HDTV fát sóng ở VN roài kìa các bác ơi

echip

Ban Quản Trị
Ðề: Quote

Đây là chuyện đương nhiên.

Chip dùng từ "phá nát" là hoàn toàn sai,võ đoán 8->.Đã nói đây là lồng tiếng kỹ thuật,chỉ thay đổi kênh center là thoại ra tiếng Việt,các kênh âm thanh trái phải và vòng được giữ nguyên gốc.Chắc là chưa xem nên đoán mò là nhép không khớp :cool:.
Âm thanh lồng tiếng của đài TH chứ không phải studio đám cưới nghiệp dư.Vậy từ những điều trên,xin được Chip giải thích "phá nát" ở chỗ nào :cool:

Nói chất lượng quá kém là ở mức nào,chắc là HDTV phải tốt hơn Truyền hình cáp hay Sóng Kỹ thuật số mặt đất,đúng không?Nếu khán giả TH chấp nhận cap thì HDTV có gì kém hơn?
Số người xem DVD hiện nay so với số người xem cáp thì có phổ biến rộng rãi bằng không?
Một lần nữa nhắc lại để Chip hiểu,đây là TH,phục vụ nhu cầu đại chúng,không phải thiểu số.Những thiểu số sẽ đi vào chơi Bluray để tự thỏa mãn nhu cầu :cool:
Khái niệm thưởng thức ở đây đối với ai?
Với những người ngày làm hành chính,tối thiểu là sau 8h tối mới có thời gian để xem trọn 1 bộ phim để 10h đi ngủ,sáng đi làm,chưa kể phải làm nhiều việc lặt vặt gia đình.Vậy họ có quan tâm quá kỹ xem chất lượng phim là bao nhiêu,âm thanh stereo hay vòm,căng mắt ra đọc phụ đề không?
Tôi nghĩ có thể Chip có nhiều thời gian rảnh rỗi để thưởng thức theo ý mình.Nhưng nhà đài và đại chúng khán giả thì không được rảnh cho lắm để yêu cầu chất lượng quá cao :cool:

Nói như bác 1080p chắc ở nc ngoài toàn người rãnh rỗi nhỉ? Người ta cũng xem phim với phụ đề đầy đấy chứ! Còn bạn leminhha93 thì hiểu sai ý mình hoàn toàn rồi, vì sao thì a Chip cũng đã giải thích, bản thân mình xem phim trên truyền hình 1 số kênh như HBO, Cinemax và ngay cả Disney Chanel.. vẫn để nguyên âm thanh gốc và lồng phụ đề. Còn vấn đề diễn viên lồng tiếng thì mình thấy ở VN cực kì chuối vụ này, tiếng và nhép miệng trong phim (nhất là phim VN ) bị lệch với nhau rất nhiều, xem thấy "chuối" ko thể tả. Nếu bro nói a Chip chưa xem wa rồi đoán mò thì chính bro mới là đoán mò đấy, phim TH Việt nam thì hầu như ngay nào mình cũng ngồi coi chung với gia đình lúc ăn cơm và cả nhà ai cũng nhận ra chuyện lồng tiếng bị lệch này.

HD 1080p

Nói như bác 1080p chắc ở nc ngoài toàn người rãnh rỗi nhỉ? Người ta cũng xem phim với phụ đề đầy đấy chứ!

Tôi đã nói là ở nước ngoài họ đã áp dụng cách thức lồng tiếng tiên tiến,chất lượng của HDTV nước ngoài chắc bro cũng từng tải phim nên cũng biết chứ ? Ngay đến những bản thu từ HDTV thông dụng,chưa lồng tiếng thì chất lượng hình và âm thanh vẫn còn thua xa Bluray hay HD-DVD,vậy ở VN thì các bro yêu cầu khắt khe về chất lượng thì ai làm.Các bro nên hình dung thực trạng của HDTV và Bluray bên nước ngoài nó giống như Truyền hình cap và DVD ngoài thị trường ở VN.Nếu muốn yêu cầu thật cao thì đừng đòi hỏi HDTV mà nên tự mình bỏ tiền túi ra để chơi Bluray.

