HD cho phim cũ?

vkc

Well-Known Member
Ðề: HD cho phim cũ?

Phim nhựa thì chất lượng phải cao hơn HD nhiều rồi nhưng khi coi phim nhựa ngoài rạp và xem phim full hd bằng LCD ở nhà, mình thấy coi HD rõ hơn<:p

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Phim nhựa thì chất lượng phải cao hơn HD nhiều rồi nhưng khi coi phim nhựa ngoài rạp và xem phim full hd bằng LCD ở nhà, mình thấy coi HD rõ hơn<:p

bạn thử coi TV bằng màn hình vô tuyến 12" cổ lỗ sĩ chưa? Có khi còn nét hơn phim HD ấy.

relic

đọc trong này mở mang nhiều! THanks mọi người :D

DCL

Hi các bác,

Em có thắc mắc là truyền hình HD thì máy quay (camera) phải là HD. Vậy các phim cũ (như BỐ GIÀ chẳng hạn) thì làm sao chúng ta có bản HD được?

Cám ơn các bác :)

Nôm na thế này: Với một camera HD, ta có thể ghi những hình ảnh video HD, trực tiếp từ cảnh thực hoặc từ phim nhựa. Tất cả các phim HD của Holywood đều được chuyển sang HD từ phim nhựa 35mm. Có thể một ngày nào đó, họ sẽ làm phim trực tiếp từ các phương tiện ghi hình và biên tập HD, chứ như hiện nay và tương lại gần thì vẫn phải dùng phim nhựa 35 hoặc 70mm. Trước đây, người ta "sang băng" hay theo thuật ngữ chuyên môn là "taping" một bộ phim bằng cách dùng 1 camera chạy băng từ để ghi hình lại màn ảnh đang chiếu bộ phim đó. Sau này họ chế ra những thiết bị để taping chuyên dụng, bản chất vẫn là 1 máy chiếu phim nhựa kết hợp với 1 máy quay video lắp với nhau, không cần thông qua màn hình trung gian như ở rạp chiếu phim nữa.

Vì vậy, miễn là phim 35mm trở lên, đều có thể tạo thành phim HD chất lượng rất cao được. Với những phim cũ nhưng bảo quản tốt, ta vẫn có được những bộ phim HD mãn nhãn, chỉ có điều là âm thanh và kỹ xảo hình ảnh có thể không được hay và "như thật" như những phim mới.

coichay

Hi các bác,

Em có thắc mắc là truyền hình HD thì máy quay (camera) phải là HD. Vậy các phim cũ (như BỐ GIÀ chẳng hạn) thì làm sao chúng ta có bản HD được?

Cám ơn các bác :)

Bác đã xem cái clip 5D mkII quay bằng ống kính trăm năm trước chưa, sắp tới lại có cái ảnh chụp từ máy phim của thế kỷ trước nữa qua ống kính siêu xin bằng đoạn nối bằng ống nước mà. J mà chẳng được

vicgame

Member

Bạn này băn khoăn rất là giống tui. Vì tui có 1 kho phim DVD bây giờ lại sưu tầm thêm HDrip nữa rồi mai mốt tới Blu-ray....không biết làm phim HD như thế nào ?Nếu không thì Gone with the win cũng tiêu luôn ,đang tìm hiểu hy vọng sẽ có câu trả lời.

Bác khéo lo, Gone with the wind nhà em có bản HDTV rồi, không sợ mất nữa đâu.. và tất nhiên, âm thanh là stereo

Để phục vụ in, làm ấn bản, em thuê 1 ông (cty quảng cáo) chụp ảnh.
Ông ấy mang mấy cái máy ảnh đến, cả số, cả cơ. Chụp tá lả.
Chụp xong: ảnh số thích thì ông ấy cho không. Ảnh cơ, ông ấy lấy hữu nghị 500k/tấm

Đó là lý do vì sao hiện nay em vẫn dùng con Nikon N80 chơi phim Fuji hoặc Kodak 200 để chụp.. màu và hình ảnh khi scan lên, em chụp cùng với 1 con Canon 40D và Nikon D90 mà ảnh 2 con máy số nét lên không sắc tí nào.

Đúng là công nghê analog vẫn xứng đáng đẳng cấp

Bên trên