HD cho phim cũ?

security_plus

Hi các bác,

Em có thắc mắc là truyền hình HD thì máy quay (camera) phải là HD. Vậy các phim cũ (như BỐ GIÀ chẳng hạn) thì làm sao chúng ta có bản HD được?

Cám ơn các bác :)

quanghaiphong

Well-Known Member
Ðề: HD cho phim cũ?

tat ca phim hd duoc nen tu phoi goc nen cac phim cu co hd la chuyen binh thuong

havu

Nó cũng tương tự như bạn đi phục hồi ảnh cũ vậy.

Có vài tấm hình chụp ố vàng, mục nát, ra photoshop là như mới, còn tương cả màu vào nữa.

Còn những tác phẩm kinh điển người ta scan từng film ra HD thì phải??!!?

TanDoanh

Có vài tấm hình chụp ố vàng, mục nát, ra photoshop là như mới, còn tương cả màu vào nữa.

nhưng chất lượng nó không tốt . Làm sao rip nó từ băng từ ra DVD hay HD đc nhỉ ?

security_plus

Tương tự cho phần âm thanh hả bác? :)

hdfan

Well-Known Member

Hi các bác,

Em có thắc mắc là truyền hình HD thì máy quay (camera) phải là HD. Vậy các phim cũ (như BỐ GIÀ chẳng hạn) thì làm sao chúng ta có bản HD được?

Cám ơn các bác :)

Thường phim điện ảnh (màn ảnh rộng ) phim cũ hay phim mới thì đều là phim 35mm. Nên khi chuyển qua HD thì có bộ phận chuyển đổi từ quang ra tín hiệu điện (bây giờ thưởng tín hiệu digiatal) nên chúng ta có phim chuẩn DVD hay HD . Vì vậy phim cũ hay mới đều có thể xuất được phim HD, do phim cũ đã lâu thì thường khi chuyển qua HD thường không tốt do chất lượng phim lưu trữ quá lâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

security_plus

Thường phim điện ảnh (màn ảnh rộng ) phim cũ hay phim mới thì đều là phim 35mm. Nên khi chuyển qua HD thì có bộ phận chuyển đổi từ quang ra tín hiệu điện (bây giờ thưởng tín hiệu digiatal) nên chúng ta có phim chuẩn DVD hay HD . Vì vậy phim cũ hay mới đều có thể xuất được phim HD, do phim cũ đã lâu thì thường khi chuyển qua HD thường không tốt do chất lượng phim lưu trữ quá lâu.

Dạ, em chưa hiểu cái phần quang ra điện gì đấy ... nó có liên quan gì đến phim 35mm hả bác?

Mong bác chỉ bảo thêm ạ :)

hdfan

Well-Known Member

Dạ, em chưa hiểu cái phần quang ra điện gì đấy ... nó có liên quan gì đến phim 35mm hả bác?

Mong bác chỉ bảo thêm ạ :)

Nó tương tự như "máy quay" thôi nhưng nó là đồ chuyện dụng, vậy thì có liên quan rồi phải không bác.

security_plus

Nói thật với bác, em là thằng chậm hiểu lắm :(

Bác có thể dành ít chút thời gian giải thích thêm được không ạ :)

Cám ơn bác nhiều :)

nvmy

Well-Known Member

Nói thật với bác, em là thằng chậm hiểu lắm :(

Phim điện ảnh là phải chiếu ở màn ảnh lớn (rạp chiếu phim) và quay bằng phim nhựa (ví dụ phim 35mm).

Chiếu ở rạp xong thì Nhà phát hành tận thu bằng cách phát hành ra kênh giải trí tại nhà (HDTV hay Bluray). Thế nên ta mới có phim Bố Giề để xem :)

Vậy phải số hóa phim gốc để có thể phát được trên truyền hình hay sản xuất ra BR. Thực ra, hiện tại trong quá trình làm phim, phim quay xong đã được số hóa để xử lý, cắt dựng, chỉnh màu, thêm hiệu ứng hình ảnh, âm thanh... hoàn chỉnh rồi sau đó mới lại chuyển ngược thành phim nhựa để copy ra các bản phát hành đem chiếu rạp.

Người ta số hóa phim nhựa bằng máy móc chuyên dụng như Telecine hay Motion picture film scanner. Đại loại cũng giống như máy scanner để quét ảnh tĩnh chuyển thành ảnh số (giống như dịch vụ ở các PhotoLab) nhưng đây là quét cho cả cuộn phim nhựa. Quét, ghi lại hình ảnh bằng cảm biến CCD, CMOS (giống như "mắt" máy ảnh số) hay CRT và lưu lại thành định dạng số.

