Đánh giá HD Player bằng Raspberry

Ðề: HD Player bằng Raspberry

Nghe các bác bàn luận về E này cũng thấy mê. Con này chạy sopsast có mượt ko các bác?

plmobile

Member
Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Phát ngôn vi phạm nội quy, xúc phạm thành viên diễn đàn. Cái này để SMOD và các MOD khác xử lý cho nó khách quan.

Lâu quá tôi mới vào lại diễn đàn, đã thấy vài nic bị gạch chân. Nhưng các bài viết liên quan ở đây liên quan đến HD Player dùng Raspberry PI trên XBMC (openelec, raspbmc, xbian) thì càng ngày càng teo đi. ĐÁNG TIẾC !

Hiện tại thì XBMC đã cập nhật từ 12.2 lên 13 và đã có bản cập nhật openelec, raspbmc mới nhất; ảnh rất đẹp.
XBMCHUB.COM trong tháng 10 cũng đã cập nhật cho linnux-raspberryPI/appleTV2 với các add-on video mới để có thể xem live.
Cập nhật GUI kết nối WIFI thuận tiện hơn.... đều là các bản nâng cấp đáng giá.

Ở VN, đã có rất nhiều raspberry đến tay học sinh và sinh viên để vọc. Mọi người đều có thể tự làm điều khiển remote cho cái máy tính RASPI của mình, xem được m3u8 live ...
Cho mình hỏi là có bác nào đang làm addon cho XBMC ? và dựng cái server raspi-cloud ? cuối cùng là có phiên bản HD Player nào dùng Raspberry cả phần cứng hay image được chia sẻ cho cộng đồng VN nói chung và HD Vietnam nói riêng ?

phithien

Well-Known Member
Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Lâu quá tôi mới vào lại diễn đàn, đã thấy vài nic bị gạch chân. Nhưng các bài viết liên quan ở đây liên quan đến HD Player dùng Raspberry PI trên XBMC (openelec, raspbmc, xbian) thì càng ngày càng teo đi. ĐÁNG TIẾC !

Hiện tại thì XBMC đã cập nhật từ 12.2 lên 13 và đã có bản cập nhật openelec, raspbmc mới nhất; ảnh rất đẹp.
XBMCHUB.COM trong tháng 10 cũng đã cập nhật cho linnux-raspberryPI/appleTV2 với các add-on video mới để có thể xem live.
Cập nhật GUI kết nối WIFI thuận tiện hơn.... đều là các bản nâng cấp đáng giá.

Ở VN, đã có rất nhiều raspberry đến tay học sinh và sinh viên để vọc. Mọi người đều có thể tự làm điều khiển remote cho cái máy tính RASPI của mình, xem được m3u8 live ...
Cho mình hỏi là có bác nào đang làm addon cho XBMC ? và dựng cái server raspi-cloud ? cuối cùng là có phiên bản HD Player nào dùng Raspberry cả phần cứng hay image được chia sẻ cho cộng đồng VN nói chung và HD Vietnam nói riêng ?

Bạn vào đây
http://www.hdvietnam.com/diendan/4-software-ky-thuat-phan-mem/652975-raspberry-pi-toan-tap-tu-z.html

Còn chuyện dựng server bạn pm cho bạn INT(anh ấy có post ở page 20) anh ấy là 1 chuyên gia về raspberry

còn bản hd player thì vẫn dùng xbmc thôi, ko có ai buid cái nào mới hết. xbmc là quá tốt cho mục đích hd player rồi,Rasp hơi yếu về cấu hình nên phim nặng đô load hơi lâu thôi,nhưng đã load xong thì chạy mượt

Bác nào ở HN vọc chán rồi hoặc không có thời gian nghiên cứu nứa để lại cho E nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

Daithanhthai

Active Member

Các bác cho em hỏi : xem sopcast thì có các kênh truyền hình việt nam ko ạ? Có HBO phụ đề việt ngữ, cartoon network ko ạ? Em muốn dùng có nhiêu đó thôi ạ. Nếu thêm đc cái kiểu như miracast cho iPad lên tv nữa thì quá tốt

hungnguyen996

các bác cho em hỏi giữa BeagleBone Black và raspberry thì nên dùng loại nào với ?

