HDD nào ít bị die ?

meogia

Em mở mục này vì có quá ít thông tin về các loại HDD trong khi trên thị trường có cả rừng HDD e ko biết nên chọn loại nào .
Tiêu chí của e là bền ,ít bị die ,ko bị nóng vỏ .Mong các bro chỉ giáo .
E đang ngắm mấy con 1.5 TB của những hãng Samsung ,Verbatim ,Seagate ,Toshiba .Các bro khuyên e nên chọn hãng nào thì ok ?

congaro

Ðề: HDD nào ít bị die ?

Nếu chọn trong những hãng đó mình xin chọn Seagate :D

truonganhtam

Bác có thể xài con Seagate 1,5TB LP Retail. Con này cực êm, mát, bảo hành toàn cầu 5 năm.
Đang xài em này, thấy good lắm, êm và mát hơn hẳn con Seagate 1,5TB 7200.11

meogia

Với Seagate em thấy hay có vụ firmware bị lỗi hay làm sao đó khiến PC or laptop ko nhận đc .Các bác dùng thấy sao bảo em với .

Nếu bác muốn lưu trữ những chông tin quan trọng thì tư vấn với bác ổ cứng của Lacie,an toàn, tốc độ nhanh, mát...

Có bác nào làm ở cửa hàng máy tính thống kê giúp về xác suất bảo hành của các loại HDD. Em cũng đang tính lụm thêm 1 chú HDD 1.5TB nhưng chưa biết chọn hãng nào để "chọn ổ gởi dữ liệu".

tethien

Active Member

Đã có thớt này rồi mà : So sánh độ bền bỉ của các hãng chế tạo HDD ?

Mọi người tham khảo cái này :
http://voz.vn/2009/11/02/thong-ke-so-bo-ve-ty-le-loi-cua-cac-linh-kien-may-tinh/5/

Số liệu do Hardware.fr thống kê tại Pháp (từ các cửa hàng bán lẻ)

Riêng cho phần HDD
+Tỷ lệ lỗi chung của HDD theo nhà SX:

* Seagate : 2.89%
* Maxtor: 2.79%
* Samsung : 2.25%
* Hitachi : 0.92%
* WD : 0.89%.

+Các dòng có lỗi nhiều :

* Samsung SpinPoint T 500 Go: 12,9%
* Maxtor DiamondMax 22 1 To: 6,5%
* Seagate 7200.11 500 Go: 5,2%
* Maxtor DiamondMax 22 500 Go: 4,8%
* Maxtor DiamondMax 22 750 Go: 3,9%
* Seagate 7200.11 1 To: 3,7%
* Seagate 7200.11 750 Go: 3,6%
* Hitachi 320 Go IDE: 3,2%

+ Riêng cho các dòng dung lượng 1TB:

* Maxtor DiamonMax 22: 6,5%
* Seagate 7200.11: 3,7%
* Samsung SpinPoint F1: 2,9%
* Samsung EcoGreen F1: 1.6%
* WD Caviar Green WD10EACS: 0,9%
* Hitachi 7K1000.B: 0,8%
* WD Caviar Black: 0%
* WD Caviar Green WD10EADS: 0%

Ngoài ra còn có PSU, Main, RAM ...

Cái thống kê trên của bác là ở thị trường Pháp, chứ tại VN thì chưa chắc vậy đâu, vì ai cũng biết rằng tiêu chuẩn mỗi thị trường là khác nhau nên có thể thương hiệu đó rất tốt ở Pháp nhưng ở Đông Nam Á thì lại không được như thế.

tethien

Active Member

Cái thống kê trên của bác là ở thị trường Pháp, chứ tại VN thì chưa chắc vậy đâu, vì ai cũng biết rằng tiêu chuẩn mỗi thị trường là khác nhau nên có thể thương hiệu đó rất tốt ở Pháp nhưng ở Đông Nam Á thì lại không được như thế.

Ủa thế mấy hãng HDD nó sản xuất riêng 01 dòng HDD chất lượng kém để bán ở Việt Nam à ?
Thế thì cũng mệt nhỉ, thị trường Việt Nam bé thế mà lại mất công làm thêm dây chuyền sản xuất riêng. Rồi mấy Cty xuất nhập khẩu cũng "ngoan ngoãn" chấp nhập loại hàng SX riêng cho VN này về bán .
Rồi sau đó lại còn bảo hành toàn cầu cho SP nữa chứ...
:D :D :D

Cứ làm như mình rành lắm, cái gì cũng biết.