Với phim nhựa 35mm khung hình 1.78:1, nếu scan cho kích thước thông thường là 4xxx (pixel) x 2xxx (pixel). Tùy loại máy, loại phim... có thể cho độ phân giải cao hơn nữa.

Do điều kiện của kênh giải trí tại nhà (HDTV hay Bluray) hiện nay người ta chỉ cần scan ở độ phân giải Full HD (1920 x 1080) là đủ. Tất nhiên chất lượng phim được số hóa còn phụ thuộc vào chất lượng phim gốc. Phim mới thì đẹp. Phim cũ thì không đẹp bằng phim mới.

:D

Red Water

Còn nếu bác nào thắc mắc về chất lượng độ nét thì theo em có thể hiểu là :

- Độ nét của phim nhựa luôn ở một chuẩn rất cao ( trình chiếu ra màn ảnh rộng mà) nên khi số hóa về HD cho một độ phân giải nhỏ hơn thì chất lượng thu đc ko tệ kể cả với công nghệ làm phim ngày xưa.

- Dĩ nhiên là công nghệ bây giờ khác xưa nhiều, những bộ phim bây giờ mới đúng là chuẩn HD, công nghệ kĩ thuật số đã được áp dụng, liên kết chặt chẽ và liền mạch trong toàn bộ các khâu làm và phát hành nên những Blu-ray phát hành sau khi Chuẩn HD được chính thức lưu hành mới thực sự là HD (như ai đó nói là chỉ có những phim sau năm 2003 trở đi mới là HD).

Vài dòng ba hoa có j` sai mong mọi người chỉ bảo :D

Chỉnh sửa lần cuối:

nvmy

Well-Known Member

Còn nếu bác nào thắc mắc về chất lượng độ nét thì theo em có thể hiểu là :

- Độ nét của phim nhựa luôn ở một chuẩn rất cao ( trình chiếu ra màn ảnh rộng mà) nên khi số hóa về HD cho một độ phân giải nhỏ hơn thì chất lượng thu đc ko tệ kể cả với công nghệ làm phim ngày xưa.

- Dĩ nhiên là công nghệ bây giờ khác xưa nhiều, những bộ phim bây giờ mới đúng là chuẩn HD, công nghệ kĩ thuật số đã được áp dụng, liên kết chặt chẽ và liền mạch trong toàn bộ các khâu làm và phát hành nên những Blu-ray phát hành sau khi Chuẩn HD được chính thức lưu hành mới thực sự là HD (như ai đó nói là chỉ có những phim sau năm 2003 trở đi mới là HD).

Vài dòng ba hoa có j` sai mong mọi người chỉ bảo :D

Vấn đề Làm sao lại có phim HD cho phim cũ, em nghĩ đã được giải quyết. Mở rộng thêm ra chả làm gì cả. Em từ xưa ở nhà toàn xem phim hay truyền hình cùng ruồi với muỗi bay đầy, giờ mới được xem HD, kịch thủ là 1920x1080 mà choáng quá. Nghĩ là đến thế thôi. Hơn nữa rức đầu!#:-s

Em định hoa lá, phét lác thêm hồi nữa nhưng lười nên đặt mấy cái link cho bác nào quan tâm tham khảo chơi (vì có phét lác thì cũng phét lác dựa Google nên đặt link cho nhanh:D ):

http://vi.wikipedia.org/wiki/Camcorder ---> camera số
http://en.wikipedia.org/wiki/High-definition_video ---> Trong này có list phim (hơn 30 phim) đã được quay bằng HD hoàn toàn.
http://www.yxine.com/index.php?gf=bv&view=1&articles_id=115&s ----->Công nghệ quay phim mới và viễn cảnh trong tương lai.
http://www.yxine.com/index.php?gf=tt&view=1&news_id=2465 --->Thực tế ở Vn (chú ý cả phần bình luận)

manhthang

Huyền Thoại

Vấn đề Làm sao lại có phim HD cho phim cũ, em nghĩ đã được giải quyết. Mở rộng thêm ra chả làm gì cả. Em từ xưa ở nhà toàn xem phim hay truyền hình cùng ruồi với muỗi bay đầy, giờ mới được xem HD, kịch thủ là 1920x1080 mà choáng quá. Nghĩ là đến thế thôi. Hơn nữa rức đầu!#:-s

