Hải tặc (Pirates) – Siêu hài hước và hành động mãn nhãn, một bộ phim đáng xem

vietthuong

Well-Known Member
Ðề: Hải tặc (Pirates) – Siêu hài hước và hành động mãn nhãn, một bộ phim đáng xem

Đúng đấy. Điện ảnh Hàn có thể nói thậm chí còn ngang ngửa Holywood nữa.

Chắc cũng cở Bollywood thôi! Nhưng cái nào có ...wood là hơn VN rùi! thôi chờ HD xem...

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Ðề: Hải tặc (Pirates) – Siêu hài hước và hành động mãn nhãn, một bộ phim đáng xem

lạy khỉ gì, tuy là cách nói thậm xưng nhưng cũng ko phải là vô lý, gần đây đã xem Snowpiercer chưa?

họ có xem phim điện ảnh của Hàn đâu, toàn xem drama phim bộ rồi từ đó suy ra :))

XzVietzX

Member

lạy khỉ gì, tuy là cách nói thậm xưng nhưng cũng ko phải là vô lý, gần đây đã xem Snowpiercer chưa?

Tks bác, xem trailer có vẻ hấp dẫn quá. Còn phim Hàn nào hay nữa ko share em với

thoianghen

Active Member

Cảm ơn bác BuiAn đã viết review, đọc sơ sơ rồi đi coi, lúc đầu cũng không chú ý phim này lắm vì mới vừa coi Đại thủy chiến, cùng là phim Hàn về đề tài tàu, biển. Nhưng vào rạp hoàn toàn khác, phim chọc cười tự nhiên, dễ thương, hoàn toàn không bị thô hay quá trớn. Tình tiết đan xen khá hợp lý (bỏ qua vài hạt sạn nhỏ - có lẽ nhiều bác sẽ thấy đc khi xem).
Mình cũng rất ngạc nhiên vì phim này thấy ít pr hơn Đại thủy chiến, kinh phí chắc là thấp hơn nhiều, nhưng kĩ xảo lại rất được, không hoành tráng như Đại thủy chiến nhưng chân thật hơn rất nhiều. Cảnh cháy nổ cũng được chăm chút, phê mắt, đã tai.
Xem xong về đọc kĩ lại bài review của bác BuiAn, mình thấy có rất nhiều điểm chung, đúng là mình đã cười khúc khích (sau khi cười lộn ruột trong rạp) suốt từ rạp về nhà. Lâu rồi mới có cảm giác được thoải mái xả stress như vậy. "Một bộ phim đáng xem" các bác ạ !

Cara

Active Member

Lại phải hóng phim này để down rồi

Sao tui ghét mấy câu đòi down trong mục bình luận phim mới ghê ấy ta
Lết đít ra rạp cho người ta còn có kinh phí làm phim mới cho pa coi lần tới 1 lần không được thì cũng im đi, đòi down trong lúc phim chiếu rạp thì nói thật là 1 sự phản cảm không hề nhẹ.

họ có xem phim điện ảnh của Hàn đâu, toàn xem drama phim bộ rồi từ đó suy ra :))

Ngay cả drama thì nói thật tư duy làm phim của tụi Hàn cũng đã đến rất gần US rồi, còn so với mấy thằng Đông Á dặt dẹo hiện tai đều đã cho hửi khói hết. Phim tỉnh càm sướt mướt cho teen đú hay bà nội trợ thì ko nói, những phim chính kịch thì quá tuyệt vời: Empire of Gold, Ghost, Sign, Brain, TEN, Vampire Prosecutor, Tree With Deep Roots... Coi nhiều phim drama chính kịch của Hàn mà mình toàn phải 5 phút pause 1 lần vì phụ đề chú thích các thuật ngữ chuyên môn nó tràn mẹ gần 1/2 cái monitor =))
Tks bác, xem trailer có vẻ hấp dẫn quá. Còn phim Hàn nào hay nữa ko share em với
phim hay thì nhiều lắm, cho mình hỏi bác thích xem "phim hay" thuộc thể loại nào? Giết người biến thái hay nhân văn sâu sắc, hay tình cảm nhẹ nhàng? ;))

