HCM-Các bước update firmware cho Western Digital HD Player

hiend07

Bài viết trước em đã đề cập tới các bước cập nhật firmware nhưng nay muốn mở riêng 1 thớt cho các bác nào đang quan tâm và muôn tham khảo.
Đặc điểm của hệ thống này khi update firmware là nó sẽ dò tìm phiên bản của firmware trong file "wdtv.ver" để xác định phiên bản cần cập nhật và chì cho phép cập nhật firmware lớn hơn. Nên giã sử ban đầu là version 1.1.1 khi bạn đã upgrade lên version 1.1.2 nhưng muốn quay lại version 1.1.1 vì 1 lý do nào đó thì hệ thống sẽ không cho phép và chỉ cho phép up date lên 1.1.3 mếu có. nên chúng ta phải thay đổi giá trị của version trong file "wdtv.ver" và thay đổi theo hướng tăng lên thì hệ thống sẽ cho phép update firmware.
Vài lời góp vui cùng anh em, có gì sai xót mong các bác góp ý thêm để hoàn thiện ah :)

Các bước upgrade firmware.

1.Download firmware từ http://support.wdc.com/download/wdtv...FW_1_01_01.zip
2.Extract 2 files (.BIN and .VER files) vô thư mục gốc của HDD or USB
3.Cắm HDD or USB vô Media Player
4.Bầm nút Home và chọn Setting
5.Biểu tượng Upgrade firmware sẽ hiện lên
6.Chon OK và enter để đồng ý upgrade , hệ thống sẽ tự động khởi động lại
và tiếp tục cập nhật firmware và sau đó là hệ thống tư khởi động lại để hoàn tất
7. Lúc này đã có firmware mới

Các bước downgrade firmware
Trong khi upgrade mà bị mất điện và chức năng không còn hoạt động như trước hay muốn đưa về version trước thì phải làm sao ?

1. Để downgrade firmware bác cần download firmware cần downdgrade (hiện nay chỉ có 2 phiên bản nên phiên bản trước là 1.01.01) về và chép vô 1 thư mục riêng
2.Dùng Notpade để edit file "wdtv.ver" . Bác sữa
VERSION='1.01.01' LOCATION='wdtv.bin' thành VERSION='1.01.03' LOCATION='wdtv.bin'
3. Save lại và cắm USB có chứa 2 files firmware ở thư mục gốc vào WD HD player.
4. Chọn setting sẻ xuất hiện chữ newfirmware found
5. Bấm nút ok để bắt đầu cập nhật
6. Hệ thống sẽ tự động khởi động và cập nhật đếng khi hiện thông báo bạn đã thành công cập nhật new firmware thì công việc đã hoàn tất.

Chúc các bác thành công.

dino

Active Member
Ðề: HCM-Các bước update firmware cho Western Digital HD Player

hình như đã có fw 1.01.02 và các pác nhớ là phải xài USB <320GB chứa file FW mới được nhé

hiend07

Hiện nay firmware 1.01.02 đã có. Mình xin bổ xung thêm là với 1.01.01 lên 1.01.02 thì không giới hạn dung lượng đĩa cứng nha các bác
Chúc cả nhà ăn tết vui vẽ

cutinho

Member

Việc update firmware với WD TV rất dễ dàng. Bác nào chưa làm cứ mạnh dạn mà thử. Hướng dẫn trên rất chi tiết rồi.

Denon1080P

Thanks bác Hiend07 nhiều. Bác có gửi cho em cai steps hướng dẫn rất cụ thể. Nay lại làm riêng 1 bài thì hay quá. Em đã upgrade và downgrade thành công.

please_helpme

Active Member

- các bác nào Upgrade firmware Or Downgrade firmware thì nhớ dùng USB Trung Quốc loại Tốt nha, Tàu dỏm thì Up nửa ngày không xong đâu. :D

hiend07

- các bác nào Upgrade firmware Or Downgrade firmware thì nhớ dùng USB Trung Quốc loại Tốt nha, Tàu dỏm thì Up nửa ngày không xong đâu. :D

Em thì chưa gặp USB đểu bác àh, nhưng dù sao khi update firmware củng nên chọn 1 em cho nó ổn định mà chạy :)

dino

Active Member

thời gian update fw cỡ bao nhiêu nhỉ ?

manhthang

Huyền Thoại

PS3, Xbox360, PSP, Palm Treo, Blackberry còn dám up rom và firmware xoành xoạch xá chi cái WD-TV :D
Anh em mạnh dạn up lên hết đê.

hiend07

thời gian update fw cỡ bao nhiêu nhỉ ?
Bác Hưng cứ làm 1 phát đi không có hư đâu mà lo, lở có hư thì kiếm em khác, bác Hưng nhiều mà lị hehe. Làm phát đi bác

Khoảng 5 giây cho lần khởi động đầu tiên khi click nút ok để cập nhật và 2 phút cho việc upgrade hoàn tất.