ldt

Tôi nghĩ có thể Chip có nhiều thời gian rảnh rỗi để thưởng thức theo ý mình.Nhưng nhà đài và đại chúng khán giả thì không được rảnh cho lắm để yêu cầu chất lượng quá cao :cool:

em nghĩ nói như pác;)), vậy thoai, chúng ta cứ tiếp tục coi tivi trắng đen đi cho roài=))

nếu pác coi wảng cáo trên tivi thì sẽ thấy nó có nhắc đến việc tivi màu thay thế tivi trắng đen, và sau đó nó mới nhấn mạnh 8/2008, HDTV chính thức đc fát sóng
ở đây ko fải nhu cầu hay ko bác ah, mà đó là thế hệ truyền hình tiếp theo, nói như pác thì giống như hồi trứoc "nhà đài kêu tui bay cứ mua tivi màu(LCD,plasma) nhìu nhìu đi, có ngu cầu nhiều thì tao fát sóng màu(HDTV) cho bọn bay xem, còn ko thì cứ mà chịu khó coi trắng đen(màu, cáp)":rolleyes:

trong khi dân thì chưa bít HD tí nào, thì cứ đòi nhà đài fát thử đi roài ng ta mới mua(rõ ràng cái này chính đáng hơn)

cho nên việc fát cái này ko fải hình thành theo kiểu có cầu thì mới có cung đc pác ạ, đặc biệt với cái thể chế nhà nuớc ta là độc wuyền truyền hình thì rõ ràng nhà đài fải fát HDTV trứoc(cung) thì dân mới biết mà đi "cầu" chứ=))

haha, e cứ tưởng tưọng truớc đây mà nhà đài ko fát tivi màu chờ chừng nào 50% dân có tivi màu trở lên mới fát, trong khi dân mua tivi màu về thi cũng chỉ coi đc trắng đen có lẽ giờ này chúng ta fát HDTV thay cho trắng đen cũng nên=))

p/S: chắc hnào e đưa thêm cái topic các hãng đang giành giựt triển khai 3g cho các bác tiếp tục "đấu"=)), đúng là bọn rảnh đời, dân nghèo có mấy ai có tiền mua dt 3g mà lại đi triển khai 3g=))

HD 1080p

Nếu bro nói a Chip chưa xem wa rồi đoán mò thì chính bro mới là đoán mò đấy, phim TH Việt nam thì hầu như ngay nào mình cũng ngồi coi chung với gia đình lúc ăn cơm và cả nhà ai cũng nhận ra chuyện lồng tiếng bị lệch này.
Lệch là vài phần chục giây,chứ không phải mồm nói rồi tiếng đi sau một đoạn như lồng thuyết minh thông thường,lồng tiếng Phim nước ngoài mà sai lệch quá nhỏ như thế là thành công rồi.Các bro nên xem HTV để xem người ta lồng tiếng chuẩn thế nào nhé,còn nói đây để tham khảo thôi,không tin thì cũng không ảnh hưởng đến ai cả,ai cũng có quyền ngồi nhà và phán "Tôi chưa thấy,tôi chưa tin" mà.

HD 1080p

cho nên việc fát cái này ko fải hình thành theo kiểu có cầu thì mới có cung đc pác ạ, đặc biệt với cái thể chế nhà nuớc ta là độc wuyền truyền hình thì rõ ràng nhà đài fải fát HDTV trứoc(cung) thì dân mới biết mà đi "cầu" chứ=))

Bro chưa nắm được mọi người đang tranh luận về vấn đề gì ?:cool:
Nên đọc lại từ đầu để hiểu rõ hơn

ldt

Bro chưa nắm được mọi người đang tranh luận về vấn đề gì ?:cool:
Nên đọc lại từ đầu để hiểu rõ hơn

em ko trảnh cãi về các vấn đề truớc, cho nên e chỉ trích 1 câu nhỏ từ fát biểu của pác ra để mà nói thoai mà:-j
cho nên pác cần chú ý 1 điều là khi tranh cải đừng lan man ra ngoài, như câu trên em bắt bẻ pác đó, pác mà lang man là coi chừng có ngày bị "\m/hội đồng" chết

mà pác 1080p khỏi trả lời em, em vào góp ý chơi cho vui thoai mà:)>-

HD 1080p

em nghĩ nói như pác;)), vậy thoai, chúng ta cứ tiếp tục coi tivi trắng đen đi cho roài=))

Cậu nói như vậy là quan điểm cục bộ.Lấy ví dụ đơn giản thế này:
Trước đây nước còn nghèo,người dân một bát cơm chỉ có 1 miếng thịt.Bây giờ đời sống khá hơn,người ta đòi hỏi 2 miếng thịt,1 miếng cá,nhưng không có nghĩa ai cũng đòi làm 1 bát miến cua hải sản cả.

