HDD không format bằng partition được. Giúp em với!!

hd_an_nguyen

Chả là em có 1 PC có ổ cứng 500G làm ổ win và ổ 160G (chia làm 2 phân vùng). Nay em có nhu cầu xài ổ 500G nên lấy ra và định format và chia ổ 160G để làm ổ win.

Nhưng không biết sao khi dùng Partition lại không cho mình thao tác trên ổ 160G (các ổ khác thì bình thường). trên màn hình ổ 160G hiện màu vàng khi nhấp chuột vào ổ thì ko cho thao tác gì cả. Em đang cần gấp mong các bác chỉ giúp em. Thanks mọi người!!!

nino

Member
Ðề: HDD không format bằng partition được. Giúp em với!!

Bác à, bác format ổ đĩa chứa windows trong win thì làm sao mà phọt được :(

earl_grey

Well-Known Member

Bác à, bác format ổ đĩa chứa windows trong win thì làm sao mà phọt được :(

Ổ chứa OS là ổ 500GB mà bác. Giờ bác ấy format ổ 160GB để cài OS sang đó.

- Bác chủ làm trên Windows hay trên DOS vậy ạ?

billtruc

Member

Trong DOS, lấy Ontrack Diskmanager phân hoạch cho nhanh, PQ nó test kỹ quá đôi khi hơi bị rối, thao tác cẩn thận coi chừng lộn HDD đừng khóc nhé bồ :D , cách ly 500GB ra cho yên tâm.

Trong WIN : ổ 160G, xóa partition trước, rồi Creat lại

hd_an_nguyen

Trong DOS, lấy Ontrack Diskmanager phân hoạch cho nhanh, PQ nó test kỹ quá đôi khi hơi bị rối, thao tác cẩn thận coi chừng lộn HDD đừng khóc nhé bồ :D , cách ly 500GB ra cho yên tâm.

Trong WIN : ổ 160G, xóa partition trước, rồi Creat lại

em là trong Dos đó bác nhưng khi nhận ổ cứng thì có màu vàng khè à, khi nhấp chuột váo đó thì tất cả các chi tiết bị ẩn hết không chọn được cái nào cả, nhưng khi để ổ cứng 160G đó chạy thì vẫn copy và sử dụng bình thường :((

billtruc

Member

em là trong Dos đó bác nhưng khi nhận ổ cứng thì có màu vàng khè à, khi nhấp chuột váo đó thì tất cả các chi tiết bị ẩn hết không chọn được cái nào cả, nhưng khi để ổ cứng 160G đó chạy thì vẫn copy và sử dụng bình thường :((

bác kiểm tra cái BIOS xem có như thế hem

IDE Configuration : [Enhanced mode]
Enhanced mode Support On : [S-ATA]

.....EHCI << cái nài e quên nó nằm ở đâu goài :D
---
còn không muốn rắc rối, mượn ai cái box USB cắm vào win ... 30s...xong !

ditimbantot

Cái này là do bị lỗi phân vùng trên HDD của bác
Khi bác vào partion magic nó sẽ báo bác phân vùng có vấn đề và YES NO , nếu yes no thì khi vào tới partion magic sẽ như vậy , bác chịu khó không dùng partion magic nhá, mà dùng pagagon pation manager mà sử dụng ,
- Khuyên bác thế này, chịu khó chép hết data ra ngoài , sau đó dùng Pagagon Pation manager server format lại toàn bộ phân vùng lại cho đúng sẽ ok lại thôi , nếu ko được nữa thì dùng Low level format là xong , chúc bác thành công

Chú thích lại không phải lỗi do bios Mainboard nên bác đừng cố công vào bios chỉnh sửa

Dùng fdisk... Chưa bao giờ mà ko chạy...
PQ Magic mà gặp partition lỗi nó hơi ấm ớ...

hd_an_nguyen

Cái này là do bị lỗi phân vùng trên HDD của bác
Khi bác vào partion magic nó sẽ báo bác phân vùng có vấn đề và YES NO , nếu yes no thì khi vào tới partion magic sẽ như vậy , bác chịu khó không dùng partion magic nhá, mà dùng pagagon pation manager mà sử dụng ,
- Khuyên bác thế này, chịu khó chép hết data ra ngoài , sau đó dùng Pagagon Pation manager server format lại toàn bộ phân vùng lại cho đúng sẽ ok lại thôi , nếu ko được nữa thì dùng Low level format là xong , chúc bác thành công

Chú thích lại không phải lỗi do bios Mainboard nên bác đừng cố công vào bios chỉnh sửa