naminh71

Active Member

làm sao check firmware hiện đang có trên máy là version mấy?
Hôm trước Hiển đến nhà anh đã update firmware nhưng bây giờ nhiều phim vẫn không coi được phụ đề TV nè mặc dù trên PC thì coi được

hiend07

làm sao check firmware hiện đang có trên máy là version mấy?
Hôm trước Hiển đến nhà anh đã update firmware nhưng bây giờ nhiều phim vẫn không coi được phụ đề TV nè mặc dù trên PC thì coi được
Firmware mới nhất là 1.01.02. Để xem được version bác vô Setting->System->About nó sẽ hiển thị version của firmware đang có.
Với firmware mới nhất đọc được các phụ đề như .ASS , .Srt, .SUb. ... nhưng đối với tiếng Việt chỉ hoạt động tốt trên đuôi .sub. Nên nếu anh không xem được phụ đề, thì có 2 khả năng
1. File phụ đề bị thiếu hay tên file phụ đề ko trùng với tên film
2. File phụ đề phải là .Sub thì mới làm việc trơn tru ở version 1.01.02
Hy vọng firmware kế sẽ cho phép đọc phụ đề tiếng Việt trên .Srt
Chúc cả nhà buổi tối vui vẽ nà

5746

hình như đã có fw 1.01.02 và các pác nhớ là phải xài USB <320GB chứa file FW mới được nhé

Sáng nay úp một lèo 9 con , đọc cái post này của bác rồi nhưng lúc bắt tay vào làm thì quên mất . Cho updated từ Firmware 00 lên 02 bằng cái FreeAgent 750gb sau khi Restart nó đứng yên luôn ko nhúc nhích . Đợi thêm 5' nữa rút điện ra cắm lại , em nó khỏi động lại và tiếp tục quá trình upgrade từ HDD USB 750gb luôn . 8 cái còn lại cũng làm y chang qui trình này .

digiboy08

Bác Hiend07 chủ thớt cho hỏi, em đang gặp trục trặc về upgrade firmware, hôm nay upgrade cho đứa bạn dùng HDD 640GB nhưng sau khi restart lần đầu tiên sau khi bấm ok để đồng ý upgrade , máy khởi động lại nhưng chỉ hiện lên chữ WD HD Player to đùng và nằm chèo weo. Hôm trước đến bác up tại chổ bằng con Seagate 1Tb thì chạy ok mà hay là do HDD có vần đề
Mong bác chỉ giáo cách nào để cứu em nó đây ạh?

hiend07

Bác Hiend07 chủ thớt cho hỏi, em đang gặp trục trặc về upgrade firmware, hôm nay upgrade cho đứa bạn dùng HDD 640GB nhưng sau khi restart lần đầu tiên sau khi bấm ok để đồng ý upgrade , máy khởi động lại nhưng chỉ hiện lên chữ WD HD Player to đùng và nằm chèo weo. Hôm trước đến bác up tại chổ bằng con Seagate 1Tb thì chạy ok mà hay là do HDD có vần đề
Mong bác chỉ giáo cách nào để cứu em nó đây ạh?
Có 2 giai đoạn khi upgade
1.Bấm ok để đồng ý upgrade và hệ thống tự reboot
2. Sau khi rebbot Màn hình sẽ hiện lên trạng thái upgrade từ 0%-100% nếu không gặp trục trặc gì
Vấn đề của bác là tới bước 2, màn hình bị đứng yên và chỉ hiện WD HD Player
Giải quyết:
Bác dùng 1 em USB loại nhỏ (để truy xuất nhanh) rồi chép 2 files firmware vào thư mục gốc của USB sáu đó cắm vào HD Player và Power on thì hệ thống sẽ tiếp tục upgrade cho đến 100% và tự reboot lại để hoàn tất.
Chúc bác thành công
Cheer

hiend07

Đã có firmware mới (1.02 beta) nhưng chưa thực sự làm hài lòng anh em, bro nào muốn donwgrade xuống thì có thể tham khảo tại đây

bác nào có cho em xin bản firmware 1.01.01 ạ, em up len toi .08 roi nhung van bi loi nhieu qua. Lam on mail cho em o dia chi : [email protected]
Cam o cac Bac nhieu .

vietbeovnn

Các bác cho em hỏi: Tại sao em ko update firmware 1.02.10 cho cái WD TV HD của em ko đc. Em mới mua, fw đang là 1.01.02, em download fw 1.02.10 từ web của WD về, copy 2 file .bin và .ver vào foder .wd_tv trong HDD của em (Hitachi 2,5" 500GB). Sau đó kết nối HDD với WD TV HD vào phần setting nhưng ko thấy có biểu tượng update fw như các bác nói.
Các bước em làm có sai sót hay nhầm lẫn ở đâu ko? Em cũng đã thử làm như trên bằng 1 USB 8GB nhưng kết quả đều như nhau cả.
Các bác có kinh nghiệm chỉ bảo em mấy câu. Mua về ko up đc fw cứ thấy khó chịu thế nào ấy. :)

hoangtuan_neu

Active Member

Em mới mua, fw đang là 1.01.02, em download fw 1.02.10 từ web của WD về, copy 2 file .bin và .ver vào foder .wd_tv trong HDD của em (Hitachi 2,5" 500GB).
Sai ngay từ khâu này, 2 file đó bác không phải copy vào thư mục nào hết, mà đặt ở ngoài cùng thư mục gốc của ổ cứng. Như thế là được

Bên trên