HD 1080p

em ko trảnh cãi về các vấn đề truớc, cho nên e chỉ trích 1 câu nhỏ từ fát biểu của pác ra để mà nói thoai mà:-j
cho nên pác cần chú ý 1 điều là khi tranh cải đừng lan man ra ngoài, như câu trên em bắt bẻ pác đó, pác mà lang man là coi chừng có ngày bị "\m/hội đồng" chết

mà pác 1080p khỏi trả lời em, em vào góp ý chơi cho vui thoai mà:)>-

Cậu bắt bẻ thì phải mang tinh thần của chủ đề,cậu lan man không liên quan thì không ai hiểu cậu đang muốn nói gì.Tôi thì nghĩ chủ nghĩa "hội đồng" thì không bao giờ đi lên được.

ldt

Cậu bắt bẻ thì phải mang tinh thần của chủ đề,cậu lan man không liên quan thì không ai hiểu cậu đang muốn nói gì.Tôi thì nghĩ chủ nghĩa "hội đồng" thì không bao giờ đi lên được.
em ủng hộ pác, chủ nghĩa "hội đồng" có khác gì cái chủ nghĩa "cộng sản" của chung ta đâu nhỉ**==

echip

Ban Quản Trị

Lệch là vài phần chục giây,chứ không phải mồm nói rồi tiếng đi sau một đoạn như lồng thuyết minh thông thường,lồng tiếng Phim nước ngoài mà sai lệch quá nhỏ như thế là thành công rồi.Các bro nên xem HTV để xem người ta lồng tiếng chuẩn thế nào nhé,còn nói đây để tham khảo thôi,không tin thì cũng không ảnh hưởng đến ai cả,ai cũng có quyền ngồi nhà và phán "Tôi chưa thấy,tôi chưa tin" mà.

ok! bổ sung thêm cho bro là mình xem phim truyền hình VN do VN đóng và lồng tiếng, trên HTV 9 vào 6giờ chiều mỗi ngày! Bro nhớ đón xem nhé:)

KMys0ns

Ðề: HDTV fát sóng ở VN roài kìa các bác ơi

Lạng quạng đụng chạm đến chính trị nhe các pác ! sai đường lối rồi đó

HD 1080p

ok! bổ sung thêm cho bro là mình xem phim truyền hình VN do VN đóng và lồng tiếng, trên HTV 9 vào 6giờ chiều mỗi ngày! Bro nhớ đón xem nhé:)

Đang bàn về lồng tiếng Việt trong phim nước ngoài hay là lồng tiếng VN trong phim VN vậy? Xem kênh HTV 3 phim truyện để xem người ta lồng tiếng Việt kỹ thuật mới trong phim nước ngoài thế nào rồi nói tiếp nhé :cool:.Lan man ra ngoài quá nhiều rồi,lại còn cả cậu gì lan man sang cả "cộng sản" gì ở đây,tào lao :cool:

Leo_19

Em nghĩ sẽ có 1 thời điểm quá độ lên HDTV thôi, dĩ nhiên sẽ gặp thất bại lúc đầu nhưng cũng làm cho đại đa số biết HDTV là gì...

echip

Ban Quản Trị

Đang bàn về lồng tiếng Việt trong phim nước ngoài hay là lồng tiếng VN trong phim VN vậy? Xem kênh HTV 3 phim truyện để xem người ta lồng tiếng Việt kỹ thuật mới trong phim nước ngoài thế nào rồi nói tiếp nhé :cool:.Lan man ra ngoài quá nhiều rồi,lại còn cả cậu gì lan man sang cả "cộng sản" gì ở đây,tào lao :cool:

thế đội ngũ lồng tiếng khác nhau à? Dẫn chứng ra thử nhé, kỹ thuật mới nó như thế nào?

leminhha93

bạn leminhha93 thì hiểu sai ý mình hoàn toàn rồi, vì sao thì a Chip cũng đã giải thích, bản thân mình xem phim trên truyền hình 1 số kênh như HBO, Cinemax và ngay cả Disney Chanel.. vẫn để nguyên âm thanh gốc và lồng phụ đề.

Mình không bàn đến chuyện phụ đề thuyết minh hay lồng tiềng hay hơn, chỉ là việc bác vơ đũa cả nắm hơi quá đáng khi nói những ai thích coi lồng tiếng hơn là dân trí thấp thôi

Nhìn vào nền âm nhạc, điện ảnh, nghệ thuật ở VN thì mọi người ai cũng thấy là chủ yếu nó phục vụ cho những người có trình độ dân trí thấp nhiều hơn.