để em thử rối báo cáo kết quả sau nha bác!! cảm ơn bác nhiều

hd360

Active Member

Nếu bác có đĩa Hirent's Boot ở đó thì đừng xài PQ Magic, xài Partition Command cũng ở trong Menu chứa các phần mềm định dạng HDD( thứ 2,thứ 3 gì đó) ngon hơn. Chúc vui.

vhuongmrq

Theo kinh nghiệm của e thì các bác quay lại dùng Dos thôi. fdisk xong format lại là xong. thằng PQ thỉnh thoảng vẫn chập cheng mà :D

phamhongson

Well-Known Member

Ổ 160 của bác là SATA hay IDE? nếu là IDE thì không vấn đề gì nhưng nếu là SATA thì đúng là PQ hơi chập cheng thật. Em cũng mới toát mồ hôi về vụ chia ổ này rồi. Bác cứ cài WIN trực tiếp lên ổ 160 sau đó chạy PQ là xong (tức là vứt hẳn con 500 ra ngoài, cài WIN và sau đó là PQ). Thằng này hình như thích tự nó chém vào chân nó mới chịu còn thằng khác chém thì không ăn thua.

hd_an_nguyen

Ổ 160 của bác là SATA hay IDE? nếu là IDE thì không vấn đề gì nhưng nếu là SATA thì đúng là PQ hơi chập cheng thật. Em cũng mới toát mồ hôi về vụ chia ổ này rồi. Bác cứ cài WIN trực tiếp lên ổ 160 sau đó chạy PQ là xong (tức là vứt hẳn con 500 ra ngoài, cài WIN và sau đó là PQ). Thằng này hình như thích tự nó chém vào chân nó mới chịu còn thằng khác chém thì không ăn thua.

khổ nỗi khi em cài win vào ổ 160G thì nó lại bị văng ra bác à!! E chưa có thời gian test thử mấy cách các bác chỉ, bác nào có cách nào thì cứ pm em sẽ thử tất :)

huytv85

Chả là em có 1 PC có ổ cứng 500G làm ổ win và ổ 160G (chia làm 2 phân vùng). Nay em có nhu cầu xài ổ 500G nên lấy ra và định format và chia ổ 160G để làm ổ win.

Nhưng không biết sao khi dùng Partition lại không cho mình thao tác trên ổ 160G (các ổ khác thì bình thường). trên màn hình ổ 160G hiện màu vàng khi nhấp chuột vào ổ thì ko cho thao tác gì cả. Em đang cần gấp mong các bác chỉ giúp em. Thanks mọi người!!!

Chắc bác làm trên Win rùi, bi giờ bác nhét đĩa boot hiren 10 vào ổ rùi reset, chọn boot từ cd và bác format và fân vùng lại HDD bằng Acronik hoặc Partion Magic là ok

manhthang

Huyền Thoại

Bác Ân Nguyên dùng Acronis đi, nằm ngay dưới PQ trong đĩa Hiren Boot đó.
Kể cả bác dùng HDD 2TB vẫn xử lý tốt, PQ chán ốm em không dùng lâu rồi.

locnk

Member

Rắc rối quá. PQ thì dễ dùng, có nhiều ưu điểm song đôi khi ổ bị lỗi phân vùng hoặc một định dạng nào đó không hợp với nó là nó hiện màu vàng. Nếu bạn biết Fdisk thì ổn rồi nhưng nếu không biết thì thế này: Mở Computer management, chọn disk management, chọn ổ bị lỗi đó xóa hết các phân vùng đi rồi dùng PQ chia lại, hoặc có thể chia ngay trong này cũng được. Nhớ chạy hệ điều hành khác không phải trên ổ muốn chia lại đâu nhé.

hd_an_nguyen

nen ko dc bac cu dm o cung gan qua may khac roi format lai la song

tuanhungct

Well-Known Member

Mở Computer management, chọn disk management, chọn ổ bị lỗi đó xóa hết các phân vùng đi rồi dùng PQ chia lại, hoặc có thể chia ngay trong này cũng được. Nhớ chạy hệ điều hành khác không phải trên ổ muốn chia lại đâu nhé.

Làm theo cách bác này là đơn giản nhất. Thỉnh thoảng PQ không hiểu mấy ổ sata dung lượng lớn bây giờ. (Right click vào My computer -> Manage->Disk management)

atamd

Active Member

Cùng lắm thì xài FDISK sẽ giải quyết được, FDISK có trong đĩa Hiren

Bên trên