Em định hoa lá, phét lác thêm hồi nữa nhưng lười nên đặt mấy cái link cho bác nào quan tâm tham khảo chơi (vì có phét lác thì cũng phét lác dựa Google nên đặt link cho nhanh:D ):

http://vi.wikipedia.org/wiki/Camcorder ---> camera số
http://en.wikipedia.org/wiki/High-definition_video ---> Trong này có list phim (hơn 30 phim) đã được quay bằng HD hoàn toàn.
http://www.yxine.com/index.php?gf=bv&view=1&articles_id=115&s ----->Công nghệ quay phim mới và viễn cảnh trong tương lai.
http://www.yxine.com/index.php?gf=tt&view=1&news_id=2465 --->Thực tế ở Vn (chú ý cả phần bình luận)

Đọc kỹ lắm rồi, vẫn chỉ thấy kết luận lại là bạn nhà báo viết bài về phim nhựa Việt Nam ngu như lợn 8-x

marus

Member

Phim nhựa chất lượng rất cao. Bạn có thể hình dung phim nhựa và phim HD giống như ảnh chụp dùng phim slide của máy ảnh đời cũ so với ảnh kỹ thuật số của các máy chụp ảnh hiện nay. Mình có làm trong ngành in nên biết muốn có hình ảnh sắc nét với kích thước lớn, người ta thường chụp ảnh bằng phim slide, sau đó scan tấm phim để cho ra một ảnh lớn lưu trong máy tính. Kích thước của tấm phim chỉ vài cm2 nhưng có thể scan ra ảnh lịch 1 m2 mà chất lượng vẫn rất cao. Nếu dùng tấm phim slide đó chiếu lên tường thì hình ảnh có thể phóng to đến hơn 2m2 mà vẫn rõ ràng, sắc nét. Độ phân giải của phim nhựa rất lớn, hơn phim HD nhiều nên người ta có thể chuyển các phim cũ thành phim HD mà không cần lo lắng về chất lượng hình ảnh.

nvmy

Well-Known Member

Phim nhựa chất lượng rất cao. Bạn có thể hình dung phim nhựa và phim HD giống như ảnh chụp dùng phim slide của máy ảnh đời cũ so với ảnh kỹ thuật số của các máy chụp ảnh hiện nay. Mình có làm trong ngành in nên biết muốn có hình ảnh sắc nét với kích thước lớn, người ta thường chụp ảnh bằng phim slide, sau đó scan tấm phim để cho ra một ảnh lớn lưu trong máy tính. Kích thước của tấm phim chỉ vài cm2 nhưng có thể scan ra ảnh lịch 1 m2 mà chất lượng vẫn rất cao. Nếu dùng tấm phim slide đó chiếu lên tường thì hình ảnh có thể phóng to đến hơn 2m2 mà vẫn rõ ràng, sắc nét. Độ phân giải của phim nhựa rất lớn, hơn phim HD nhiều nên người ta có thể chuyển các phim cũ thành phim HD mà không cần lo lắng về chất lượng hình ảnh.

Để phục vụ in, làm ấn bản, em thuê 1 ông (cty quảng cáo) chụp ảnh.
Ông ấy mang mấy cái máy ảnh đến, cả số, cả cơ. Chụp tá lả.
Chụp xong: ảnh số thích thì ông ấy cho không. Ảnh cơ, ông ấy lấy hữu nghị 500k/tấm.:-o

Những film được chọn để mua sẽ được bảo quản, khi nào dùng sẽ scan thành số để dùng.

tientai_pc

Em có ý kiến
- Về hình ảnh: HD chỉ là so với DVD, SVCD, VCD thôi chứ chất lượng tốt nhất vẫn là phim nhựa, cũng như băng cassette so với đĩa CD (cả SACD) hay camera phim so với DSLR (cả fullframe), do đó từ phim gốc làm ra phim HD ko có gì đáng nói, chỉ là vấn đề thiết bị
- Về âm thanh: phim cũ chưa có công nghệ surround, chỉ có stereo thì làm sao có được surround thì em cũng chưa biết

security_plus

Vâng, em đã rõ về vụ hình ảnh. Nhưng, âm thanh là một cái gì đó còn mập mờ lắm ạ.

Bác nào rành, xin bớt chút thời gian chia sẻ ạ :)

QuocSam

Bạn này băn khoăn rất là giống tui. Vì tui có 1 kho phim DVD bây giờ lại sưu tầm thêm HDrip nữa rồi mai mốt tới Blu-ray....không biết làm phim HD như thế nào ?Nếu không thì Gone with the win cũng tiêu luôn ,đang tìm hiểu hy vọng sẽ có câu trả lời.

Bên trên