ngdinhluat

Well-Known Member

^ mấy thằng Đông Á dặt dẹo:
Đông Á có 4 nước: Triều Tiên, TQ, Hàn, Nhật
Triều Tiên quá ít thông tin không cmt, nhưng Nhật thua Hàn thì ... Bạn đã xem phim bộ của Nhật bao giờ chưa mà phán vậy (hay xem mỗi mấy live action :D ). Riêng mình thấy drama Hàn khi đã luyện đến tầm thì sẽ đến lúc xem thấy nhàm và không đột phá, diên viên quanh quẩn tầm 50 diễn viên thực lực + đóng khung hình tượng, nếu đổi mới thì thất bại nhiều hơn thành công, chưa kể hay bonus màn idols đóng phim. Về diễn biến thì thường được mấy tập đầu, rồi đến giai đoạn lê thê cho tới cuối.

TQ thì mình không theo dõi từ 2006 trở đi nên chịu không biết nền điện ảnh của họ tiến hay lùi, chuyển sang anti rồi. Nhưng phải nói thị trường của họ quá rộng lớn, tiền vốn đầu tư nhiều, còn chất lượng điện ảnh do thị hiếu khán giả ảnh hưởng nhiều, nên dùng từ dặt dẹo có lẽ phiến diện.

Movie Hàn thì dạo gần đây có nhiều tác phẩm hay, nhưng movie Nhật cũng đâu bị thụt lùi, còn TQ vẫn có vài tác phẩm nghiêm túc, mà mỗi nền điện ảnh có đặc trưng riêng, bạn không nên nâng Hàn mà dìm mấy nước kia xuống như thế.

Mà US cũng không phải quá đỉnh cao để lấy làm thước đo so sánh :D. Thi thoảng đổi vị mấy phim Anh, Tây Ban Nha, Mexico hay Thụy Điển ...đổi gió đi bạn

^ mấy thằng Đông Á dặt dẹo:
Đông Á có 4 nước: Triều Tiên, TQ, Hàn, Nhật
Triều Tiên quá ít thông tin không cmt, nhưng Nhật thua Hàn thì ... Bạn đã xem phim bộ của Nhật bao giờ chưa mà phán vậy (hay xem mỗi mấy live action :D ). Riêng mình thấy drama Hàn khi đã luyện đến tầm thì sẽ đến lúc xem thấy nhàm và không đột phá, diên viên quanh quẩn tầm 50 diễn viên thực lực + đóng khung hình tượng, nếu đổi mới thì thất bại nhiều hơn thành công, chưa kể hay bonus màn idols đóng phim. Về diễn biến thì thường được mấy tập đầu, rồi đến giai đoạn lê thê cho tới cuối.

TQ thì mình không theo dõi từ 2006 trở đi nên chịu không biết nền điện ảnh của họ tiến hay lùi, chuyển sang anti rồi. Nhưng phải nói thị trường của họ quá rộng lớn, tiền vốn đầu tư nhiều, còn chất lượng điện ảnh do thị hiếu khán giả ảnh hưởng nhiều, nên dùng từ dặt dẹo có lẽ phiến diện.

Movie Hàn thì dạo gần đây có nhiều tác phẩm hay, nhưng movie Nhật cũng đâu bị thụt lùi, còn TQ vẫn có vài tác phẩm nghiêm túc, mà mỗi nền điện ảnh có đặc trưng riêng, bạn không nên nâng Hàn mà dìm mấy nước kia xuống như thế.

Mà US cũng không phải quá đỉnh cao để lấy làm thước đo so sánh :D. Thi thoảng đổi vị mấy phim Anh, Tây Ban Nha, Mexico hay Thụy Điển ...đổi gió đi bạn

bạn ơi, vì mình ít có thời gian để ngồi chép phim vào SSD để xem trên TV như trước nên mình hay lên ganool.com hoặc kitesvn.com tìm phim châu Á để bỏ vào notepad, lúc nghỉ trưa hay lúc ngồi xe cty từ BD về thì lật ra xem, nên movie hay drama nào gần đây của Nhật, Tàu, Hồng cho tới Hàn, Thái mình đều ráng nuốt cho hết vì khoản thời gian chết đó chả để làm gì.

