Đánh giá HD Player bằng Raspberry

Raspberry bán code MPEG-2, VC-1 riêng là cách khôn ngoan để giảm giá thành xuông vài $ đó, vì có nhũng người dùng Raspbery để làm NAS, hệ thống điều khiển thì không cần nhũng codec này.

Về cách làm remote: bạn đã cài được RaspBMC lên thẻ nhớ chưa? đã lắp đặt IR receiver? Đã SSH vào Raspberry chưa?

Đã xong hết,đã điều khiển đc bằng remote

windowsmobile

Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Raspberry bán code MPEG-2, VC-1 riêng là cách khôn ngoan để giảm giá thành xuông vài $ đó, vì có nhũng người dùng Raspbery để làm NAS, hệ thống điều khiển thì không cần nhũng codec này.

Về cách làm remote: bạn đã cài được RaspBMC lên thẻ nhớ chưa? đã lắp đặt IR receiver? Đã SSH vào Raspberry chưa?

Bạn ơi. Cho mình hỏi nếu không dùng RaspBMC mà dùng OpenElec thì các bước (cài remote) có giống như vậy không? Cám ơn nhiều.

Tôi đã chỉ cách edit file remote rồi mà:

1/ Lưu file lircd.conf => lircd.bak.conf

2/ Record những phím mới => lircd.conf (new)

3/ Merge 2 files này lại.

Bạn gặp khó khăn ở bước nào?
Mình ko biết linux,nển chỉ làm theo hướng dẫn,ko biết lệnh lưu file,merge như bác nói

Ðề: HD Player bằng Raspberry

đi 1 vòng vài diễn đàn thì mỗi ở đây là xôm nhất :)
chủ thread làm ơn chỉ cho mình xem con con điều khiển ti vi này có train được các nút thông dụng không:)
ti vi nhà mình hơi cùi:D

Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

chủ thread làm ơn chỉ cho mình xem con con điều khiển ti vi này có train được các nút thông dụng không:)
Remote nào cũng được hết bạn.muốn nút nào làm gì thì cứ gán

Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

Đừng lo, làm được hết! Remote máy lạnh cũng làm được luôn! :)

khanhnguyen

Active Member
Ai đã có remote theo chuẩn CEC thì đừng nghĩ tới chuyện train nó nữa nhe, đã xài tốt lắm rồi!

The Raspberry Pi (Broadcom BCM2835 SoC) hardware has integrated support for CEC (Consumer Electronics Control) over the HDMI port.
CEC (Consumer Electronics Control) is the control protocol found in HDMI. Trade names for CEC are Anynet+ (Samsung); Aquos Link (Sharp); BRAVIA Link and BRAVIA Sync (Sony); HDMI-CEC (Hitachi); E-link (AOC); Kuro Link (Pioneer); CE-Link and Regza Link (Toshiba); RIHD (Remote Interactive over HDMI) (Onkyo); RuncoLink (Runco International); SimpLink (LG); HDAVI Control, EZ-Sync, VIERA Link (Panasonic); EasyLink (Philips); and NetCommand for HDMI (Mitsubishi).

tienlequoc

Well-Known Member
Raspberry Pi in a Stick:

Spec: y chang bảng chỉ có bo mạch:
SOC – Broadcom BCM2835 @ 700mhz with Video Core IV GPU/VPU
System Memory – 512MB
Storage – micro SD card slot (up to 32GB)
USB – 1x USB 2.0 host port + micro USB port for power
Video Output – HDMI (up to 1080p)
Connectivity – Wi-Fi 802.11n
Power – 5V/1A via microUSB port
Dimensions – 95.9mm x 33.8mm x 11mm

[video=youtube;VLNCbQj9p_c]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=VLNCbQj9p_c[/video]

Nguồn: Stealth Nighthawk F-117A is a Raspberry Pi-in-a-Stick Preloaded with XBMC

Con này khó cạnh tranh với Android stick, cho dù có ưu điểm:
+ Nhỏ gọn
+ Có wifi sẳn
+ Không cần dây HDMI

Khuyết điểm:
+ Giá cao (mắc hơn Raspberry đến 25$)
+ Không dùng được với các TV cũ: no HDMI, No-CEC remote
+ Không dùng làm những việc khác ngòai HDP: robot, thiết bi điều khiển...

HTPC Supporter

Những con USB Stick Android xem phim full HD thời gian dài liên tục từ 2h trở lên rất nóng và chạy ko ổn định
Ko hiểu mấy cái board mạch nhỏ xíu này có khắc phục được không, hay cũng thế

Những con USB Stick Android xem phim full HD thời gian dài liên tục từ 2h trở lên rất nóng và chạy ko ổn định

Tôi xem 2-3 phim liên tục vẫn thấy bình thường. Con này được thiết kế để chạy 24/24 (do môt phòng lab UK thiết kế và sản xuất tại UK).

Nếu nó hạn chế vậy thì ai mua usb stick làm gì nhỉ,ko tệ đến thế chứ.
Còn nói Raspberry nhỏ xíu thì ko đúng.Phần main của android box vẫn nhỏ như Rasp thôi,chứ nó đâu lớn như main pc.với lại nó trần truồng,nếu thấy chíp nóng quá thì gắn cái heasink hay 1 quạt nhỏ xíu vào là xong.Tất nhiên nó ko ngon như ATV 1200 của anh đâu

712777

Banned
Nếu nó hạn chế vậy thì ai mua usb stick làm gì nhỉ,ko tệ đến thế chứ.
Còn nói Raspberry nhỏ xíu thì ko đúng.Phần main của android box vẫn nhỏ như Rasp thôi,chứ nó đâu lớn như main pc.với lại nó trần truồng,nếu thấy chíp nóng quá thì gắn cái heasink hay 1 quạt nhỏ xíu vào là xong.Tất nhiên nó ko ngon như ATV 1200 của anh đâu

em thấy nó có cái hộp đựng bán 100k khá đẹp , đang ở quê vẫn chưa lên HN để tậu đc em nó , thấy bên vntroic bán có 900k khá rẻ chứ em thấy android stick chạy ko ổn định , xem trên 4rum thấy cũng rất nhiều người phàn nàn , em xài box thấy ổn định hơn nhiều nhưng giá cao mà cũng chẳng dùng hết .Mà em này dùng chuột thì có lag ko hả bác , em lại chẳng biết gì về kĩ thuật với lại làm train remote trông ko mỹ quan lắm , em vẫn thích xài chuột hơn

Bên trên