Hiện mình đang muốn bán lại Ras Pi cho bác nào cần, lý do là ngoài mình ra thì ở nhà không ai xài được vì phải cắm dây lung tung mới xem được, mà mình thì đi suốt. Cách đây 4 tháng mình lấy giá là ~1M8, gồm board, case, wifi, IR, codec. Giờ mình muốn để lại giá 1M, bác nào có nhu cầu thì pm nhé.
Bác ở đâu thế? Có fix giá nữa không?

Vừa làm xong 2 bộ để sử dụng làm thiết bị dạy học

Lắp cho một anh, dùng để dạy tiếng Anh ở trung tâm của anh ấy. Ngàoi ra, còn dùng để chiếu PDF, DOC, PowerPoint...

massing

Các bạn cho mình hỏi mấy câu như sau:

01. Làm thế nào để xem phim từ các trang như hdviet.com hoặc các nguồn khác trên thế giới qua mạng?
Mình thấy nhiều thiết bị khác chạy Linux như Dune HD TV 102 có chức năng như thế.

02. Đã có bạn nào thiết kế hệ thống Raspberry + Camera IP hoặc Camera thường + Cảm biến thân nhiệt + Cảm biến chuyển động để làm hệ thống an ninh rẻ tiền được chưa ạ? Hình ảnh hoặc Video sẽ được xem trực tiếp qua Internet hoặc lưu xuống ổ cứng.

...

Cám ơn các bạn nhiều!

massing

01. Làm thế nào để xem phim từ các trang như hdviet.com hoặc các nguồn khác trên thế giới qua mạng?
Mình thấy nhiều thiết bị khác chạy Linux như Dune HD TV 102 có chức năng như thế.

02. Đã có bạn nào thiết kế hệ thống Raspberry + Camera IP hoặc Camera thường + Cảm biến thân nhiệt + Cảm biến chuyển động để làm hệ thống an ninh rẻ tiền được chưa ạ? Hình ảnh hoặc Video sẽ được xem trực tiếp qua Internet hoặc lưu xuống ổ cứng.

...

Cám ơn các bạn nhiều!

phithien

Well-Known Member

...

Cám ơn các bạn nhiều!

1. Để xem phim online thì phải cần apps. Dune 102 có app riêng để chạy. còn linux là nguồn mở, ai muốn thì tạo ra 1 phiên bản Linux khác, nên ko xài chung đc app
2. Với các thiết bị bạn đưa ra thì phải cần ít nhất 2 triệu để sắm. Nên ko kinh tế. Còn việc thiết kế hệ thống như trên thì các em sinh viên ngành kỹ thuật, công nghệ có thể làm tốt. Còn tay mơ thì làm hơi khó khăn

Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

...

Cám ơn các bạn nhiều!

1. Hiện tại đã có sẳn một số video-addon cho XBMC để xem từ nguồn Youtube. TV5....Nếu muốn xem từ HDViet, bạn phải viết một video addon lấy nguồn từ HDviet

2. Dùng Raspberry làm IP camera là khả thi, nếu bạn chịu khó đầu tư để nghiên cứu

beobu

Member
Ðề: Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

1. Hiện tại đã có sẳn một số video-addon cho XBMC để xem từ nguồn Youtube. TV5....Nếu muốn xem từ HDViet, bạn phải viết một video addon lấy nguồn từ HDviet
Em nghĩ làm thế nào để xem online qua hayhay hay hdviet được là tiện nhất.
Còn với đa số anh em thì việc đi copy phim hoặc kéo torrent không khả thì vì tuần chỉ xem vài lần, hứng là xem, chưa kể gu phim và nội dung đa dạng, ko phải lúc nào cũng có.
Nếu được em mạnh dạn đề xuất Bác chủ thớt kêu gọi đóng góp tiền, nhờ một Bác biết phần mềm, làm một cái cho cộng đồng Raspbmc phát triển mạnh hơn nữa ạ.
Mong làm sao sớm có app xem phim online.
Cảm ơn Bác chủ thớt.

Bên trên