HDMI + ATI HD4650 = loang và sai màu?

gialong76

Các Bác giúp em,

Card ATI HD4650 + HDMI nhưng sao cho ra màu bị loang (đặc biệt là vùng tối) như kiểu thiếu độ phân giải của ảnh jpeg đọc trên màn hình cổ đấy.

Các Bác nào biết chỉ giúp.

mote

Ðề: HDMI + ATI HD4650 = loang và sai màu?

Cái này có thể là do config của Media Player có vấn đề hoặc thông số output của VGA không thích hợp với phân giải của màn hình. Bạn xóa File mplayerc.ini của MPC rồi set lại và chỉnh Refresh Rate của VGA là 60Hz thử xem sao.

IZZ

Active Member

Cũng có thể do chất lượng của dây tín hiệu kém. Bạn thử thay dây xịn hơn xem sao.

hero0605

Các Bác giúp em,

Card ATI HD4650 + HDMI nhưng sao cho ra màu bị loang (đặc biệt là vùng tối) như kiểu thiếu độ phân giải của ảnh jpeg đọc trên màn hình cổ đấy.

Gọi thẳng cho bác Chíp là ok, chứ cứ nói thế này thì không thể hiểu nổi. Card ATI HD4650 + HDMI nối với màn hình gì TV hay màn hình máy tính

gialong76

Mình cũng đã nghĩ do config của MPC nhưng sau đó test trên vài phần mềm khác, thì cơ bản cũng bị tình trạng tương tự. Sợi dây thì mới tinh vừa cắm lần đầu, mình nghĩ không có vấn đề gì.
Các Bác có kinh nghiệm góp ý giúp, liệu dây DVI-HDMI có ăn đứt được Dsup không vậy? (vì vga card của mình có cả cổng dvi nên tính đổi dây xem thế nào).
À, mà khi lên 1368-760 thì chỉ cho phép 30iHz thôi, thế ;à sao hả các Bác?

mote

Bác để 30Hz màu ra tầm bậy là đúng rồi, nếu có thể thì set lại 1280x720@60Hz đi bác.

gialong76

cám ơn, nhưng em cũng đã test rồi nhưng vẫn thế. Khổ thế các bác ạ!
À, mà nó ghi 30iHz chứ không phải 30Hz, khác thế nào các Bác nhễ?

mote

Bác thử gỡ Driver cũ và cài lại bản Catalyst 9.2 mới ra xem, không được nữa thì em bó tay, đem VGA đi bảo hành. Mà khi bác sử dụng monitor của máy tính có tình trạng như vậy không?

hdfan

Well-Known Member

Các Bác giúp em,

Coi chừng dây HDMI của bác bị hư rồi đó (có thể bị đứt hoặc tiếp xúc không tốt) bác thử đổi dây khác xem sao.

MrBo682

Well-Known Member

Bác thử gỡ Driver cũ và cài lại bản Catalyst 9.2 mới ra xem, không được nữa thì em bó tay, đem VGA đi bảo hành. Mà khi bác sử dụng monitor của máy tính có tình trạng như vậy không?
chắc cách này nè :eek:

Thế Anh

Từ trước tới giờ toàn thấy lỗi vì dùng dây HDMI. Dùng dây VGA hoặc DVI ra VGA chả thấy bị lỗi mấy

gialong76

Monitor thì ok, dây VGA cũng ok luôn (cả trên LCD).
Chỉ mỗi cái HDMI là bị loang màu (kiểu như mấy film mình ép độ phân giải xuống).

Em đang tính dùng DVI-Dsup các Bác thấy có hơn Dsup-Dsup không?

sao mà set 30hz hay thế :D

Hoặc lúc set output thì vô tình bác làm sao mà bit màu bên TV LCD bị giảm xuống cho nên mới bị loan màu

Bên trên