Khoản movie nói sau nhé, nói drama thôi.
Thái thì vẫn chưa thoát dớp phim dài tập cho quý bà, Nhật thì cho mình hỏi các phim đang trình chiếu gần đây (Kindaichi shonen, Richman Poorwoman, Jin 2, Sơn Điền Thất Nhân Qủy Nữ, Summer Nude... )có mấy phim ko phải live action vậy bạn? Bạn nói đừng nhìn vào những live action thì cho mình hỏi, 1 năm họa may dc 2 3 tác phẩm gốc, số thành công trong các tác phẩm gốc còn ít hơn thì người ta muốn xem phim truyền hình Nhật thì xem gì? Muốn đánh giá chất lượng drama Nhật phải đánh giá thế nào?
Trung Quốc thì nếu bạn bỏ ngang từ 2006 thì làm ơn bạn lặn giùm đi, bảo mình nhận xét phiến diện trong khi bạn chưa hề nhúng tay vào thì bạn còn "phiến diện" hơn.
Nhãn tiền là cái topic tứ đại danh bổ 3 ấy, bạn vào xem ý kiến khen chê phim, cảm thấy còn bức xúc thì bỏ $ ra book cái vé ở lotte cho nó rẻ rồi ngồi thưởng thức để thấu lòng thiên hạ =)) Đó là mình nói lan ra phim điện ảnh đầu tư tiền khủng nhé, còn phim truyền hình ( nói thật ra lâu lâu vẫn có phim xem ok) nhưng so với ĐA SỐ thì còn ko đáng để bật lap lên viết bài vì quá chán+ nghèo ý tưởng+ ăn mày dĩ vãng.
Còn Hàn thì nó được như bây giờ là vì nó chịu đổi mới, thất bại tất nhiên là vẫn nhiều hơn thành công nhưng nhờ nó làm quá nhiều, mô hình cạnh tranh giữa các nhà đài diễn ra quá tốt nên dần dà lượng phim thành công lại trở thành số nhiều =))

ngdinhluat

Well-Known Member

^ Trong khi bản thân điện ảnh Hàn còn nhiều bất cập, một số nhà làm phim thậm chí không được chiếu tác phẩm tại Hàn Quốc mà chỉ chiếu ở các liên hoan phim nước ngoài. mà ngay cả Mỹ thì phim độc lập mới thể hiện hết tài năng của đạo diễn và biên kịch, không bị mấy ông kiểm duyệt hay phát hành phim tác động.

Diễn viên thì xin lỗi đãi ngộ chênh lệch, lại thi thoảng bị quỵt catse. Drama Hàn thì đúng đặc điểm ăn liền, quay mấy tập đầu, vừa chiếu vừa làm, cả đoàn làm phim như đánh vật cho đủ tiến độ 2 tập/tuần. Phim vừa làm vừa nghe ngóng khán giả, hay thì thêm tập, dở thì cắt tập, nghỉ chiếu, làm phim nào cũng tựa tựa na ná chiều khán giả Hàn. Mấy bộ làm dạng net gần đây thì thoáng hơn tý, nhưng ăn tiền quảng cáo nên thi thoảng vẫn phải chèn thô vào.
Bạn muốn thì nhìn vào mấy khoản tích cực thì cứ nhìn, thấy hay thì xem. Mình không còn hứng thú với drama Hàn nữa nên hạn chế, kiếm mấy thể loại khác

Thời gian free mà nghe bạn nói như phải nuốt mấy món khó nuốt khổ thật, trong khi còn bao nhiêu món ngon đầy ra =))

^ Trong khi bản thân điện ảnh Hàn còn nhiều bất cập, một số nhà làm phim thậm chí không được chiếu tác phẩm tại Hàn Quốc mà chỉ chiếu ở các liên hoan phim nước ngoài. mà ngay cả Mỹ thì phim độc lập mới thể hiện hết tài năng của đạo diễn và biên kịch, không bị mấy ông kiểm duyệt hay phát hành phim tác động.

