HD Rip có đúng là HD?

lhlan

Active Member
Chào các cao thủ,

Em mới tập toẹ chơi HD được 1 ngày trên laptop. Có câu hỏi xin được các cao thủ chỉ giáo:

Tình hình là hôm nay em mới copy được vài phim, xem trên TV thấy có nét thật, nhưng không đến nỗi ngã ngửa ra sau ghế, cũng tương đương cái DVD player có upconvert lên 1080p của em thôi (em chủ động copy đúng phim đã có DVD để so sánh cho tiện).

Tò mò, không hiểu sao mọi người lại ngã ngửa ra sau, em tính có mấy nguyên nhân:

1. Laptop của em kh xịn - loại luôn vì em xem CPU load chỉ có dưới 50%
2. Cable VGA hay TV của em kh tốt - loại nốt vì bình thường em surf net trên TV thấy đẹp lắm
3. DVD player của em xịn quá - loại thẳng cẳng, vì của em chỉ là loại upconvert vét đĩa nhất: F1080 của Samsung, giá 1.4 triệu cả dây HDMI ạ, chứ không được Đờ Lông
4. Cái mà em copy được KHÔNG phải là HD!!! - em đang nghi nhất vụ này

Nhìn vào property (em dùng K Lite Codec) phát hiện ra:

Video: MPEG4 Video (H264) 1280x544 23.98fps - HD thật
Nhưng Video Size lại chỉ có 640x272 - tức là bằng 1/4 cái gọi là HD, và thậm chí chưa bằng được DVD

Chọc ngoáy thêm tí nữa, em thấy khi chạy normal size cái cửa sổ nó bé tí tẹo, đúng kiểu 272. Chạy double size mới thấy ra toàn màn hình máy tính.

Bực mình, em chọc tiếp, và thấy file nào cũng vậy, Video size chỉ bằng 1/4 của HD thôi ạ. Cái nào mà quảng cáo là 720p, thì y như rằng Video size là 640x cỡ 300 đổ lại. Cái nào mà quảng cáo là 1080p, Video size sẽ là: 960x cỡ 500 đổ lại.

Trộm nghĩ: thế hoá ra khi RIP, người ta đã chuyển luôn độ phân giải từ HD về còn 1/4 của HD - kém cả DVD - và chỉ hơn VCD thôi sao???

Hay là cái em copy không phải đúng là HD ạ? Em xem dung lượng thì cũng 4GB với 8GB cả đấy chứ.

Ví dụ: Curse of the Golden Flowers của em là 4.589 MB (720p)

Các bác xem trên máy của mình nó hiện chi nhé.

Red Water

Ðề: HD Rip có đúng là HD?

Bó tay, normal size mà bé tẹo thế em nghi bị copy hàng dỏm có đứa nó upconvert lên lắm bác ạ :-s. Mà có thể đây là hàng scene nào đó nó làm vớ vẩn :|

Mọi người xem HDRip em chưa thấy ai (trừ mấy bác Đại gia chuyên chơi Blu-ray hem nói) chê cả, có chê chỉ là chê bản rip của nhóm này kém nhóm kia ra sao.

Thêm nữa, file HDRip thường có tên release nguyên bản dạng nt này anh ơi :

Curse.of.the Golden Flower.720p.BluRay.DTS.x264-ESiR

Anh check lại xem thế nào.

ayakech

Member

Nhưng Video Size lại chỉ có 640x272 - tức là bằng 1/4 cái gọi là HD, và thậm chí chưa bằng được DVD

Videosize của bạn ở trên là như thế nào,của mình nó như bên dưới đó.

Nếu như trong hình của mình elip đỏ [2] có video size như thế nào thì elip đỏ [1] sẽ có video size như vậy. Còn như bạn trình bày mình ko hiểu lắm.
Nếu có thể screenshot cái ảnh xem sao nhỉ. Hic làm gì mà ngã ngửa được thế :-o

Chỉnh sửa lần cuối:

buonnguqua

Active Member

Vụ này nghi đồng chí Chủ thớt setting sai Player Software :rolleyes:

lhlan

Active Member

Bó tay, normal size mà bé tẹo thế em nghi bị copy hàng dỏm có đứa nó upconvert lên lắm bác ạ :-s. Mà có thể đây là hàng scene nào đó nó làm vớ vẩn :|

Mọi người xem HDRip em chưa thấy ai (trừ mấy bác Đại gia chuyên chơi Blu-ray hem nói) chê cả, có chê chỉ là chê bản rip của nhóm này kém nhóm kia ra sao.

Thêm nữa, file HDRip thường có tên release nguyên bản dạng nt này anh ơi :

Curse.of.the Golden Flower.720p.BluRay.DTS.x264-ESiR

Anh check lại xem thế nào.

Ối, đúng vậy bác, tên của file là: Curse.of.the.Golden.Flower.2006.720p.BluRay.DTS.x264-ESiR.mkv
chẳng khác gì tên bác đưa cả, dung lượng 4,589,052KB luôn.

vtlam

Active Member

Bác cho xin tý hình property xem thế nào? Nói thế này thì khó hiểu quá^:)^

lhlan

Active Member

@ayakech

Bác bắt mạch đúng bệnh của em rồi.

Cái dòng 2 của em lúc nào cũng là Video: MPEG4 Video (H264) 1280x544 23.98fps

Riêng cái dòng 1 thì khi em chạy normal size, nó là 640 x 272;
Khi em chạy Double size hay Full screen, nó là 1280 x 544

Các bác thử chạy normal size xem nó ra bao nhiêu ạ?

evilrocker

Các bác cho em hỏi luôn

Tại sao trong đống phim của em có số phim bị giật,ví dụ như phim này.TTới đúng giây đó là nó pause và trở lại ừ đầu hoặc nhảy sang đoạn khác.Player thì em đã chỉnh settings theo bài hướng dẫn của các tiền bối rồi.

Quanglong87

Các bác cho em hỏi luôn

Tại sao trong đống phim của em có số phim bị giật,ví dụ như phim này.TTới đúng giây đó là nó pause và trở lại ừ đầu hoặc nhảy sang đoạn khác.Player thì em đã chỉnh settings theo bài hướng dẫn của các tiền bối rồi.

Nếu các phim khác xem bth, thì em nghĩ mấy phim bác bảo có hiện tượng trên là do convert lỗi :D

latanh

Member

Tiện thể các bác cho em hỏi luôn, muốn xem bit rate của file MKV thì xem = cái gì? Em dùng XP SP2 nhé.

latanh

Member

Thanks bác, có điều có file xem được bit rate video, có file không là sao nhỉ?

evilrocker

Mission Impossible I HD DVD 1080p DTS x264-CtrlHD
phim của ctrlHD mà vẫn bị lỗi sao mấy bác.Thật đáng chán

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mission Impossible I HD DVD 1080p DTS x264-CtrlHD
phim của ctrlHD mà vẫn bị lỗi sao mấy bác.Thật đáng chán
không phải nhóm rip lỗi đâu, có thể chỉ là lỗi file cũng khiến lúc chiếu phim bị lỗi giống như mô tả.

Lỗi file có thể phát sinh khi hệ thống nhiễm virus, sốc điện, tắt máy đột ngột, lỗi khi copy từ chỗ nọ sang chỗ kia... vân vân, nói chung là lỗi file xảy ra không hiếm.

Cách đơn giản nhất để sửa lỗi file (bị nhẹ) là chạy chkdsk /f

Bên trên