Còn chuyện lồng tiếng hay hay dở, các bác đã bao giờ xem Open Season mà nó lồng tiếng ở Việt Nam chưa? Nếu chưa thì xem ngay đi, hiểu được lồng tiếng hay thì sẽ tốt như thế nào đó :D

Ah cho hỏi một câu này ngoài lề nhé, mình chưa vô SG bao giờ mà. Đây nhé, người miền Bắc (HN) mà nghe giọng "đặc" hay "vừa vừa" chất Nam là như "đấm vào lỗ tai" ấy, gần như ko hiểu đối phương nói gì (vậy nên rất ngại coi hài hải ngoại hay hài Nam Bộ, ko hiểu gì sất). Thế ngược lại người Nam mà nghe giọng miền Bắc có hiểu rõ không :D Chắc là hiểu chớ nhỉ, giọng Bắc là giọng chuẩn mà :rolleyes: Nhiều ca sĩ nói giọng Nam mà vẫn hát tiếng Bắc đó :rolleyes:

echip

Ban Quản Trị

Mình không bàn đến chuyện phụ đề thuyết minh hay lồng tiềng hay hơn, chỉ là việc bác vơ đũa cả nắm hơi quá đáng khi nói những ai thích coi lồng tiếng hơn là dân trí thấp thôi
Ừh thì nhầm với trình độ thưởng thấp vậy, nhưng mà những người có trình độ học vấn kém thì cũng đồng nghĩa với thưởng thức nghệ thuật kém nhưng ko ngc lại nhé! hehe

HD 1080p

thế đội ngũ lồng tiếng khác nhau à? Dẫn chứng ra thử nhé, kỹ thuật mới nó như thế nào?

Bro có vẻ không theo dõi chủ đề thường xuyên nhưng lại thích phải đưa ra dẫn chứng về những vấn đề đã được đề cập đến :cool:,chợt nhớ tới câu thành ngữ "Nước đổ lá khoai" :cool:
Cái gọi là kỹ thuật mới trong lồng tiếng:
Trước đây lồng thuyết minh tiếng Việt khi bắt đầu thoại tiếng Việt thì âm lượng của phim được giảm xuống,sau khi lời thoại Việt xong thì lại tăng lên, âm thanh của Phim đây bao gồm thoại Anh ngữ và âm thanh nền.
Hiện nay kỹ thuật lồng tiếng đã được nâng lên tầm mới,âm thanh trong phim gốc của nhà đài vốn là 5.1 với 1 kênh center riêng về thoại Anh ngữ,nhà đài sẽ thay kênh này bằng thoại Việt rồi trả lại vào hệ thống 5.1,như thế có thể thấy phim đã lồng tiếng Việt mà âm thanh nền vẫn giữ được chất lượng như cũ.

Trở lại cái vấn đề bro echip nói về "đội ngũ lồng tiếng",ở đây thì có liên quan gì? Tại sao có thể đưa ví dụ về lệch lồng tiếng của phim Việt Nam đi so với lệch tiếng Việt trong phim nước ngoài,1 ví dụ chứng tỏ bạn không hiểu gì cả.
Trong phim Việt Nam,khi mồm nhép và âm Việt nếu sai 1 ly là nhận ra.Vì thế yêu cầu chuẩn là rất khắt khe và chính đáng.
Nhưng lồng tiếng trong phim nước ngoài bản chất lại khác.Khi mồm nhép tiếng Anh thì âm thoại Việt bắt đầu,tiếng Anh khi dịch ra tiếng Việt sẽ có độ dài câu khác nhau vì bản chất ngôn ngữ là khác nhau,câu tiếng Anh 3 từ khi chuyển sang Việt có thể là 5-6 từ hay ngắn hơn,vì vậy người lồng tiếng cố gắng để sync đầu cuối sao cho khi nhân vật nói thì thoại Việt bắt đầu và khi nhân vật thôi thì thoại Việt cũng hết.Chính vì ngôn ngữ khác nhau nên quá trình lồng tiếng này không bao giờ có thể đạt độ sync chuẩn 100%,nhưng lệch vài phần chục hay 1s là quá thành công rồi,không đến nỗi mồm đi trước,âm lẽo đẽo theo sau như trong thuyết minh trước đây.
Kết luận lại như tôi nói ban đầu là các bro nên xem phim trên kênh đó,để xem người ta lồng tiếng ngô khoai nó ra sao rồi tranh luận,và khi tranh luận thì cũng đừng nên lan man chữ tác đánh ra chữ tộ,đưa ra những ví dụ hay so sánh không liên quan đến nhau.
Tôi thấy các bro ở hội HD có vể rất thích mấy chữ "kinh nghiệm thực tế" nhưng lại hay sa vào cảnh "đoán mò" :cool:,e rằng tranh luận cũng không đi đến đâu >:D<

nham18

Member

Cũng may là em ko bị cuốn vô vụ này :-&

481112

Well-Known Member

Xem ra các bác thích hơn thua nhau nhỉ. Theo em dần dần nội dung chẳng đá động gì đến việc HDTV sắp được phát sóng ở VN. Ban quản trị nên close lại đi ạ.

vinhannghia

Không còn ai hứng thú bàn luận rồi sao?
Đi đâu mà lâu về vậy.

Bên trên