Diễn viên thì xin lỗi đãi ngộ chênh lệch, lại thi thoảng bị quỵt catse. Drama Hàn thì đúng đặc điểm ăn liền, quay mấy tập đầu, vừa chiếu vừa làm, cả đoàn làm phim như đánh vật cho đủ tiến độ 2 tập/tuần. Phim vừa làm vừa nghe ngóng khán giả, hay thì thêm tập, dở thì cắt tập, nghỉ chiếu, làm phim nào cũng tựa tựa na ná chiều khán giả Hàn. Mấy bộ làm dạng net gần đây thì thoáng hơn tý, nhưng ăn tiền quảng cáo nên thi thoảng vẫn phải chèn thô vào.
Bạn muốn thì nhìn vào mấy khoản tích cực thì cứ nhìn, thấy hay thì xem. Mình không còn hứng thú với drama Hàn nữa nên hạn chế, kiếm mấy thể loại khác

Thời gian free mà nghe bạn nói như phải nuốt mấy món khó nuốt khổ thật, trong khi còn bao nhiêu món ngon đầy ra =))

vãi chưởng, tưởng có khá khẩm gì hơn về mặt bổ sung thông tin về những drama Nhật ấn tượng mà bạn xem gần đây(?) giờ bạn chuyển sang vấn đề kiểm duyệt điện ảnh Hàn rồi à. =)) Xin lỗi chứ cách nhìn vấn đề của bạn giống như mấy cha dạy triết nói CNTB đang dãy chết, bất công xã hội dâng cao vậy, hài như con nít lên ba =)). Họa may chỉ có nền điện ảnh làm phim cho Chúa trời mới ko có tiêu cực thôi, chứ nói thẳng ra ở cái Đông Á này thời hiện tại thì điện ảnh hay truyền hình Hàn xưng số 2 ko có thằng nào đủ gan mà dẫn chứng cho mình thành số 1 đâu. Ít ra nền giải trí Hàn nó còn có cạnh tranh, còn có phân khúc thể loại. Nó có những phim tình cảm lãng xẹt na ná nhau để chiều lòng teen, nhưng những phim chính kịch để chiều lòng phần khán giả nam giới trưởng thành cũng ko hề ít. Còn cách làm phim của Nhật suốt ngày chây lười bấu víu vào live action thì nó chả khác gì ở VN thời xưa buổi tối đài THVL chiếu toàn cải lương bắt người xem phải xem ko vậy, trong khi ko phải ai cũng thích cải lương. Lái sang điện ảnh gần đây, live action Kenshin 3 bảo là doanh thủ khủng phòng vế ở Nhật thật ra vì trong thời gian đó chả có phim Nhật nào khác cùng mức đầu tư như nó cả, người Nhật muốn xem phim của mình chỉ có 1 lựa chọn.
Mình có thời gian "mà phải nuốt nhiều món khó nuốt" vì mình là người tư tưởng thoải mái, ăn đủ các món, món nào ngon thì lần sau ghé quán đó ăn tiếp và giới thiệu cho người khác, hàng nào làm dở thì vẫn nhớ đó nhưng nếu có món mới thì vẫn thử xem sau, nếu ngon thì suy nghĩ lại, còn nếu quán đó có phong độ dở đều thì thôi mình cho vào black-list, ai quen hỏi thì mình bảo quán đó dở thế đấy, cân nhắc đi. Chứ mình ko phải là loại người định kiến hẹp hòi, tự tiện đưa ra quan điểm trong khi ko chịu xác thực nó.

ngdinhluat

Well-Known Member

Mình cuồng phim Hàn cả Drama và movie từ thời sinh viên cơ :D, fan kpop luôn, đủ thời gian để nhận ra nó hay chỗ nào và dở chỗ nào. Drama US chỉ luyện chục bộ trước khi sa chân lỡ bước vào phim Nhật, từ đó không xem drama Hàn nữa :D (kinh nghiệm giờ xem 3-4 tập đầu và 2 tập cuối cho đỡ tốn time =)) ), kpop giờ cũng thi thoảng nghe idol của mình thích chứ không cả ngày như hồi sv. Làn sóng Hallyu lần 2 theo mình vẫn chưa có những tác phẩm có tầm ảnh hưởng và đáng nhớ như làn sóng lần 1, chưa kể giờ đã là những đợt sóng cuối rồi :p