Uh, em biết bác là người thông thái, mọi chuyện bác đêu biết tất, theo bác thì thị phần ở VN rất bé khoảng chỉ có khoảng trên 80 triệu dân thôi và tất cả các thị trường trên thế giới đều có tiêu chuẩn chất lượng chung. Bác khẳng định thế đúng không ah. Ôi em thật ~:> quá.

tethien

Active Member

Uh, em biết bác là người thông thái, mọi chuyện bác đêu biết tất, theo bác thì thị phần ở VN rất bé khoảng chỉ có khoảng trên 80 triệu dân thôi và tất cả các thị trường trên thế giới đều có tiêu chuẩn chất lượng chung. Bác khẳng định thế đúng không ah. Ôi em thật ~:> quá.

Đừng suy diễn lung tung. Mỗi nước có hệ thống Tiêu chuẩn chất lượng riêng.
Nhưng Việt Nam không có chuẩn cho HDD. Và các hãng HDD sản xuất theo tiêu chuẩn chung của hãng, phù hợp với các tiêu chuẩn quốc tế.

Các hãng HDD không có nhà máy tại VN, không có sản phẩm dành riêng cho thị trường Việt Nam.

Các loại hàng điện tử khác như TV là chuyện khác, các hãng này đặt nhà máy tại Việt Nam Sản phẩm SX ra chỉ bán tại thị trường Việt Nam hoặc ĐNÁ.
Do đó sản phẩm không cần tuân thủ tiêu chuẩn của châu Âu hay Mỹ.

leehuyhd

Member

Trong các loại bác chọn Samsung là chạy cho HD Box là Ok nhất, Seagate chạy nóng máy lắm, Seagate dùng cho PC thì ko có vấn đề gì để bàn nữa nhưng mà dùng cho HD Box thì thật sự phải xem xét đấy bác à.

meogia

Em đang chọn HDD gắn ngoài dung lượng từ 1TB trở ra ,mong các bác tiếp tục tư vấn cho e .HDD box em chưa hình dung như thế nào , có phải là cái vỏ để bỏ ổ cứng vào ko ? .
xin các bác góp ý về chất lượng của externi HDD của từng hãng từ 1 TB trở ra giúp em nhé .Thankss mọi người .

meomatto

Active Member

Hàng Phổ thông thì chất lượng như nhau, cứ cái nào rẻ nhất mà mua nhé Bác! Mua xong ổ gắn trong 3.5" thì thêm mấy trăm mua cái Box đựng bên ngoài là xong! Hỏi nhiều thì chỉ có vỡ đầu thôi ạ!

Timberlake1001

Đừng suy diễn lung tung. Mỗi nước có hệ thống Tiêu chuẩn chất lượng riêng.
Nhưng Việt Nam không có chuẩn cho HDD. Và các hãng HDD sản xuất theo tiêu chuẩn chung của hãng, phù hợp với các tiêu chuẩn quốc tế.

Các hãng HDD không có nhà máy tại VN, không có sản phẩm dành riêng cho thị trường Việt Nam.

Các loại hàng điện tử khác như TV là chuyện khác, các hãng này đặt nhà máy tại Việt Nam Sản phẩm SX ra chỉ bán tại thị trường Việt Nam hoặc ĐNÁ.
Do đó sản phẩm không cần tuân thủ tiêu chuẩn của châu Âu hay Mỹ.

Sao mấy nhà sản xuất còn ngu hơn tethien nhỉ?

"Tao cứ sản xuất thế thằng nào xài được thì xài, không xài được thì mua của thằng khác, kệ tụi bây"

thanhnh271188

Ồ, thế mà em cứ tưởng Seatage là ngon nhất chứ... Hi hi.
Theo em nghĩ thì mỗi dòng ổ cứng đều có cái hay dở riêng. Cứ tiền nào của đó. Đồ xịn thì chưa chắc tốt nhưng đồ tốt chắc chắn k thể rẻ.

yinyang

hàng điện tử chứ đâu phải hàng tiêu dùng đâu mà chất lượng mỗi nơi khác nhau :-|
Trước giờ nhà xài toàn WD, cũng phải tới 5 ổ đủ loại từ 2.5" tới 3.5", vài trăm GB tới 1TB, 1T5, chưa hư cái nào.
Mới order 2 ổ 2TB của seagate bên mỹ nhờ người nhà đem về, giá rẻ nên xúc chưa biết chất lượng thế nào, có thử mới biết thôi.

Bên trên