm...Nội việc bảo wản đám kính polarised thôi là Megastar cũng lo xanh mặt roài...

Em là thành viên mới...

thaytu888888

- Xem phim mà nghe thuyết minh thì coi thế nào được, giọng điệu nhân vật gốc mà bị chen lẫn cái tiếng chán ngắt của mấy cha thuyết minh vào thì thà ko coi còn hơn

gunzok

Member

chắc phải đợi có cách xử lý mới đi xem wa' ;))

shinichi294

thực sự em thấy phim này cũng ko cần phải làm thuyết minh đâu các anh ah,vì cốt truyện cũng dễ hiểu mà . câu văn lại ngắn gọn nữa. nếu có thuyết minh riêng như chủ topic thì cũng hay nhưng em nghĩ các rạp chiếu sẽ lưu tâm điếu này, cố gắng chờ một thời gian khi phim 3D nhiều như 2D bây h thì có thể các rạp sẽ suy nghĩ lại.

Để tớ qua nói với megastar cho... ko nghe tớ dẹp tụi nó luôn... láo...

break196

Member

Giọng VN, nhất là người miền nam đọc vào thì làm mờ đi đi một phần cái tiếng của diễn viên, còn gì là hay của film nữa bạn. Vì thế mọi người phải tích cực học tiếng Anh :D

chihehe

hơ em vừa xem trưa nay, đâu thấy khó chịu j đâu nhỉ, phụ đề rõ hơn 2D, coi 2D phụ đề mấy đoạn sáng chữ mất sạch (khó chịu với cái này lâu rồi), lần này coi đỡ phải căng mắt ra nhìn phụ đề mấy khúc sáng ==> thik.

Hơn nữa, đọc phụ đề làm j đến nỗi như bác poly nói là "căng mắt ra đọc", bác ngồi hàng D, gần quá làm j đọc chả khó, ngồi cỡ hàng quanh quanh J là tầm nhìn rất tuyệt, phụ đề liếc chưa tới 1s là đọc đc hết, tầm nhìn thẳng bao quát toàn bộ phim.

Hnay lúc trc khi đi em nghe bạn em kể mấy ng đi xem kêu ngồi hàng D xem mới gần, cơ mà em nghĩ nó chiếu phân lớp, thì độ to nhỏ cũng như khoảng cách đủ thoải mái để đọc phụ đề ko khác 2D là mấy. Em ngồi hàng K, rất là hài lòng ;))

Chuyện thuyết minh á, có tiếng việt nói chen vào phim em thà chờ HD ra coi 2D ở nhà còn hơn :|

hanki105

Rất cần thuyết minh!!! Sắp tới Megastar sẽ chiếu Câu chuyện đồ chơi 1-2, Alice lạc vào xứ sở thần tiên. Mà đối tượng chính của phim này là các em thiếu nhi. Hẳn các bậc phụ huynh rất muốn cho con em chúng ta đi xem. Nếu chiếu phụ đề thì sao nhỉ? Chẳng lẽ các em chỉ xem hình thôi sao?

hunghoai

Active Member

xem phim mà đọc cả thuyết minh dẫn tới tiếng gốc của phim bị điều chỉnh đi - xem phim cực khó chịu:) trước mình cho mấy đứa cháu đi xem phim hoạt hình ở rạp quốc gia - đọc thuyết minh - tiếng thuyết minh và tiếng của phim hòa vào nhau đau hết cả đầu :)

gooverine

Member

ko hỉu các em nhỏ đấy xem có hỉu gì ko

buiqtrung

Member

theo mình thì sub 3D là hiệu quả nhất...
ko biết sub gốc của Jame có phải là 3D luôn ko nhỉ...đỡ phải điều tiết mắt

Kinh3D

Film avatar mới lần đầu công chiếu ở Vn thành ra nhiều cái còn hạn chế. Hy vọng thời gian tới sẽ được khắc phục để mọi người xem nghe được tiếng thuyết minh và phụ đề tốt hơn các bác nhỉ.