Cái hay của xuất khẩu văn hóa Hàn là tính đại chúng cao, thấy được một Dynamic Korea, đầy màu sắc. cách show thực tế nhộn, quảng bá hình ảnh idols, diễn viên tài năng, thân thiện... . Nhưng có gì đó hào nhoáng bề ngoài. Nhất là khi tiếp xúc làm việc với người Hàn rồi (Mấy ông Hàn ở VN :D) thì đúng là mình có ác cảm với văn hóa làm việc của họ. Mình nghĩ mình tương đối may mắn khi thoát sớm được thứ "quyền lực mềm" đó.

Còn vấn đề movie, những phim gây tiếng vang của hàn trên thế giới gần đây đa số là những phim độc lập, mình thấy nó mang tính cá thể nhiều hơn là chứng minh sự phát triển mặt bằng chung của điện ảnh Hàn Quốc.

Định kiến :D mình xem phim Hàn với tiêu chuẩn thấp (so với khi xem phim Mỹ, Eu hay Nhật), xuề xòa, vì ít khi nào kỳ vọng nên rất ít khi thất vọng.

vietthuong

Well-Known Member

Tập trung vào Hải Tặc nào! Em vừa xem, đúng là cười té ghế luôn. Về nhà vẫn còn cười!

Mình cuồng phim Hàn cả Drama và movie từ thời sinh viên cơ :D, fan kpop luôn, đủ thời gian để nhận ra nó hay chỗ nào và dở chỗ nào. Drama US chỉ luyện chục bộ trước khi sa chân lỡ bước vào phim Nhật, từ đó không xem drama Hàn nữa :D (kinh nghiệm giờ xem 3-4 tập đầu và 2 tập cuối cho đỡ tốn time =)) ), kpop giờ cũng thi thoảng nghe idol của mình thích chứ không cả ngày như hồi sv. Làn sóng Hallyu lần 2 theo mình vẫn chưa có những tác phẩm có tầm ảnh hưởng và đáng nhớ như làn sóng lần 1, chưa kể giờ đã là những đợt sóng cuối rồi :p

Cái hay của xuất khẩu văn hóa Hàn là tính đại chúng cao, thấy được một Dynamic Korea, đầy màu sắc. cách show thực tế nhộn, quảng bá hình ảnh idols, diễn viên tài năng, thân thiện... . Nhưng có gì đó hào nhoáng bề ngoài. Nhất là khi tiếp xúc làm việc với người Hàn rồi (Mấy ông Hàn ở VN :D) thì đúng là mình có ác cảm với văn hóa làm việc của họ. Mình nghĩ mình tương đối may mắn khi thoát sớm được thứ "quyền lực mềm" đó.

Còn vấn đề movie, những phim gây tiếng vang của hàn trên thế giới gần đây đa số là những phim độc lập, mình thấy nó mang tính cá thể nhiều hơn là chứng minh sự phát triển mặt bằng chung của điện ảnh Hàn Quốc.

Định kiến :D mình xem phim Hàn với tiêu chuẩn thấp (so với khi xem phim Mỹ, Eu hay Nhật), xuề xòa, vì ít khi nào kỳ vọng nên rất ít khi thất vọng.

Xin lỗi chứ cái mà bạn gọi "làn sóng 1" là thứ mình mà mình ko hề ưa chút nào, phim thì chán, nội dung chả có gì mà kéo dài lê thê phát ngán. Làn sóng đó mà so với phim HK cùng thời thì nên gọi là cái giật nước bồn cầu. Những phim mà bạn cho là "tầm ảnh hưởng" hay "đáng nhớ" thực ra chất cải lương của nó quá nhiều và thích hợp với những bà nội trợ của thời đó. Còn cái gọi là "làn sóng 2" mà bạn nói thực chất chỉ là một bước sóng nhỏ của cơn sóng thần dữ dội phía sau mà những người vốn cuồng làn sóng 1 chả có cơ hội để thấy nó. Như mình đã nói, việc phim đi sâu vào khía cạnh chuyên môn của từng ngành nghề trong cuộc sống, khám phá đời tư của họ, cùng vui hay buồn với họ là một bước tiến vô cùng đáng kể của truyền hình Hàn quốc. Lần đầu tiên xem phim Sign (2011) và phải pause play liên tục để đọc chú thích của phụ đề là lần đầu tiên mình thấy cái gọi là "sự trỗi dậy của phim Hàn" và đã sướng rơn sau những lần ngán ngẩm với những thứ show thực tế hào nhoáng như Running Man, We Got Married ... hay những thần tượng Hallyu sớm nở tối tàn như thế nào. Đó mới đúng là tinh hoa giải trí nghệ thuật của Hàn Quốc!

ngdinhluat

Well-Known Member

Mỗi người mỗi sở thích.
Bạn có chắc Sign của bạn vượt trội so với những phim hình sự Hồng Kong 9-10 năm trước không
Mà thôi, mình từng cãi nhau với fan phim Hàn rồi (cũng là 1 trong nhiều lý do ít xem drama Hàn). Stop ở đây.
Để tối nay xem hải tặc về cmt tiếp :D

Mỗi người mỗi sở thích.
Bạn có chắc Sign của bạn vượt trội so với những phim hình sự Hồng Kong 9-10 năm trước không
Mà thôi, mình từng cãi nhau với fan phim Hàn rồi (cũng là 1 trong nhiều lý do ít xem drama Hàn). Stop ở đây.
Để tối nay xem hải tặc về cmt tiếp :D

Why not? Bộ bạn nghĩ chỉ mình bạn biết luyện phim TVB chắc?
Chả muốn tranh cãi nhưng với kiểu thánh phán của bạn, chưa xem phim Hàn chính kịch sau này mà vẫn có thể lao vào tranh cãi rất hăng say thì mình nghĩ chắc đó là tiền lệ rồi, và cũng khó cho một người bảo thủ như bạn có thể tiếp thu được.
Bữa nhậu chỉ vui khi có bạn hiền thôi. Nghĩ lại mình cũng rảnh thật khi cãi nhau về một vấn đề mà người đó chỉ biết tưởng tượng ra các lí lẽ để phản biện. Chào!

xiaotram

Mình ít xem phim nhưng cũng công nhận phim Hải Tặc xem rất khá, vui hài hước hành động cũng hay. Tất nhiên phim nào cũng có sạn nhưng vấn đề ở đây là xem phim hài là xác định mang tính chất giải trí, cười nhiều vui vẻ chứ không nên soi những chi tiết vô lý trong phim làm gì. Các bác nói mang tính chất hàn lâm quá người đọc hiểu biết về phim ít như mình thấy hơi choáng. Cũng khuyên mọi người nên đi xem muộn 1 chút, hôm trước mình xem ở Platium Royal lúc 6h tối vắng teo, rạp thì to mà người thì ít, được khoàng 1 hàng ghế, nhưng phim hài nên cả rạp vẫn cười ầm ĩ. Nói chung khuyên ai có bạn bè hay gia đình thích giải trí xả stress thì nên xem, phim vui lắm, xem ở rạp không khí khác với xem ở nhà nhiều. Mình cũng có máy chiếu xem ở nhà tự kỷ thua rạp xa lắc, nên có phim hay mình vẫn đi xem, đừng đợi HD nếu các bạn có khả năng ra rạp. ^^

NHờ Review của bác mà e đã vừa ra rạp xem xong, chốt 1 câu PHIM RẤT THÚ VỊ VÀ HÀI HƯỚC ^^!. Cười đau cà bụng (nhất là vụ đi tè =)) ). Rất đáng xem. Riêng cảm nhận cá nhân thì em thấy phim Hàn gần gũi với người VN nhất (chỉ trong bối cảnh em có thể tưởng tượng ra là VN ko bị kềm kẹp bởi cơm sườn ^^! thì Hàn bây h ra sao thì VN mình như vậy hoặc hơn).

Bên trên