dracula666

tớ vẫn ko thik thuyết minh, nghe giọng diễn viên vẫn thik hơn, đúng là lúc đầu xem hơi nhức mắt nhưng sau tớ ko thấy nhức nữa, chắc mắt quen dần, tớ cạch xem phim thuyết minh từ lâu rồi

Kinh3D

Đúng là nếu lồng tiếng thuyết minh vào mà xử lý phần tiếng không tốt nghe sẽ rất khó chịu. Tiếng nguyên bản và tiếng thuyết minh lắm lúc đan xen lẫn lộn thành ra chả nghe được cái gì cả. Thà nghe tiếng nguyên bản và đọc phụ đề có khi còn OK hơn.

Bean

Member

Theo mình nghỉ thì việc thuyết minh hay phụ đề đều có khuyết điểm của nó vì thực tế các phương án này chỉ là giải pháp tình thế. Các ưu khuyết điểm các bác nêu ra đều chính xác cả thế nên thiết nghỉ việc lồng tiếng là tối ưu nhất cũng như các phim phát hành đều kèm phần audio nhiều ngôn ngữ khác nhau cho nhiều khu vực khác nhau trên thế giới. Nhưng ở Việt Nam thì vấn đề này xem ra khó khả thi vì thị phần quá nhỏ. Không biết các nhà phân phối ở Việt Nam dám thực hiện điều này không? không biết trình độ kỹ thuật và diễn viên lồng tiếng có thể đáp ứng nổi không? Chứ như TQ họ đã làm rồi đấy. Vì thế các bro chịu khó đọc phụ đề vậy vì không thể cầu toàn trong vấn đề này. Chúc cả nhà vui vẻ và chuẩn bị con mắt để đọc phụ đề 3D nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

Kinh3D

Theo mình nghỉ thì việc thuyết minh hay phụ đề đều có khuyết điểm của nó vì thực tế các phương án này chỉ là giải pháp tình thế. Các ưu khuyết điểm các bác nêu ra đều chính xác cả thế nên thiết nghỉ việc lồng tiếng là tối ưu nhất cũng như các phim phát hành đều kèm phần audio nhiều ngôn ngữ khác nhau cho nhiều khu vực khác nhau trên thế giới. Nhưng ở Việt Nam thì vấn đề này xem ra khó khả thi vì thị phần quá nhỏ. Không biết các nhà phân phối ở Việt Nam dám thực hiện điều này không? không biết trình độ kỹ thuật và diễn viên lồng tiếng có thể đáp ứng nổi không? Chứ như TQ họ đã làm rồi đấy. Vì thế các bro chịu khó đọc phụ đề vậy vì không thể cầu toàn trong vấn đề này. Chúc cả nhà vui vẻ và chuẩn bị con mắt để đọc phụ đề 3D nhé.

ACE cũng chỉ hy vọng thời gian tới Megastar đầu tư thêm kinh phí để lồng tiếng thuyết minh phối hợp với hãng sản xuất phim 3D để trình chiếu phục vụ khán giả Việt nam tốt hơn. Nếu như làm được tùy chỉnh ngôn ngữ thuyết minh cho phim giống như các nước đã làm được thì tốt quá. Doanh thu hướng tới của bộ phim Avatar tại Việt nam cũng thấy khá cao đấy chứ, thị phần chưa chắc đã nhỏ vì thế có thể họ sẽ cố gắng khắc phục được tình trạng này trong thời gian tới.

snorlax

Member

Sắp tới Megastar sẽ chiếu Câu chuyện đồ chơi 1-2, Alice lạc vào xứ sở thần tiên. Mà đối tượng chính của phim này là các em thiếu nhi
Mình không nghĩ là phim " Alice lạc vào xứ sở thần tiên " có đối tượng chính là các em thiếu nhi đâu.

Bên trên